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SHUKRANI 

Ufanisi wa tasnifu hii ni mchango wa watu wengi ambao kwa pamoja ningependa 

kuwashukuru. Baada ya kumshukuru Allah kwa kuniwezesha kuendelea kiusomi hadi 

kiwango cha uzamifu; kwa dhati ya nafsi yangu nawashukuru wasimamizi wangu: Profesa 

Ogola Onyango na Dkt Furaha Chai. Kwao nimejifunza mengi. Ingawa walikuwa na 

majukumu mengi yaliyowahitaji kila uchao, hawakusita kunitengea muda kila nilipokuwa 

nahitaji msaada wao. Kwa moyo mkunjufu, waliniongoza kuanzia katika kuandika pendekezo 

hadi kufikia hitimisho la tasnifu hii. Wema wao si rahisi kuuelezea ukafikia ukomo wa 

utoshelezi wa nafsi. Hii ni kutokana na jinsi walivyokuwa wakinichukulia sawa na mwana wa 

familia zao. Walikuwa wakinikarimu nyumbani kwa chakula na malazi, wakinichanganya na 

familia zao ili nisijihisi upweke – huku wakinifanyia tafrija mjini na chuoni. Kama hiyo 

haitoshi, Dkt Furaha Chai akinitengea chumba cha kulala takriban kila nilipokuwa nikisafiri 

kwa ajili ya usomi, akinichukuwa kwa gari lake kwenda na kurudi nyumbani kwake na 

akinisafirisha pia kila nilipokuwa nikielekea Uganda au Tanzania (nyumbani). 

Zaidi ya hayo, wasimamizi wangu 'hawa' pindi walipobaini kwamba nimepata magumu 

katika kulipa karo, daima walikuwa wakiniusia nisikate tamaa, wakiniasa nifanye jitihada za 

kuikamilisha tasinifu hii, huku wakiutenga muda zaidi - wakinipa tarehe za papo kwa papo 

kama mshawasha wakunifanya niweze kukamilisha utafiti huu kwa haraka. Nawashukuru 

sana, mvuvumko wa wema wao kwangu ulinitia ari na wepesi wa kuikamilisha kazi hii. Na 

daima nimebakia nikijiuliza "Utawapata wapi watu watakaokuhangaikia kuhusu mafanikio 

yako hata iwe wagharamike juu yako kwa hali na mali? Dkt Furaha Chai, Profesa Ogola 

Onyango na Profesa Beja Karisa ni mfano wa kuigwa si tu kwamba wamenifunza hata 

nikahitimu kozi hii ya uzamifu lakini wamenifunza maisha, uvumilivu, uungwana, huruma na 

moyo wa kuwasaidia wengine kiusomi. Kwa hakika namwomba Mwenyezi Mungu awabariki 

kwa wema wao hapa Duniani na baada ya Mauko yao. 

Sanjari na shukrani kwa wasimamizi wangu pia heshima na taadhima nazitoa kwa Profesa 

Beja Karisa kama nilivyokwisha kudokeza hapo awali. Profesa Beja Karisa alikuwa katika 

mstari wa mbele katika kunifunza na kunielekeza mengi tangu shahada yangu ya kwanza 

hadi hii ya uzamifu. Kwa hiari, aliutenga muda wake na amali zake ili niweze kufanikisha 

utafiti huu. Kwa nia njema alikuwa akifuatilia maendeleo yangu. Mara nyingine alikuwa 

akinihitaji nyumbani kwake (Kilifi) kwa ajili ya kunisaidia  na akiutenga muda wake mchana 

na usiku hadi tatizo alilolibaini liwe limekwisha. Zaidi ya hayo alikuwa akijitolea kunilisha 

na kunipa mahala pa kulala na akinisafirisha huku na kule kwa ajili ya ufanisi wa utafiti 
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wangu. Alinichanganya pia na familia yake kama alivyokuwa akinifanyia Dkt Furaha Chai. 

Na kila nilipokuwa nikiondoka kurudi nyumbani alikuwa akiosha gari lake mafuta toka Kilifi 

hadi Mombasa kama alivyofanya wakati nilipokuwa nikiwasili Mombasa kuelekea Kilifi. Na 

ndiyo kusema daima sitawasahau (Dkt. Furaha Chai, Profesa Ogola Onyango na Profesa Beja 

Karisa kwa wema wao). Kwa hakika nainyanyua mikono yangu kwa Mola Karima awabariki 

kwa kila jema. 

Nawashukuru pia walimu wote wa Chuo Kikuu cha Egerton kwa mchango wao mkubwa 

ambao kwa namna moja au nyingine waliniwezesha kusonga mbele hadi kuukamilisha utafiti 

wangu. Hasa nikikumbukia hatua nilizopitia za utetezi wa pendekezo langu hadi kuhitimisha 

tasnifu hii, walinishauri mengi ya manufaa. Namwomba Mwenyezi Mungu awalipe kila la 

Kheiri. 

Bila kumsahau Dkt. Badru Matasi, aliyenisaidia, akaniusia na kunielekeza pia kwa mawazo 

na kwa matendo mema kuhusu jinsi ya kuuendea usomi wangu. Nitamkumbuka daima 

aliponikuta ofisini nikiwa nimesononeka sana akiniuliza kulikoni! Nikimjibu sijui kulikoni 

kuhusu usomi wangu. Alinishika mkono na tukawa mguu mosi mguu pili nje huku akiniusia 

nisikate tamaa  kwani Mwenyezi Mungu ndiye mweza- atakaloamua ndilo litakalokuwa. Kwa 

hiyo, ridhika nalo. Mawazo yake daima nilikuwa nikiyazingatia na yamenifaa sana.  Kwa 

hakika namwombea kwa Allah amfungulie milango ya baraka na amani Duniani na Akhera. 

Naukumbuka uongozi wa IUIU. Jitihada zao zilionyesha kilele dhidi ya usomi wangu, wema 

wao sitausahau; walinipa barua ya kuomba msaada wa fedha. Ahsanteni sana kwa kuujali 

usomi wangu. Kwa uthibati wa nafsi yangu namwomba Allah ayaauni matendo yao. 

Allahumma Amin.  

Kwa heshima na taadhima nawashukuru wazazi wangu kwa kunilea na kunisaidia kiusomi 

kadiri ya walivyojaaliwa. Nakuomba Allah uwalipe kila la kheiri Duniani na Akhera. 

Wakadhalika namkumbuka mlezi wangu Sheikh Saidi Musa. Daima alikuwa akinihurumia 

kutokana na magumu yaliyokuwa yakinifika wakati wa kuiandika tasnifu hii. Suala la kukosa 

karo lilimtia simanzi kubwa lakini kwa muda wote akawa akinihimiza nisikate tamaa. Na 

katika jambo jema ambalo sitalisahau kamwe ni pale alipodiriki kunihimiza nioe ingawa nipo 

katika mchakato wa kozi nzito. Alikuwa akiniombea dua huku akinipigia simu za kuniliwaza. 

Na kwa uwezo wa Mwenyezi Mungu akanijaalia nikaoa na kumpata mtoto kabla ya kuhitimu 
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kozi hii. Kwa hakika ushauri wake ulinifaa sana. Namwomba Allah amfungulie milango ya 

Baraka, amzidishie imani na amjaaliye mwisho mwema. Allahumma Amin. 

Pia nawashukuru Mwl. Fihiri Kiskeni na Mwl. Kurwa Mushi walionisaidia pakubwa. 

Walinipokea DSM na kunikarimu kwa chakula na malazi huku wakinielekeza namna ya 

kuwapata wasailiwa wa deta ya maoni. Mbali na hayo, walikuwa wakinipatia usafiri ndani ya 

mji ili nisipate magumu katika utafiti wangu. Mara nyinyine wakinipa fedha za kusafiri 

kutoka DSM hadi Uganda na mara nyingine kutoka Uganda hadi DSM. Hakika, kwa dhati ya 

nafsi yangu, namwomba Allah awalipe malipo mema Duniani na Akhera. Allahumma Amin. 

Changamoto ya nafsi yangu ni pale Mwl. Idd Kikong'ona ambapo wakati mmoja niliposafiri 

DSM nikiwa mgonjwa, alinichukuwa hadi hospitalini, kutoka Kinondoni Shamba hadi 

Magomeni kwa Wachina na kugharamia gharama zote ambapo nisingeweza si tu kwa kufika 

katika kituo cha afya lakini nilikuwa nimeishiwa sana kifedha. Fauka ya hayo, alinisaidia 

kuniongoza kwa baadhi ya wasailiwa wa deta ya maoni. Kwa hakika mchango wake 

sitausahau milele. Namwomba Allah amlipe kila la kheiri Insha'allah. 

Nawakumbuka walimu wote wa IUIU, Dkt. Mayaka Gwachi wa Laikipia University - Kenya, 

Sheikh Mohamed Qassim, Answar Kachwamba, Twahir Rwamraza, Jumbe Ali Jumbe, 

Hassan Imam na Khudhaifa Khofu - wote wa Ubungo I. H. & Collage of Education, 

walinisaidia sana: Wengine wao walinisaidia kwa fedha, vitabu, majarida na magazeti kwa 

ajili ya kuufanisisha usomi wangu. Namuomba Allah awalipe kila la kheiri. 

Fauka ya hao, namsihi mke wangu (Amina husein) aniwie radhi kwa mengi, kutokana na 

kizunguukuti cha usomi. Suala la fedha lilikuwa gumu. Ilinibidi nijidundulize kila mara ili 

niweze kwenda chuoni kwa masomo. Namwomba Allah (SW) amjaaliye uvumilivu zaidi, 

moyo wa amani na umakinifu wa njia iliyonyoka - iwe ni faraja kwake Duniani na Akhera.  

Ndugu zangu wote ambao kwa namna moja au nyingine walinivumilia na hata wakajitolea 

kunisaidia ili niweze kuhitimu kozi yangu hii: Rajabu, Aisha, Kasim, Mustafa, Rahim na 

Amina. Namwomba Mwenyezi Mungu awalipe kila la kheiri  

Naushukuru uongozi wa wilaya ya Kinondoni kwa kuniruhusu kufanya utafiti katika eneo 

hilo. Na ninawashukuru pia wasailiwa wote kwa kuniridhia nikawasaili hata nikapata deta ya 

maoni. Mwenyezi Mungu awalipe mema kwa mema mliyonifanyia. Amin. 
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IKISIRI 

Mshawasha wa idhaa ya taifa wa kuzipeperusha hotuba za Mwalimu Nyerere hewani kila 

uchao kabla ya utafiti huu, ulikuwa bado haujafahamika. Katika kuziba mwanya wa kielimu, 

utafiti huu ulichanganua hotuba zake ili kubaini ikiwa kuna maudhui mahsusi na mbinu za 

kiisimu zinazozua ushawishi katika hotuba zake hasa kwa mkabala wa Nadharia ya Balagha. 

Madhumuni ya Utafiti huu yalikuwa ni: Kutambulisha maudhui mahususi yaliyomo katika 

hotuba teule za Mwalimu Nyerere; kubainisha jinsi mitindo katika hotuba za Mwalimu 

Nyerere inavyotumika kushawishi hadhira; na kupambanua athari zinazoikumba hadhira ya 

wasikilizaji ama wasomaji wa hotuba za Mwalimu Nyerere.  Maswali ya utafiti yalikuwa ni: 

Hotuba za Mwalimu Nyerere zina maudhui gani mahsusi yanayoweza kutambulishwa? 

Mwalimu Nyerere alitumia mitindo gani katika hotuba zake kushawishi hadhira? na Hotuba 

za Mwalimu Nyerere zina athari gani mahsusi kwa hadhira? Nadharia ya Balagha 

iliyoasisiwa na Aristotle ndiyo iliyoongoza utafiti huu. Hotuba teule ishirini na sita za 

kimaandishi zilichanganuliwa kwa njia ya uchunguzi wa yaliyomo ili kupata deta ya  

maudhui na mitindo ili kukidhi madhumuni ya kwanza na ya pili utafiti huu. Deta ya  maoni 

ya watu ishirini na sita wenye desturi ya kusikiliza hotuba za Mwalimu Nyerere kupitia redio 

ya Taifa (T B C) ilikusanywa ili kukidhi madhumuni ya tatu. Uchanganuzi wa deta ulifanyika 

kwa kutumia mbinu ya kithamano na ya kiwingidadi. Mbinu hizo pia ndizo zilizotumika 

katika kuelezea matokeo ya utafiti. Matokeo ya utafiti yalidhihirisha kwamba kulikuwa na 

maudhui ya: Umoja wa kitaifa na wa Wafanyakazi,   Azimio la Arusha: Ufaafu wake, kupaa 

na kutunguliwa kwake, Uongozi bora: Uwajibikaji, Makemevu kuhusu Rushwa, Ukabila na 

Udini, Umuhimu wa Sheria, Demokrasia, Ubaguzi, Onyo kwa Idd Amin; Kilimo kwanza na 

Elimu kwa wote. Pia mbinu za kiisimu zifuatazo zilibainika: maswali ya kibalagha; tashbiha; 

tashhisi; tashtiti, takriri neno, tafsida; tafsida kengeushi, istiara, mafumbo, kinaya, kejeli, 

uchanganyaji ndimi, usimulizi misemo, methali na uchimuzi. Na maoni ya wasailiwa kuhusu 

hotuba za Mwalimu Nyerere ilibainika kwamba hadi hivi leo Watanzania wangali 

wakizitafakari na kuzifurahia hotuba za Mwalimu Nyerere kiasi cha kuzichukulia kama dira 

ya maongozi yao. Ni imani ya mtafiti kwamba, utafiti huu utachangia katika taaluma ya 

uchanganuzi usemi na usomi wa balagha katika hotuba. 
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ABSTRACT 

Among the many things that made Mwalimu Nyerere, the first president of Tanzania, 

porpular to Tanzanians and the rest of the world up to now are his speeches and the style in 

which they were delivered on different occasions. This popularity has continued even after 

having passed away in 1999 as manifested in continued airing out of the speeches on daily 

basis on the Tanzania Broadcasting Corporation. The reasons for according those speeches 

such priority had not yet been empirically established. This study, therefore, sought to 

analyse those speeches from the rhetorical perspective in order to bridge the knowledge gap. 

The objectives of the study were to establish the various themes embedded in Mwalimu 

Nyerere’s speeches and how style is used to persuade the audience that listen to them. It was 

hypothesized that Mwalimu Nyerere used to apply specific themes and styles in delivering 

his speeches and that the speeches had certain effects on the listeners. The study was guided 

by the Rhetoric Theory of Aristotle. Twenty six Speeches of Mwalimu Nyerere were 

collected from Mwalimu Nyerere Foundation libraries and analysed by using content analysis 

to establish themes and styles. Opinions were obtained from twenty six respondent to 

establish effect of speeches on audiences. The study revealed that Mwalimu Nyerere's 

speeches have specific themes which include: Unity; Importance of sticking to law; 

Corruption; Exemplary leadership; Significance of the Arusha Declaration; Workers' Unity; 

Education for all; A warning to Idd Amin; Democracy; The Ups and Downs of the Arusha 

Declaration. Furthermore; the speeches exhibited the use of rhetoric manifested in various 

linguistic devices and dramatic techniques intended to persuade the listenership. These 

include: Similes, Personification, Satire, Repetition, Metaphor, Parables, Irony, Code mixing, 

Proverbs and Narratives. The study shows that through such use of language, Mwalimu 

Nyerere’s speeches continue to attract the attention of many Tanzania to the extent that they 

regard them as guiding principles in as far as exemplary leadership is concerned. This study 

is a contribution to Discourse Analysis and the application of rhetoric in speeches. It is 

anticipated that it will benefit subsequent researchers, Sociolinguistics, politicians and 

community at large.    
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SURA YA KWANZA 

 

UTANGULIZI 

 

1.1 Usuli wa Mada 

Hotuba ni mawazo na maoni yanayotolewa na mhutubu kwa hadhira katika sherehe 

iliyoandaliwa rasmi kwa madhumuni mahsusi. Hotuba inaweza kuwa ya masimulizi au ya 

kuandikwa kwa minajili ya kusomwa. Hotuba ni maelezo maalumu yanayotolewa na mtu 

mbele za watu (TUKI, 2004).  

Hotuba za Marais wa nchi mara nyingi huchukuliwa kama sera za maongozi ya nchi. 

Miongoni mwao kuna walio na vipaji vya kuyapanga maneno kiasi cha kuivutia hadhira 

kuzipenda hotuba zao, wakazikariri na hata kuziingiza katika utekelezaji wa maisha ya kila 

siku. Mwalimu J. K. Nyerere, aliyekuwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, ni 

miongoni mwa viongozi kama hao. Hotuba zake hadi hivi leo zingali zinazingatiwa na 

Watanzania, na katika asasi nyingi zinazohusu maisha yao ya kila siku kama vile siasa na 

elimu. Usikilizaji na usomaji wa hotuba za Mwalimu Nyerere umeleta changamoto kwa 

wananchi ndani na nje ya nchi kiasi cha wengine kuamini kwamba mawazo yake ndiyo dira 

na maongozi ya sera za nchi hadi hivi leo. Imani hii inapata mashiko kutokana na wasifu wa 

malezi yake na pilika zake za kimaisha; ambapo ilibainika kwamba, ingawa alikuwa ni  

mtoto wa Chifu, mtazamo wake haukuathiriwa na mawazo na hadhi za kichifu. Badala yake 

alipenda haki sawa kwa wote. Makuzi haya yalikuwa msingi mkubwa katika usomi wake; 

ambapo (Mwalimu) baada ya kumaliza elimu ya shule ya msingi Mwisenge mkoani Musoma, 

alijiunga na shule ya Sekondari Tabora na baadaye akapata Diploma ya Ualimu katika Chuo 

cha Makerere Uganda, mwaka 1945. Fauka ya Makerere Mwalimu alifundisha kwa muda 

katika shule ya Sekondari ya Mtakatifu Maria, Tabora kabla ya kwenda Edinburgh 

University, Scotland ambapo alizawadiwa Shahada ya uzamili. (Mwisige; mwaka 2009) 

Mwalimu alipokuwa masomoni alikuwa akishiriki katika midahalo mbalimbali iliyohusu 

masomo yake lakini pia yaliyogusa maendeleo ya watu hasa Watanganyika.  Kuna ubainifu 

kwamba Mwalimu alionyesha uwezo wa hali ya juu katika midahalo iliyokuwa ikiendelea 

shuleni. Mbali na kuonekana akizitetea haki zake na za wenzake shuleni, hakulisahau taifa 

lake hasa ilipobainika kwamba sheria za kikoloni zilikuwa zikiwakandamiza Watanganyika. 

(Mwakilasa, Mwaka 2009) 
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Machungu ya Mwalimu kuhusu unyanyaswaji na Wakoloni. Ulianza kuzaa matunda 

alipokuwa anafundisha “Mtakatifu Maria Secondary school”. Mwalimu alisaidia kuanzishwa 

kwa duka la ushirika ili kuendeleza mapambano ya kupinga manyanyaso waliyokuwa 

wakiyapata kutoka kwa wakoloni wakati huo. Kwa mwegemo huo alikubali wadhifa wa 

kuwa katibu wa tawi la “Tabora African Association”, wadhifa ambao ulimfanya atambuliwe 

na kuaminiwa. Lakini kuthaminiwa zaidi kulitokana na kuitumia elimu yake kwa manufaa ya 

umma. (Mwakilasa, 2009)  

Mwalimu alichaguliwa kuwa Rais wa Tanganyika Africa Association (TAA) mwaka 1953 

wakati akiwa Mwalimu katika shule ya Sekondari Pugu, Dar es Salaam. Katika harakati za 

kufanikisha ukombozi wa Tanganyika, alijikusuru kutembea kwa miguu toka Pugu (nje 

kidogo ya jiji la Dar es Salaam takriban kwa mwendo wa kutwa nzima) hadi jiji la Dar es 

Salaam kwa ajili ya kufanya mikutano ya kupigania uhuru. Mwaka 1954 Mwalimu 

alichaguliwa kuwa Rais wa kwanza wa TANU (Tanganyika African National Union) na kwa 

hivyo, akawa na kazi mbili kwa wakati mmoja. Ingawa alikuwa akipata mshahara mzuri 

katika ajira ya ualimu, alikubali kuwa Rais wa TANU (Mwalimu wa Watanganyika wote) 

bila mshahara. Jambo ambalo lilikuwa ni kujitoa muhanga hasa ilipokuwa haijulikani hatma 

ya kisiasa kwa mapambano ya Watanganyika dhidi ya wakoloni. Wakoloni walitumia njia 

nyingi ili Mwalimu aachane na TANU. Walitambua kwamba Mwalimu alikuwa tishio kwao 

katika maswala ya kudai uhuru. Lakini kutokana na msimamo aliokuwa nao Mwalimu 

alikataa kata kata kuacha uongozi wa chama - kwa ghera ya kupigania uhuru.  

Tarehe 22/3/1995, Mwalimu kwa hekima zake na bila kinyongo aliwasilisha barua ya 

kujiuzulu Ualimu kwa Mwalimu Mkuu wa Sekondari ya Pugu. Bila kificho alichagua 

kuendelea kuwa kiongozi wa chama ili apate muda mwingi zaidi wa kuungana na wananchi 

katika mapambano dhidi ya Ukoloni. Maamuzi haya yalikuwa ni changamoto na taswira 

nzuri kwa Watanganyika, kwa maamuzi yake ya kuwa "Mwalimu" wa Watanganyika wote.  

Hii ndiyo kusema, historia yote ya siasa ya Mwalimu ni historia ya "ujenzi wa Taifa la 

Tanzania" na kama ilivyo kwamba "kuongoza ni kounyesha njia". Mwalimu katika maongozi 

yake yote aliishi kwa kuzingatia misingi ya chama; jambo ambalo lilimwezesha kutumia njia 

nzuri katika kupigania uhuru wa Tanganyika na Afrika nzima kwa hekima na kwa ushujaa wa 

hali ya juu.  
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Kuna ukubalifu kwamba miaka 24 ya uongozi wa Mwalimu si tu kwamba aliwezesha 

kupatikana kwa uhuru wa Tanganyika katika muda mfupi sana na bila kumwaga damu, pia 

aliweza kuzishawishi pande mbili za Tanzania Bara na Visiwani – kwa wakati huo 

Tanganyika na Unguja na kwa hivyo kuzaliwa kwa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

Ingawa Tanzania ilikuwa ni nchi mojawapo maskini katika Bara la Afrika baada ya 

kutawaliwa kwa muda mrefu, chini ya uongozi wake, Watanzania waliweza kuimarisha 

misingi ya maendeleo na kuendesha mapambano dhidi ya maadui ujinga, maradhi na 

umasikini.  

Chini ya uongozi wa Mwalimu, wananchi Watanzania walijimudu kisiasa hususani katika 

ulinzi wa nchi yao. Wananchi wengi waliyatambua matatizo yaliyokuwa yakiikabili nchi yao. 

Walitambua kwamba, mafanikio na maendeleo yao yatatokana na juhudi na maarifa yao 

wenyewe.  

Kwa uzingatifu wa misingi ya siasa ya ujamaa na kujitegemea Mwalimu aliwaongoza 

Watanzania hata wakaweza kujihimu kwa: makazi, chakula, maji safi, elimu bora na huduma 

za afya. Mfumo huu uliwawezesha Watanzania kuwa wamoja mbali na uwepo wa makabila 

zaidi ya 120. Watanzania si tu kwamba waliweza kutambulika kama "Watanzania", lakini 

wenye kuunganishwa kwa lugha moja ya Kiswahili.  

Fauka ya hayo, Mwalimu alikuwa mstari wa mbele na msemaji mkuu wa nchi maskini 

duniani. Katika kupigana na uonevu wa kisiasa na kiuchumi - alijifunga kibwebwe kuzitetea 

nchi za ulimwengu wa tatu kwa minajili ya kulinda uhuru na umoja wa Afrika.  Kwa 

kumbukizi ni kwamba, baada ya uhuru wa Tanganyika, Mwalimu aliendeleza vita dhidi ya 

wakoloni ili kulifanya Bara la Afrika liwe huru kikamilifu. Kwa msimamo huo, Tanzania 

iliheshimiwa sana na mataifa mengi duniani. Mwaka 1985 Mwalimu alifikia kilele cha 

Uongozi wake. Baada ya kuliongoza taifa la Tanzania takriban kwa muda wa miaka 24, 

Mwalimu aling’atuka kwa hiari yake mwenyewe. Uamuzi wake ulileta changamoto kubwa 

kwa viongozi wengine wa Afrika. Mwalimu alionyesha uungwana wa kukubali kuachia 

madaraka kwa hiari pasina kushinikizwa na raia au nguvu za kisiasa kutoka ndani na nje ya 

nchi. Hakuwa ni mwenye uchu wa madaraka, aliridhia kuwa raia wa kawaida na akarudi 

kijijini kwake Butiama kuwa mkulima. Ingawa hivyo, alichaguliwa kuwa mwenyekiti wa 

nchi za kusini (South Commission); chombo ambacho alikisimamia hata kikaweza kutetea 

kuondolewa kwa madeni ya nchi maskini duniani.  



  
 
 

 
 

4 

Kwa majonzi yasiyo mithilika; Alhamisi ya tarehe 14/10/1999, saa nne unusu asubuhi kwa 

majira ya Afrika Mashariki, Mwalimu Nyerere aliaga dunia kutokana na ugonjwa wa kansa 

ya damu katika hospitali ya Mtakatifu Thomas, Uingereza. Ingawa Baba wa Taifa hatunaye 

tena duniani hivi leo, Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ingali inamuenzi kwa hali na mali. 

Kwa kuonyesha ukipaumbele kwa kile kinachoaminiwa kama njia bora ya kumuenzi baba wa 

Taifa. Serikali ya Tanzania imeipa dhima taasisi ya TANAPA kuhakikisha kwamba raia wote 

wanajuzwa wasifu wa Baba wa Taifa kupitia hotuba zake kwa mazungumzo na kwa 

maandishi. Ili kulitekeleza hilo kwa ufanisi, redio ya Taifa (TBC) hurusha hotuba zake kwa 

dakika 15 kila siku, kuanzia saa11:00 alfajiri na usiku kuanzia saa mbili na dakika 15 na  

kabla na baada ya taarifa ya habari kwa sikukuu za serikali au miezi inayoandamana na 

tarehe za uzawa wake na kufa kwake.  

Kadhalika kuna vitabu vingi vimeandikwa kuhusu hotuba zake kama vile Nyufa (1995), 

Tumetoka wapi, Tuko wapi na Tunakwenda wapi (1995) na kadhalika. Pamoja na njia hizo 

kutumika kama mbinu adhimu ya kuwajuza wananchi namna bora ya kumuenzi baba wa 

Taifa; pia lengo kuu ni kuhakikisha kwamba yale aliyoyazungumza, akayasimamia katika 

utekelezwaji enzi za uhai wake yanaendelezwa katika vizazi vilivyopo na vijavyo.  

Hotuba za Mwalimu daima zimekuwa zikifurahikiwa na wengi. Ingawa hivyo, sababu za 

ushawishi wake kwa wasomaji au wasikilizaji zilikuwa hazijulikani. Hivyo, utafiti huu 

ulikusudia kuzichunguza ili kubaini ila ya ushawishi huo kwa hadhira.  

1.2 Mada ya Utafiti 

Hotuba za Mwalimu Nyerere zimekuwa na ushawishi mkubwa kwa Watanzania kiasi 

kwamba zinapewa ukipaumbele wa kuundiwa taasisi mbalimbali kwa minajili ya kuzihifadhi, 

kuzichapisha na kuzitangaza kwa kurushwa hewani kila uchao ili wananchi wapate wepesi 

wa kuuelewa wosia wa Baba wa Taifa. Ingawa hivyo sifa za lugha zinazozua ushawishi na 

ukipaumbele huo zilikuwa hazijulikani kadiri ya ufahima wa mtafiti. Hivyo, hivyo utafiti huu 

ulifanyika kwa azma ya kudhihirisha sifa hizo na kubainisha jinsi zinavyowaathiri 

wasikilizaji na wasomaji wa hotuba hizo.   

1.3 Madhumuni ya Utafiti huu 

(i) Kutambulisha maudhui mahususi yaliyomo katika hotuba teule za Mwalimu Nyerere  

(ii) Kubainisha jinsi mitindo katika hotuba za Mwalimu Nyerere inavyotumika   

       kushawishi hadhira  
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(ii)   Kupambanua athari zinazoikumba hadhira ya wasikilizaji ama wasomaji wa hotuba  

       za Mwalimu Nyerere.   

1.4 Maswali ya utafiti 

(i)      Hotuba za Mwalimu Nyerere zina maudhui gani mahsusi yanayoweza 

kutambulishwa? 

(ii)      Mwalimu Nyerere alitumia mitindo gani katika hotuba zake kushawishi hadhira? 

(iii)     Hotuba za Mwalimu Nyerere zina athari gani mahsusi kwa hadhira?  

1.5 Umuhimu wa Utafiti 

Hotuba za Mwalimu Nyerere zinaushawishi mkubwa kwa Watanzania wanaozisikiliza na 

kuzisoma. Hata hivyo, sifa za lugha zilizokuwa zikizua ushawishi huo zilikuwa hazijawekwa 

bayana kadiri ya ufahima wa mtafiti; kwa kubainisha sifa hizo; na kudhihirisha jinsi hotuba 

zilivyokuwa zikiwaathiri Watanzania. Utafiti huu utachangia elimu na maarifa katika taaluma 

ya Uchanganuzi Usemi; na inatarajiwa kwamba watafiti wengine katika eneo la Uchanganuzi 

Usemi watafaidika na utafiti huu kwani umeweka msingi kwa tafiti za baadaye hususani 

katika uchanganuzi wa Kibalagha. 

1.6 Upeo wa Utafiti 

Utafiti huu ulifaywa katika wilaya ya Kinondoni jijini Dar es Salaam Tanzania. Hii ni kwa 

sababu wilaya hii si tu kwamba ina watu wengi zaidi ya wilaya nyingine nchini Tanzania; 

lakini nikitovu cha usafiri kwa raia wanaoingia na kutoka mikoani; na kwa hivyo, ilikidhi 

viwango vya ubora katika utafiti huu kutokana na sifa ya kuwajumuisha Watanzania wengi 

takriban kutoka kila pembe ya nchi.Wilaya hii ilimpa mtafiti nafasi ya kuzichunguza hotuba 

za Mwalimu Nyerere na kubaini jinsi ambavyo hotuba hizo zinavyowashawishi raia kila 

wanapozisikiliza au kuzisoma. Utafiti huu ulishughulikia hotuba za Mwalimu Nyerere peke 

yake kwa sababu ndizo zilizopewa ukipaumbele tofauti na za viongozi wengine. Hotuba 

zilizohusishwa katika uchunguzi huu ni hotuba teule 26 zilizohifadhiwa kimaandishi. Hotuba 

hizo zilikusanywa kutoka katika maktaba za Taasisi ya Mwalimu Nyerere.  
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1.7 Maelezo ya Istilahi 

Balagha -  Ni elimu ya usemaji. Ufasaha wa kusema. Ni uulizwaji wa maswali  

                              usiohitaji majibu. Balagha ni ustadi wa kutumia lugha ili kushawishi  

                              au kufurahisha. Ni kutilia chumvi jambo linalozungumzwa. 

 Dafina  -      Ni hazina kwa jambo fulani au kitu fulani. 

 Iktisadi -       Uchumi; Matumizi mazuri ya rasilimali zilizopo.  

 Itikadi  -       Imani ya mtu kuhusu jambo au kitu fulani.  

 Juza   -    Ni hali ya kumwezesha mtu kuelewa jambo ambalo hakuwa akilielewa  

                                  vyema hapo awali. 

Kibebeo  -   Ni hali ya kukichukulia kitu au jambo fulani kama nyezo au  

                                    daraja ya kukifanya kitu hicho au jambo hilo liweze kuendelea     

                                     au kusonga mbele. 

Mbinu za kiisimu -     Ni ubora wa matumizi ya lugha yenye kuhitaji ufafanuzi 

Ushawishi      -     Ni hali ya kuwahamasisha watu juu ya jambo fulani. 

Muktadha      -   Mazingira au hali ambamo tukio au jambo hutendeka. Mazingira ya  

                                neno katika tungo au sentensi yenye kuonyesha uhusiano wake na  

                                maneno mengine. Ni hali au wakati wa jambo fulani lilikotokea au    

                                kutendeka.    

(i) Ethosi: Ni mhimili wa nadharia ya Balagha unaomhitaji mchunguzi uneni kubaini 

hulka ya mneni kwa hadhira yake. Hususan: Uwezo wa jambo analolizungumzia 

msemaji, Namna anavyolichukulia suala analolizungumzia na ubinadamu alionao 

mzungumzaji kwa hadhira yake. 

(ii) Logosi: Ni mhimili wa nadharia ya Balagha unaomhitaji mchunguzi uneni azingatie 

vile ambavyo mneni alivyoibua hoja au maswali yenye kumpa msikilizaji kutafakari 

badala ya kujibu; kuchunguza jinsi mneni alivyoibua maswali isiyohitaji majibu 

(Balagha). 

(iii) Pathosi: Ni mhimili wa nadharia ya Balagha unaomhitaji mchunguzi uneni kutathmini 

hisia za wapokeaji usemi kulingana na uzito wa hoja zilizomo katika usemi huo.  
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SURA YA PILI 

 

MAPITIO YA MAANDISHI NA MISINGI YA NADHARIA 

 

2.1 Utangulizi 

Sura hii ilishughulikia maandishi yanayohusiana au kutofautiana na utafiti huu ili kuonyesha 

pengo la kielimu linalotakikana kuzibwa. Maandishi yenye kuambatana na madhumuni 

yamepitiwa na kuhakikiwa kwa kina hususani yanayohusu maudhui, mitindo katika hotuba 

na yale yanayohusu athari kwa wasikilizaji na wasomaji. Aidha, imeangazia nadharia 

iliyomwongoza mtafiti katika utafiti huu na kutaja mihimili iliyotumika kukidhi mahitaji ya 

madhumuni ya utafiti na maswali yake.  

2.2 Mapitio ya Maandishi  

Mapitio ya maandishi na uwasilishaji wake ulifanywa kwa kuongozwa na madhumuni ya 

utafiti huu  

2.2.1 Maandishi kuhusu Maudhui ya Hotuba  

Mahadi (2001) aliuzungumzia umma wa Kiislamu nchini Uganda ya kwamba umezorota kwa 

sababu mambo muhimu ya utamaduni wa Kiislamu yamepuuzwa na Waislamu. Mifano 

aliyoitoa ni pamoja na maisha ya kifamilia, utamaduni wa miskiti na mfumo wa kisheria. 

Uchunguzi wake ulionyesha kuwa Waislamu wengi hawafungi ndoa kulingana na 

mafundisho ya Kiislamu. Alieleza kwamba nikahi hufanyika baada ya mwanamume kuishi na 

mwanamke kwa muda mrefu bila ruhusa kutoka kwa wazazi. Aidha alieleza kuwa wanawake 

wa Kiislamu waliotalakiwa na waume zao huolewa na wanaume wengine bila kuzingatia 

Edda. Zaidi ya hayo alibaini kuwa kinyume na mafundisho ya Kiislamu, wanaume 

hutangamana na wanawake katika mikutano na kusalimiana nao kwa mikono. Kuhusu 

mfumo wa kisheria alisema kwamba Waislamu wa Uganda hawajawahi kuonja mfumo wa 

sheria za Kiislamu. Alielezea matumaini yake kuwa kufuatia mabadiliko katika vipengele vya 

katiba kulikuwa na uwezekano wa mahakama za sharia (yaani mahkama za makadhi) 

kuanzishwa kwa manufaa ya Waislamu. Akizungumzia utamaduni wa miskiti, Mahdi alisema 

kuwa ingawa Waislamu wanakisiwa kuwa asilimia 25% ya idadi ya wakazi wa Uganda, idadi 

ya wanaosali sala tano miskitini ni ndogo. Alieleza kwamba miskiti mingi hujaa tu siku ya 

Ijumaa.  
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Utafiti wa Mahadi ulikuwa ni muhimu sana katika utafiti huu. Usahali wake wa hotuba hasa 

katika maswala ya mwathiriko wa hadhira kutokana na mafundisho ya kidini, ilikuwa ni 

changamoto katika utafiti huu ingawa kwa tofauti kwamba ulishughulikia hotuba za kisiasa 

za Mwalimu Nyerere kwa kuangazia maudhui mahsusi, mbinu za kiisimu, mpangilio wa 

hotuba na athari wazipatazo wasomaji au wasikilizaji wa hotuba hizo. 

Elia (1989) alishughulikia fani ya hotuba na maendeleo yake katika jamii ya Waarabu. 

Alionyesha msimamo wake kuwa hotuba ni utanzu ambao daima hulenga kuathiri na 

kuridhisha, kuelezea imani za mneni na mtazamo wake juu ya matatizo yanayomkumba 

mwanadamu. Alieleza kuwa hotuba humtoa msikilizaji katika hali moja na kumpeleka katika 

hali nyingine na katika itikadi moja hadi nyingine huku ikimpa msukumo wa kutenda tendo 

zuri ambalo hapo mwanzoni alikuwa na mtazamo hasi juu yake. Alifafanua kuwa lengo la 

hotuba ni kubadilisha mtagusano wa fikra zilizomo kwenye ubongo ili ziwe hisia zenye 

kumwathiri msikilizaji na kumfanya atende kitendo ambacho mwanzoni hakuweza kukitenda. 

Alieleza kuwa, pamoja na kuwa na ujuzi kwamba heri ni bora kuliko shari, heshima ni bora 

kuliko unyonge na haki ni bora kuliko batili; lakini ujuzi huo hauwezi kuathiri matendo ya 

mwanadamu mpaka ashawishiwe ili kuibua hisia na hamasa. Aidha, alibaini kuwa shahidi 

hawezi kujitoa muhanga kwa ajili ya dini kwa vile anajua ukweli, bali hufanya hivyo 

kunatokana na kuhamasishwa. Alieleza kuwa matumizi ya picha za kibunifu ni nyenzo 

muhimu katika hotuba kwa sababu huibua hisia na kumfanya mwanadamu kuathirika na kile 

akionacho mbele yake kuliko anavyoathirika na fikra zilizoko ubongoni. 

Kuhusu misingi ya hotuba alieleza kuwa ubunifu na ujenzi wa hotuba au mtindo wake una 

hatua mbalimbali zinazopaswa kuzingatiwa. Alitaja kuwa ubunifu huhusiana na mtindo na 

maudhui ambapo huenda ukamfaidi mzungumzaji wakati anapotunga na kuitongoa hotuba 

yake. Alibainisha kwamba ubunifu wa namna hiyo huwa una vipengee viwili; vya ndani na 

nje.  Katika ufafanuzi wake alisema: vipengee vya ndani ni pamoja na vithibitisho ambavyo 

hudhihirisha ukweli wa jambo kwa namna hasi au chanya na kwamba si kitu kingine 

isipokuwa hoja zilizovyazwa picha nyingi za ubunifu na hisia; na ambazo hubadilika kutoka 

katika udhanifu na ubahatishaji hadi uyakinifu wa kisaikolojia na kihisia. Alieleza kuwa 

kipengele kingine kinachoweza kumfaidi mneni hususani kwa upande wa kuwaathiri 

wasikilizaji ni utambulishaji ambapo inatakikana kuchukuwa wazo na kulielezea kwa 

kubainisha sifa zake bainifu zilizodhahiri, au kulielezea kwa kutumia tashbiha na stiara; na 

kuonyesha aina zake ili asiache sura yoyote ya kauli bila kuigusia. Alibaini kuwa kipengele 

cha nje huwakilisha mada ambazo mneni anapaswa azigusie; ambazo ni pamoja na dini, 
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itikadi na desturi. Akiuzungumzia muundo wa hotuba, Elia (1989) alisema kwamba hatibu 

katika enzi za kimajumui alikuwa akiingia moja kwa moja katika mada yake pasina 

utangulizi kwa sababu ya tabia yake ya uwazi, matumizi ya nguvu katika kudhihirisha hisia; 

na kutokana na ukweli kwamba alisukumwa kutoa hotuba na hisia za kuhamasisha au 

kuzingatia mazingira anuai. Alibainisha kuwa miongoni mwa mada zilizoshughulikiwa ni 

mawaidha, wosia na ndoa. Aidha alieleza kuwa khatibu kwa enzi hizo za kimajumui alikuwa 

akitegemea sana matumizi ya maneno yenye hekima, methali na ushairi ili matamko yake 

yalete umakinifu kwa wasikilizaji. Wakadhalka alielieleza kwamba mabadiliko ya kisiasa, 

kidini na kijamii yalipelekea pia hotuba kunakshiwa kulingana na mabadiliko ya kinyakati na 

kwa hivyo khatibu walilazimika kuzielekeza hotuba zao katika mwegemo huo ili kuupasha 

umma mafundisho faafu.  

Kazi ya Elia ilikuwa na mchango mkubwa sana kwa utafiti huu kwa sababu ilizungumzia fani 

ya hotuba na maendeleo yake na jinsi ambavyo fani hiyo ilivyoweza kumwathiri msikilizaji 

na kumfanya atende kitendo ambacho asingeweza kukitenda kabla ya kusikiliza hotuba. 

Wakati ambapo pia katika uchanganuzi wa hotuba za Mwalimu Nyerere pia mtafiti alijikita 

katika kubaini mbinu za kiisimu kwa jinsi ambavyo zinaweza kumwaathiri wasikilizaji au 

wasomaji wa hotuba hizo hata ikawa niwatende kama ambavyo Mwalimu aliwataka. Aidha 

ilipendekeza mbinu ambazo mneni anaweza kuzitumia ili kuibua hisia anuai kwa hadhira 

lengwa jambo ambalo pia utafiti huu ulifaidika kwalo hasa ikisadifu kwamba kusudio kubwa 

lilikuwa ni kubaini ikiwa kuna ushawishi uliokuwamo katika hotuba za Mwalimu Nyerere 

kiasi cha kupelekea wasomaji au wasikilizaji kumzingatia kiongozi huyo kwa yale aliyokuwa 

akiwaelekeza kupitia katika hotuba zake; fauka ya kwamba hayuko tena duniani. Ingawa 

hivyo, utafiti wa Elia pia ulitofautiana na utafiti huu kwa sababu yeye alishughulikia fani ya 

hotuba na maendeleo yake katika jamii ya Waarabu wakati ambapo utafiti huu ulishughulikia 

maudhui mahsusi, mbinu za kiisimu na mpangilio wa hotuba za Mwalimu Nyerere; na 

kubaini ushawishi wake kwa hadhira inayozisikiliza au kuzisoma hotuba zake.  

Van (1993) alichanganua hotuba ya kisiasa iliyotolewa na mbunge wa House of Commons - 

aliyeitwa Fox - ambaye alikuwa mwakilishi wa chama cha wahafidhina.  Hotuba hiyo 

ilikusudia kumtetea mkuu wa shule ya Bradfold aliyeandika makala iliyoelekea kuleta 

mabishano makubwa juu ya elimu yenye msingi wa tamaduni nyingi.  Kwa kuchunguza 

matamko tendi katika hotuba ya Fox, Van aliweza kutambulisha kiwango cha madai 

yaliyotolewa na kukisia athari zake kwa hadhira mbalimbali.Van alifichua kwamba, 

wapinzani wa Fox katika bunge walidhihirisha uwongo na upendeleo kwa maelezo yao. Watu 
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wengi nje ya bunge hawakujua uwongo huo, jambo ambalo lilionyesha umuhimu wa 

mahusiano kati ya vitendo neni kwa ubaguzi wa hotuba ambamo zinatolewa. Van alibaini 

kwamba, hotuba ya Fox ilieleza hisia zinazostahili kutiliwa maanani kuhusu mandhari hasa 

kwa kuzingatia kwamba, House of Commons imepambwa na ishara za nguvu za serikali za 

bunge la Uingereza linalorejelewa kama mama wa Demokrasia. Utafiti wake ulitoa mwanya 

wa kielimu katika utafiti huu hasa pale ilipobainika kwamba yeye alichunguza hotuba lakini 

hakuchunguza hotuba za marais hususani Mwalimu Nyerere katika kubaini maudhui 

mahsusi, mbinu za kiisimu na mpangilio uliomo katika hotuba hizo; jambo ambalo utafiti huu 

uliufanyia kazi.  

2.2.2 Maandishi kuhusu Mitindo katika Hotuba 

Owiti (2005), alitafiti lugha ya matangazo ya televisheni ili kuona namna matangazo hayo 

yanavyowaathiri vijana wa kike wa shule za upili katika miji ya Kenya. Alitumia  N K N na  

N K I.  na kugundua kwamba matangazo hayo yalitumia mitindo mbalimbali ya kiuneni na 

yasiyokuwa ya kiuneni kuathiri vijana hao kwa namna tofuati tofauti kama vile: kupenda, 

kuchukia na kuvutiwa kusiko kuwa tu kwa bidhaa lakini pia kwa wahusika wa matangazo 

hayo.  Kazi ya Owiti inatofautiana na utafiti huu kwa sababu yeye alishughulikia matangazo 

kwa kutumia nadharia ya N K N na N K I wakati ambapo utafiti huu ulizingatia nadharia ya 

Balagha katika kubaini madhumuni mahsusi, mbinu za kiisimu na mpangilio wa hotuba kwa 

jinsi zinazopelekea hotuba za Mwalimu Nyerere kuwa na ushawishi mkubwa kwa 

Watanzania na pengine ulimwenguni kwa ujumla.  

Bloommaert (1990) alichunguza vipengele vya mtindo wa Kiswahili katika siasa kwa misingi 

ya kuifanya mifumo ya siasa za Kiafrika kuwa za kimataifa.  Kilichomsukuma kufanya 

uchunguzi kama huo ni kutokana na madai kwamba jazanda ya Kiswahili hudhirihisha 

mwambatano wenye mwegemo wa fikra za kijadi. Akitolea mfano wa siasa za Kitazania na 

mfumo wa kijamii kwa upande mmoja na aina ya mitazamo ya kisiasa inayotambulika 

kimataifa kwa upande mwingine.  Alichunguza mtindo katika hotuba nne za Rais mstaafu wa 

kwanza - Mwalimu Julius Kambarage Nyerere alizowasilisha kati ya 1967 na 1970.  

Mada za hotuba hizo zilikuwa ni Nguzo tano za ujamaa, moyo kabla ya silaha, Uhuru na 

mandeleo na Elimu ya kujitegemea. Alibainisha kwamba matini ya hotuba zilizowasilishwa 

kimaongezi, hotuba mbili zilizokuwa zimeandikwa zilikuwa na sentensi kati ya 245 na 396 

ilihali zile zilizowasilishwa kimaongezi zilikuwa na sentensi kati ya 145 na 169.  Alibaini 

kwamba, mambo mengi yanaweza kuelezwa kimaandishi kuliko kimaongezi na kwamba 
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muda na kiwango cha ufafanuzi wa mada husika ndio unaoamua uteuzi wa njia ya 

kuwasilisha ujumbe. Kadhalika alibaini kwamba, baadhi ya sifa za kimtindo za uwasilishaji 

huwasilisha mtindo wa kimbari wa Kiafrika ili hali zile zilizobaki si ngeni kwa msomaji wa 

kimagharibi. Alieleza mtindo wa Nyerere na fikra zake juu ya siasa hutofautiana na 

mahusiano na majaribio ya kimagharibi kwa namna mbili: 

(a) Njia ya mawasiliano anasema, Mwalimu Nyerere alikuwa akitumia Kiswahili badala 

ya lugha yoyote ya Ulaya. Tofauti na viongozi wengine wa kiafrika na wa ulimwengu 

wa tatu. Na wala Mwalimu Nyerere hakuwa mchanganya ndimi. Kadhalika alibaini 

kwamba, Mwalimu alichagua lugha ya kienyeji (Kiswahili) ili itumike katika siasa za 

Kiafrika badala ya lugha za kikoloni ambapo yeye aliona kuendekeza lugha za kigeni 

ni kujivyaza utumwa. 

(b) Siasa zilizojengwa juu ya msingi wa vijiji, mtafiti alibaini kwamba Nyerere aliamua 

kujitenga na mtazamo au fikra za Kiimla zinazotazama siasa kama tatizo la mjini na 

badala yake akahamisha shughuli za kisiasa vijijini. Umathubuti wa ubainifu wake ni 

kielelezo cha jaribio kwa uamuzi wa kuifanya Dodoma kuwa makao makuu ya chama 

na serikali badala ya jiji la viwanda; la Dar-es-Salaam. Fauka ya hayo, alieleza 

kwamba mtindo wa kimaingiliano alioutumia Nyerere ulitegemea vibadiliki viwili: 

(i) Mada: Utanzu wa kutolea taarifa mpya na kufafanua hoja ulikuwa wa kiuandishi.  

Hotuba za kimaongezi hazikuwa na taarifa mpya na kazi yake ilikuwa ni uimarishaji 

wa kauli zilizotolewa mwanzo na kutafuta maamuzi ya kisiasa kwa kuiomba hadhira 

moja kwa moja. 

(ii) Hadhira lengwa:  Mahusiano kati ya hadhira na mzungumzaji huathiri uteuzi wa 

utanzu.  Nyerere alipokuwa akihutubia jeshi alikuwa akilazimika kusema ukweli na 

kuyachukulia mambo kwa wepesi bila kupuuza jambo lolote kama ambavyo 

angefanya mbele ya hadhira ya siku ya kuadhimisha siku ya uhuru. 

Matokeo ya uchanganuzi wa Bloommaert yalionyesha kwamba mtindo alioutumia Mwalimu 

Nyerere ulitofautiana na ule wa kimagharibi kutokana na matumizi yake ya Kiswahili na 

kuhamishia msingi wa harakati za kisiasa huko vijijini. Vinginevyo kazi hiyo ilibainisha 

kuwa sifa za kimtindo za hotuba za Nyerere zilitokana na misingi ya kimawazo na balagha ya 

kimagharibi aliyoitegemea kuelezea fikra hizo. 
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Kazi ya Bloommaert ni adhimu kwa utafiti huu. Ingawa Bloommaert alishughulikia hotuba 

za Mwalimu Nyerere kama ilivyoshughulikiwa katika utafiti huu, lakini kazi yake 

ilitofautiana na ya utafiti huu kwa sababu yeye alichunguza lugha aliyokuwa akiitumia 

Mwalimu Nyerere katika uwasilishaji wa hotuba zake wakati ambapo utafiti huu ulikusudia 

kuchunguza maudhui mahsusi, mbinu za kiisimu na mpangilio uliomo katika hotuba zake na 

athari yake kwa hadhira. Hivyo, kutokana na tofauti zilizomo, utafiti wa Bloommaert ulitoa 

mwanya wa kielimu ambao utafiti huu ulikusudia kuuziba.  

Oglivy (1963) alifanya utafiti wake juu ya lugha inayotumika katika utangazaji na alitaja 

maneno ambayo aliyachukulia kuwa ni yenye ufanisi katika matangazo.  Maneno hayo ni 

pamoja na “mpya”, “huru”, “ajabu”, “zuri” na “bora zaidi”.  Alieleza kwamba, lugha ya 

matangazo hutoa ushawishi kwa kutumia maneno yakiutendakazi kwa uweledi na kwa 

uangalifu katika kufanikisha madhumuni mahsusi.  Kazi yake ilikuwa na manufaa si haba - 

katika utafiti huu kwa sababu ilitumika kama kielelezo cha matumizi ya lugha kwa namna 

ambayo hufanikisha uwasilishaji wa ujumbe wa hotuba za kisiasa kwa viongozi wa nchi. 

Ingawa utafiti wake unatofautiana na utafiti huu kutokana na kuwa umeangazia lugha ya 

matangazo hasa katika utendeshaji wa maneno ulichangia katika kubaini pengo la kielimu. 

Utafiti huu ulijikita katika hotuba teule za Mwalimu Nyerere kwa lengo la kubainisha 

maudhui mahsusi, mbinu za kiisimu na mpangilio wa hotuba uliomo katika hotuba hizo. 

Geis (1982), alichunguza lugha ya matangazo hasa yale ya televisheni huko Marekani.  

Alimulika mbinu za kiisimu zinazojitokeza wazi wazi katika matangazo kama vile matumizi 

ya neno “Saidia” katika vishazi.  Alibaini kwamba watangazaji hupendelea matumizi ya 

lugha yasiyo dhahiri. Kwa hakika utafiti wa Gres ulikuwa ni muhimu katika utafiti huu kwa 

sababu uligusia suala la ushawishi na ulichangia kubaini sababu zilizotumika ili kuleta 

ushawishi kwa wasikilizaji wa hotuba za kisiasa. Hata hivyo. haukugusia lugha ya hotuba za 

Marais hususani Mwalimu Nyerere. Hivyo, hilo ni pengo ambalo utafiti huu uliazimia 

kuliziba.   

Paxon (1985) alizungumzia sheria za mtindo kwa mwandishi wa kibiashara. Alisema kuwa 

maneno na maana yapaswa vipewe heshima inayostahili. Hivyo ni kwa sababu mzungumzaji 

au mwandishi asipotumia maneno kwa uangalifu, anaweza kusababisha maafa kama yale 

yaliyowakumba Wajapani. Alieleza kuwa aliyekuwa waziri mkuu wa Japani kuanzia tarehe 

sita Aprili hadi kumi na sita Agosti mwaka wa 1945 hakukuwa ni mwenye kuimudu lugha 
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yake na kutokana na kukosea katika neno moja, dunia ilibadilika kiasi kisichowezekana 

kukadiriwa.  

Paxon alifafanua kuwa nchi ya Japani ilikuwa imepokea andiko lililoitaka kusalimu amri 

mara moja katika siku za mwisho za vita vya pili vya dunia. Lakini Suzuki alitumia tamko 

lilitafsiriwa kuwa alikuwa amepuuza tangazo lililomwihitaji asalimu amri,   kumaanisha 

kwamba hakukuwa na la kusema wakati huo. Alieleza kuwa, kwa vile wafasiri wa kijapani 

hawakutambua maana aliyokusudia waziri mkuu, tafsiri waliyoifanya ilipelekea Marekani 

kutupa mabomu ya atomiki huko Hiroshima na Nagasaki yaliyokomesha vita; lakini yakaua 

Wajapani zaidi ya 120,000 na kuiingiza dunia katika enzi ya atomiki. 

Na hii ndiyo kusema kwamba, kazi ya Paxson inamtagusano na utafiti huu hasa: Kwa jinsi 

iligusia matumizi ya matamko na ambavyo yaliweza kuathiri hadhira, na kwamba 

alishughulikia matini andishi jambo ambalo pia ni sawia na utafiti huu ambapo hotuba 

andishi za Mwalimu Nyerere ndizo zilizoshughulikiwa. Na kwa ubainifu wake kwamba 

matamko yaliwapelekea Wamarekani kuzua athari hasi na kusababisha madhara makubwa 

katika jamii ya wajapani; utafiti wake ulikuwa ni kiilelezo faafu ambapo utafiti huu nao 

ulijikita katika kuangazia athari za wasikilizaji na wasomaji wa hotuba za Mwalimu Nyerere 

na kubaini kwamba zilikuwa zikiwashawishi kwa mwegemo chanya katika kuzisoma au 

kuzisikiliza hotuba hizo kila uchao - katika kuya faidi yaliyomo. 

2.2.3 Mandishi kuhusu Athari katika Hotuba  

Matasi (2014) alishughulikia hotuba za ijumaa ambapo alidhihirisha vitendo neni 

vinavyojitokeza katika hotuba hizo na athari zake kwa wasikilizaji wa Bugisu Mashariki mwa 

Uganda. Kilichopelekea kufanya hivyo ni malalamishi kwamba baadhi ya maimamu hutoa 

matamko yenye athari hasi kwa maamuma. Utafiti wake ulibainisha kwamba matamko ya 

hotuba yalikuwa na athari hasi kwa asilimia 48 huku athari chanya zikiwa na asilimia 52. 

Mtafiti huyu alitumia Nadharia ya vitendo neni iliyoasisiwa na Austin 1962 na kuendelezwa 

na Searle (1969). Wakadhalika alitumia mbinu ya kiwingidadi katika uchanganuzi wa deta 

yake. Utafiti wa Matasi ijapokuwa ulishughulikia hotuba; unatofautiana na wangu kwa vile 

aliangazia hotuba za ijumaa; ambapo utafiti wangu ulishughulikia hotuba za kisiasa. Hata 

hivyo utafiti wake uliufaa utafiti wangu kwa sababu alishughulikia athari za matamko kwa 

wasikilizaji wa hotuba kwa hivyo ulikuwa ni kielelezo kwa utafiti huu  ambapo uliangalia 

jinsi wasikilizaji na wasomaji wa hotuba za Mwalimu Nyerere jinsi wanavyoshawishika 

kutokana na matumizi ya lugha yaliyomo katika hotuba zake. 
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Ogola (2007), alichunguza namna lugha inavyotumika kuhamasisha wanawake kuhusu haki 

zao.  Alibainisha vitendo neni vinavyojitokeza katika matamko ya kuhamasisha wanawake na 

jinsi wanavyoweza kuathirika navyo. Katika utafiti wake aliongozwa na N K N, iliyoasisiwa 

na Austin (1962).  Data aliyoipata aliichanganua kwa kutumia mbinu ya wingidadi na 

kithamano. Matokeo ya utafiti wake yalionyesha kwamba lugha inayotumika wakati wa 

uhamasishaji wa wanawake ina vitendo neni na athari chanya kwa wasikilizaji. Matokeo 

hayo yalionyesha kwamba lugha inayotumika kuwahamasisha wanawake kuhusu haki zao 

ilikuwa na athari hasi - hayakuwa na mashiko kwa sababu kilichogunduliwa kutokana na 

utafiti ilikuwa ni kinyume chake. Pamoja na hayo, kazi ya Ogola ilihusiana na utafiti huu kwa 

vile ilidhihirisha vitendo neni vya lugha ya uhamasishaji wa wanawake na athari zake; wakati 

ambapo utafiti huu pia ulichunguza hotuba teule za Mwalimu Nyerere zinazorushwa hewani 

kupitia radio ya Taifa  (T B C) Ingawa kwa kutumia mkabala wa Uchanganuzi Usemi na kwa 

kutumia nadharia ya Balagha; lakini kwa kuangalia jinsi ambavyo maudhui, mbinu za 

kiisimu na mpangilio wa hotuba jinsi zinavyoishawishi hadhira kupenda kusikiliza au 

kuzisoma hotuba zake.  

Fauka ya hayo, kazi ya Ogola ilikuwa na faida kubwa katika utafiti huu kwa sababu mbinu 

alizotumia katika ukusanyaji na uchanganuzi wa deta ndizo utafiti huu pia ulizitumia kama 

kibebeo cha kusaidia kupekua ili kubainisha sifa za kiushawishi zilizomo katika hotuba teule 

za Mwalimu Nyerere zinazorushwa hewani kupitia redio ya taifa (T B C) 

Walya (1995) alichunguza mawaziliano kiusemi na athari za semi hizo kwa wafanyakazi wa 

benki juu ya wateja wao kwa kutumia N K N. Uchunguzi wake ulionyesha kuwa 

wafanyakazi wa benki hutumia lugha kwa nia ya kupata wateja na kuwashawishi waweze 

kufurahia huduma zao. Pamoja na kwamba Walya alitumia N K N kinyume na utafiti huu 

ambao ulitumia nadharia ya Balagha, Utafiti wa Walya uliufaa sana utafiti huu kutokana na 

kujikita kwake katika muktadha wa kiusemi. Utafiti huu nao ulijikita katika uchunganuzi 

usemi kwa nia ya kubaini ushawishi uliopo katika hotuba za Mwalimu Nyerere zinazorushwa 

hewani kupitia redio ya T B C. Ulitumia Nadharia ya Balagha kinyume na ule wa Walya 

uliotumia nadharia ya N K N. 

Wardhaugh (1992) alishughulikia utendaji na uzungumzaji; na kuelezea kwamba matamko 

yanaweza kutambuliwa kwa namna mbalimbali. Ubadilishano wa matamko unaoweza 

kurejelewa kama mazungumzo, hutazamwa kama vitendo na siyo tu kubadilishana kwa 

maneno. Akimnukuu Grice (1975), alisema kwamba mazungumzo yanaweza kuendelea kati 
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ya mtu mmoja na mwengine kwa sababu tunakuwa na utambuzi wa malengo ya kawaida 

katika mazungumzo na njia mahsusi za kutekeleza malengo hayo.  

Fauka ya hayo, Wardhaugh alieleza kwamba katika mazungumzo yoyote yale huwa kuna 

mambo maalum yanayowezekana katika wakati maalum; hii ni kwa sababu kuna vizuizi 

vinavyodhibiti uzungumzaji ambavyo humwekea mzungamzaji mipaka kuhusu nini 

anatakikana atambue. Akimwegema Grice kwa kanuni yake ya ushirikiano wa mazungumzo 

alifafanua kwa kusema kwamba, katika mazungumzo mtu anatakikana kutilia maanani sheria 

ya kijumla; kwamba awe anashiriki na msikilizaji au wasikilizaji wake katika shughuli 

ambayo ni yenye manufaa kwa wote; manufaa ambayo ni kuelewana.  

Ingawa Wadhaugh hakushughulikia hotuba lakini utafiti wake uliufaa utafiti huu kutokana na 

jinsi alivyojihusisha na sheria ya uzungumzi; kwa minajili ya kubaini uelewa kwa wasikilizaji 

kwa yale yanayozungumziwa juu yao; ambapo utafiti huu nao ulishughulikia hotuba za 

kisiasa kwa uchunguzi wa jinsi gani mneni anawashawishi wasikilizaji wake kumridhia 

anachowaeleza: kwa kuangazia maudhui, mtindo na mpangilio wa uneni wake. Na kwa 

hivyo, utafiti wa Wadhaugh ulichangia pakubwa utafiti huu katika kubaini iwapo wasikilizaji 

wa hotuba za Mwalimu Nyerere hushawishika kwa hotuba zake kiasi cha kupenda 

kuzisikiliza au kuzisoma kwa ajili ya manufaa ya maisha yao ya kila siku. 

Kathleen, Bruce, Dauglas na Alan  (2001) walishughulikia kaida za uzungumzi wa hadharani 

na kubaini kwamba kuna tanzu nne za uzungumzi za kimsingi ambazo hushirikiana ili 

kuzalisha mchakato  wa uzungumzi ambazo ni: mzungumzaji, ujumbe, wasikilizaji na 

muktadha. Walieleza kuwa mzungumzaji ndiye chanzo cha ujumbe, ambaye huleta mtazamo 

wake binafsi na mazoea yake katika shughuli ya kuwasiliana. Walieleza pia kuwa ujumbe 

huundwa kwa ukweli wa yaliomo, mitazamo ya mzungumzaji na thamani ama faida za mada 

na kwamba ujumbe huo huwasilishwa kwa kuteua maneno na fikra ambazo hupangiliwa 

katika ruwaza maalum. Walibaini kuwa msikilizaji hutoa maarifa ya awali, mitazamo na 

hamu kwa hali ya uneni na pia mwitikio wa kiuneni na usio wa kiuneni kama vile mikunjo ya 

nyuso, kucheka, kupiga miayo au kuuliza maswali. Wakadhalka walisema kwamba mwitikio 

hurejelea ujumbe ambao wasikilizaji huutumia kabla ya wakati au baada ya kutoa hotuba na 

kwamba muktadha unaweza kuwa mandhari halisi ambamo uzungumzi hutokea au matarajio 

ya jamii na sheria za kitamaduni ambazo huwepo wakati wazungumzaji na wasikilizaji 

wanapoingiliana. 
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Kathleen na wenzake waliendelea kueleza kwamba kwa vile kuhutubia hadhira ni mchakato 

wa kimaingiliano, kuna majukumu fulani ambayo yanapaswa yatekelezwe kwa wasikilizaji. 

Hivyo ni kwa sababu kila mzungumzaji anapohutubia hadhira huwa anachangia utaratibu 

mzima uliokusudiwa katika kuijenga jamii na ama kuathiri maisha ya wengine. Kwa hivyo, 

uzungumzi hauna budi kuzingatia kipengee cha maadili ambayo humlazimu mneni kuangalia 

masuala ya haki na dhuluma, uzuri na ubaya, usahihi na usosahihi. Watafiti hawa pia walidai 

kuwa maswali kadha wakadha yanayohusiana na maadili hujitokeza wakati wa kuandaa na 

kuwasilisha hotuba. Walishikilia kuwa kuaminika kwa mneni ni nyenzo muhimu ya kuiathiri 

hadhira yake. Hivyo ni kwa sababu uaminifu hupewa mtu na ni muhimu hususani katika enzi 

ambamo makundi mbalimbali ya watu yanapoingiwa na sintofahamu katika kuelewa nia za 

wenzao. Na kwa hivyo, kuonyesha ubingwa katika uzungumzi ni muhimu kwani huchangia 

pia hali ya kuaminika kwa hadhira. Hii ilimaanisha kwamba, ingawa mzungumzaji anaweza 

kujua mengi kuhusu mada kupitia uzoefu wake fulani; anashauriwa kuchukua muda asome 

zaidi, apate ushauri wa mabingwa wengine, ili aone ni vipengee gani katika mada ambavyo 

vingeweza kuwafanya wasikilizaji wake washiriki katika uzungumzi atakaouendeleza kwao. 

Walidai pia kwamba ufasaha, kujiamini na udhibiti wa sauti navyo pia huchangia uaminifu 

kwa sababu huonyesha kuwa mzungumzaji ni mwenye ujuzi.  

Watafiti hawa walisisitiza stadi za kimaongezi ya kwamba hupatikana kupitia mazoezi ya 

wazungumzaji; na wengi waliofaulu ni wale wanaowajali wengine hivi kwamba hujihusisha 

na kukidhi mahitaji ya wasikilizaji wao na kuwatatulia matatizo yao. Aidha walidai kuwa 

wazungumzaji wazuri hutambua na kuheshimu wasikilizaji na mahitaji yao kwa hiyo, huwa 

na “hisia za kibalagha”. Walieleza kuwa hisia za kibalagha ni kiasi ambacho wazungumzaji: 

(i) Hutambua kuwa wasikilizaji wao ni tofauti na ni wenye tabia changamani. Ingawa    

     mzungumzaji huyo hawezi kuongea kwa kila mmoja katika hadhira lakini anaweza  

    kuheshimu maoni yao. 

(ii) Huufanya ujumbe wao urandane na hadhira maalum. Wazungumzaji waliomakini  

     huwasilisha maoni yao kwa kila kundi la wasikilizaji wakitumia vithibitisho  

     kutokana na mazoea ya wasikilizaji wao; na kutumia lugha faafu kwa kundi  

     linalozungumziwa. Walitoa mfano wa wanasiasa ambao huzungumza juu ya  

     masuala na matatizo ya kawaida. 

(iii), Hutafuta kimakusudi na kuitikia miitikio ya hadhira. Kwa kuitikia mitazamo  

        inayoonyesha kutatizika au kucheka na kupiga makofi, wazungumzaji hutambua  
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       hali ya kimaingiliano katika mawasiliano. Utambuzi wa wasikilizaji, na kwa  

       hivyo, ni kiungo muhimu katika mchakato wa uzungumzi. 

(iv), Lakini pia hutambua kuwa ushajihisho wa maneno kwa tatizo liliojiri katika  

        jamii laweza pia lisiondoe tofauti zilizopo baina ya wanajamii hao. 

Kwa hakika kazi ya Katheleen na wenzake ilikuwa na mchango mkubwa katika utafiti huu 

kwa sababu ilishughulikia uzungumzi unaofanywa mbele ya hadhira, jambo ambalo pia ni 

sanjari na utafiti huu ambao ulikuwa ukichunguza hotuba za Mwalimu kuhusu uwasilishaji 

wake ikiwa zilikuwa na maudhui mahsusi, mbinu za kiisimu na mpangilio maalumu kiasi cha 

kuifanya hadira ishawishike kwazo. 

Na ama kuhusu kuangazia kwao na kubaini kwamba hotuba zinaweza kuwasilisha athari 

chanya au hasi, kwa hakika kuliipatia mwelekeo utafiti huu kwa sababu utafiti huu pia 

ulikuwa ukiangazia kubaini ushawishi uliomo katika hotuba za Mwalimu Nyerere; ambapo 

mbali na maudhui mahsusi, mbinu za kiisimu na mpangilio pia ulichanganua athari 

wazipatazo wasikilizaji wa hotuba hizo. Halikadhalika, kaida za uzungumzi 

walizozipendekeza zilichangia sana kuleta natija katika nadharia tete za utafiti huu ingawa 

matokeo ya pande mbili yalitofautiana kutegemeana na mada lengwa 

2.3 Misingi ya Nadharia 

Utafiti huu uliongozwa na nadharia ya Balagha iliyoasisiwa na Aristotle (367 BC), hii ni 

nadharia ya uchunguzi wa Lugha kwa mkabala wa ushawishi. Aristotle anabainisha kwamba, 

nadharia ya Balagha imejikita katika mihimili mikuu mitatu: kwanza, maudhui yaliyomo 

katika usemi; pili, mtindo katika mbinu za kiisimu; na tatu, mpangilio wa usemi. Ufafanuzi 

wake ni kwamba: 

(a) Yaliyomo katika usemi: Aristotle anamaanisha kumchunguza mhutubu au matini yake    

       katika kiwango cha Logosi, Pathosi na Ethosi yake: 

(i) Kiwango cha Logosi: Hapa anahimiza mchunguzi azingatie vile ambavyo mzungumzi  

     alivyoibua hoja au maswali yenye kumpa msikilizaji kutafakari badala ya kujibu (mbinu  

     ya kuuliza maswali isiyohitaji majibu). 

(ii) Kiwango cha Pathosi: Arisitotle anahimiza mchunguzi atathmini hisia za wapokeaji  

      usemi kulingana na uzito wa hoja zilizomo katika usemi huo. 
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 (iii)Kiwango cha Ethosi: Aristotle anatoa ufahima kwamba wapo wazungumzaji wenye sifa  

       na tabia zinazowapelekea kuheshimiwa na kuenziwa kabla na baada ya usemi wao kwa  

        hadhira. Hivyo, ni vyema mchunguzi kuzingatia sifa bainifu zifuatazo: Uwezo wa jambo   

       analolizungumzia msemaji, Namna anavyolichukulia suala analolizungumzia na  

       ubinadamu alionao mzungumzaji kwa hadhira yake. 

(b) Mtindo: Hapa Aristotle anamaanisha mchunguzi ajikite katika kuangalia vile     

      ambavyo mbinu za kifani zilivyopelekea hotuba au usemi kuwa na ushawishi  

      mkubwa kwa hadhira. 

(c) Mpangilio wa hotuba au usemi: Kadhalika Aristotle anahimiza mpangilio wa  

      hotuba uzingatiwe. Mchunguzi azingatie (jinsi ambavyo mzungumzaji  

      alivyoanza hotuba au usemi wake kwa hadhira), mwili wa usemi huo (jinsi  

      mzungumzaji alivyojenga na kuendeleza hoja zake) na kisha achunguze vile  

      alivyohitimisha usemi wake. 

2.4 Kiunzi 1:  Msingi wa Kidhana wa Utafiti 
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2.4.1 Sababu za Kuchagua Nadharia ya Balagha 

Ilikuwa ni imani ya mtafiti kwamba nadharia hii ya Balagha inge kuwa faafu katika 

uchunguzi wa hotuba za Mwalimu Nyerere. Hii ni kutokana na vigezo vya mihimili yake 

vyenye umbo la mdudu; ambapo kwa kawaida hotuba za wengi hujivyaza sura hiyo. Kwa 

mnasaba huo, nadharia hii ilisadifu zaidi kuliko nadharia zingine kama ambavyo inge 

dhaniwa kulikoni. Kwa mfano: 

(a) Nadharia ya uchanganuzi hakiki wa usemi (NUHU) inasisitiza mahusiano ya 

kimamlaka kati ya wenye mamlaka na wasio na mamlaka na kwamba wenye 

mamlaka ndio wenye nguvu. Hakika mwegemo wa nadharia ya (NUHU) unakinzana 

na ule wa balagha ambao unahusu ushawishi. Hivyo, (NUHU) si nadharia Mwafaka 

katika utafiti huu. 

(b) Kielelezo cha mtindo wa Leech (N M L). Utafiti huu haukutumia kielelezo hiki cha 

mtindo cha Leech katika utafiti wake kwa sababu inaongoza kombo katika 

uchunguzaji wa hotuba.  Nadharia inagusia kipengele kimoja cha mtindo tena katika 

fasihi lakini haigusii uzingatifu wa mtindo, maudhui na mpangilio wa hotuba. Wakati 

ambapo nadharia ya Balagha inagusia vipengele hivyo vitatu ambapo kila kimoja 

huangalia mchango wake katika ushawishi wa hotuba  

2.5 Fahiwa kuhusu Balagha 

Kwa mujibu wa Assakakiy (1983) Balagha ni ufasaha wa lugha. Ni taaluma inayochunguza 

usemi ili kudhihirisha umaanisho ndani yake, ujumi na mambo mengine, kwa kuzingatia 

muktadha. Balagha inazingatia pia jinsi maana moja inavyoweza kuelezewa kwa njia tofauti 

ili kupata makusudio fulani. Wakadhalika Assakakiy alibaini kwamba, balagha ndiyo 

huwapatia adibu nyenzo zinazosaidia katika maelezo yake na kupata muonjo wa kazi ya 

kifasihi ama kuizalisha (kuibuni) pindi anapopata weledi wa kifani. Alieleza kuwa mwana 

balagha anapaswa kutumia lugha ambayo ni chombo cha mawasiliano, kwa njia mahsusi ili 

aweze kuathiri wasikilizaji au wasomaji. Nyenzo anazotumia mzungumzaji au mwandishi ni 

mbinu mbalimbali za kiisimu kama vile tashbiha, istiara, tashhisi,takriri, majazi na kadhalika.    
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 2.6 Kiunzi 2 : Kiunzi cha Nadharia ya Balagha cha Aristotle 
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2.6.1 Ufafanuzi kuhusu Umbo la Kiunzi (2.6) 

Umbo hilo; lililopo katika ukurasa wa 20, ni kiunzi cha nadharia ya Balagha ya Aristotle (367 

BC). Mhimili wake mkuu ni maudhui kwa mwegemo wa vipengele vya Logosi (mtindo na 

mpangilio ukiwemo ndani yake); Ethosi; na pathosi. Kwa ufahima kwamba Logosi - ni pale 

ambapo mchunguzi anazingatia vile ambavyo mzungumzi alivyoibua hoja au maswali yenye 

kumpa msikilizaji kutafakari badala ya kujibu (mbinu ya kuuliza maswali isiyohitaji majibu); 

Ethosi - ni pale ambapo mchunguzi atachunguza tabia ya mneni; hasa ikisadifu kwamba 

wapo wazungumzaji wengine wenye sifa na tabia zinazowapelekea kuheshimiwa na 

kuenziwa kabla na baada ya usemi wao - kwa hadhira. Kwa hivyo, ni vyema mchunguzi 

kuzingatia: uwezo wa jambo analolizungumzia msemaji, namna anavyolichukulia suala 

analolizungumzia na ubinadamu alionao mzungumzaji kwa hadhira yake.  Pathosi - ni pale 

ambapo mchunguzi atatathmini hisia za wapokeaji usemi kulingana na uzito wa hoja 

zilizomo katika usemi huo. Hivyo, usawiri wa umbo la kiunzi linafasirika kama ifuatavyo: 

(a)  Umbo la pembe tatu katika kiunzi hicho linaonyesha Logosi, Ethosi na Pathosi mithili 

ya mafiga. Yaani usemi unaowasilishwa kwa hadhira unahitaji ubebeke vizuri.    

(b) Umbo la dufu (duara) lililoizunguka pembe tatu ni kuonyesha jinsi ambavyo pembe 

hizo tatu zinavyohitajiwa zishirikiane (zihusishwe) kwa pamoja katika kufanya 

tathmini kuhusu ushawishi wa ujumbe bebwaji wa mneni kwa hadhira - ikiwa ni 

chanya au hasi. 

(c)  Umbo la dufu lililo na anuani ya Hotuba; na kwa mishale ya kwamba liko juu ya 

mafiga matatu (umbo la pembe tatu) ni kuonyesha jinsi ambavyo usemi uliokusudiwa 

kuwafikia hadhira - ya kwamba ni jambo zito linalohitaji uangalifu. Ushawishi 

kuhusu kilichomo; cha weza kuwa chanya au hasi na kwa hivyo kubeba dhana ya 

kwamba mafiga matatu ni kishiko imara; na pungufu yake ni udhaifu. 

(d) Umbo la dufu lenye anuani ya Athari na kuonyeshwa kwa mishale ambayo chanzo 

chake ni katika dufu la ‘Hotuba’ -  ni udhihirisho wa kwamba uchunguzi kuhusu 

hotuba (usemi) kwa uzingatifu wa mihimili ya Nadharia ya Balagha, hatma ya 

ushawishi wa mneni kwa hadhira – utakuwa na athari; ama chanya au hasi.
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SURA YA TATU 

 

MBINU ZA UTAFITI 

 

3.1 Utangulizi 

Sura hii imeshughulikia mbinu za ukusanyaji na uchanganuzi wa deta. Katika mbinu za 

ukusanyaji wa deta mtafiti alizingatia hatua zifuatazo: Mahala palipofanyiwa utafiti, deta ya 

utafiti, uteuzi wa sampuli, namna deta ya utafiti ilivyokusanywa. Uchanganuzi wa deta na 

mikabala ya uchanganuzi wake.  

3.2 Mahala pa Utafiti 

Utafiti huu ulifanywa katika wilaya ya Kinondoni mkoani Dar es Salaam nchini Tanzania; 

ambapo kwa sensa ya 2012 Tanzania ilikuwa na idadi ya watu wapatao 44,929,002; jiji la 

Dar es Salaam likisheheni watu 4,364541 na wilaya ya Kinondoni ikiwa na jumla ya watu 

1,775,049 zaidi ya wilaya ya Temeke na Ilala. Taswira hii ya wilaya ya Kinondoni ya kuwa 

miongoni mwa eneo la jiji la Dar es Salaam; lakini lenye watu wengi kuliko wilaya zingine 

ilikuwa ni kivutio kwa mtafiti kuitumia wilaya hiyo kama kiwakilishi kwa nchi nzima; 

kutokana na kwamba vigezo hivyo havipatikani kwa urahisi katika wilaya zingine nchini 

Tanzania.  

3.3 Kundi Lengwa  

Kundi lengwa katika utafiti huu lilikuwa ni Hotuba zote za Mwalimu Nyerere 

zilizochapishwa. Kwa kutumia mbinu ya kimakusudi hotuba 26 ziliteuliwa kuwakilisha 

sampuli ya utafiti huu.  

3.3.2 Maoni ya Wasailiwa 

Wasailiwa 26 waliteuliwa kimakusudi ili kuwakilisha maoni ya Watanzania wote. Hii ni kwa 

sababu si tu kwamba wilaya hiyo ina watu wengi lakini pia ni kitovu cha usafiri kwa raia 

wanaoingia na kutoka mikoani.  

3.4 Deta ya Utafiti 

Mtafiti alikusanya deta ya aina tatu: Maudhui mahsusi yaliyomo katika hotuba za Mwalimu 

Nyerere, mitindo mbalimbali iliyomo katika hotuba za Mwalimu Nyerere na maoni (athari) 

ya wasikilizaji kuhusu hotuba za Mwalimu Nyerere. 
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3.5 Utaratibu wa Ukusanyaji wa Deta 

Utaratibu uliotumiwa na mtafiti katika ukusanyaji wa deta ulikuwa wa uchanganuzi wa 

yaliyomo wa matini za hotuba za Mwalimu Nyerere. Wakati ambapo katika deta ya maoni 

mtafiti alitumia utaratibu wa upimaji hali 

3.5.1 Hatua za Ukusanyaji Deta ya Maudhui na Mitindo 

(i)       Mtafiti alisoma matini za hotuba teule za Mwalimu Nyerere 

(ii) Mtafiti alidondoa maudhui ya hotuba teule za Mwalimu Nyerere 

(iii) Mtafiti alidondoa mbinu za lugha katika hotuba teule za Mwalimu Nyerere 

(iv) Mtafiti alianisha maudhui na mbinu za lugha za hotuba teule za Mwalimu  

          Nyerere; ili kubaini jinsi mbinu za lugha zilivyotumika kuelezea maudhui katika  

          kuishawishi hadhira 

3.5.2 Hatua ya Ukusanyaji wa Deta ya Maoni 

Deta ya maoni ilipatikana kwa kutumia vifaa viwili, kwanza hojaji (Rejelea kiambatisho “A” 

na pili, kwa kutumia mahojiano ya kina.   

3.6 Uchanganuzi wa Deta 

Maudhui na mitindo yalipangwa katika kategoria mbalimbali na kuelezwa yalivyotumika. 

Wakati ambapo maoni yalipangwa na kutathminiwa iwapo yalielekea kuwa hasi au chanya. 

Fauka ya hivyo, aina zote za deta zilichanganuliwa kwa kutumia mbinu ya kithamano na 

kiwingidadi na matokeo yakawasilishwa kwa kutumia majedwali na maelezo ya kina. 

Jedwali 1: Mfano wa jinsi Deta ya Hotuba ilivyochanganuliwa Kiwingidadi 

Hotuba Maudhui Mtindo Kurasa 

AW Uongozi bora Takriri neno (UK 19:1-2: AW) 

 

KK 

 

Muungano Tashbiha.  

 

(UK 1:4: KK) 

 

N 

 

” Tashbiha na takriri 

neno  

(UK 10:3: N) 

 

N Rushwa Takriri neno na 

tashtiti 

(UK 15:3/16:1: N) 

 ” Msemo (UK 9:2: MMT) & (UK 

46:2: AA) 
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Kwa kuzingatia J1: Hatua ya kwanza ilikuwa ni kuzipatia hotuba vifupisho. Kwa mfano:  

KK = Kupanga ni Kuchagua; N = Hotuba ya Nyufa; na kadhalika. Hatua ya pili, mtafiti 

alipambanua maudhui na mtindo kwa nia ya kubaini ikiwa kuna ushawishi wenye athari 

chanya au hasi   kwa hadhira.   

3.6.2 Mauhui kuhusu Uongozi Bora 

Ilikuwa ni rai ya Mwalimu Nyerere kwamba mara baada ya kung’atuka kwake; Rais 

atakayefuata asiongoze kwa zaidi ya miaka kumi.  Ingawa hivyo, rai yake ilipokelewa na 

Watanzania kwa mitazamo tofauti. Wapo waliohisi kwamba, ikiwa Mwalimu ataachia ngazi 

nchi ingeyumba na kwa hivyo umoja, amani na utulivu uliowagharimu kwa muda mrefu 

ungetoweka. Lakini wengine walifurahia kung’atuka kwake. Kwa maana ya kwamba 

wangepata fursa ya kuyashawishi matakwa yao binafsi. Hata hivyo, kwa uoni wa Mwalimu 

ilikuwa ni Watanzania watambue kwamba alikwisha amua kung’atuka; na kwa hivyo 

hapakuwa na simile katika kuyakubali maamuzi hayo. Kwa wale waliofurahia kung’atuka 

kwa Mwalimu wakihisi kwamba wamepata mwanya wa kupenyezea hujuma zao; ilikuwa ni 

watambue kwamba hawataweza kufua dafu. Ingawa anang’atuka lakini jitihada za 

kupambana na maovu zilikuwa zipalepale. Na ndiyo ikawa Mwalimu akiwashawishi 

Watanzania wahakikishe hawatoi mwanya kwa Mabepari mithili ya hao wanofurahia 

kung’atuka kwake; wahakikishe kipindi cha uchaguzi wanawachagua viongozi bora na sio 

bora viongozi. Iwe ni ghera kwa kila Mtanzania kumchagua kiongozi shupavu, mchapakazi 

na mwenye uwezo wa kusimamia katiba ya nchi ili haki iwaendee Watanzania wote kwa 

uadilifu.  

3.6.2.1 Mfano wa jinsi Deta ya Hotuba ilivyochanganuliwa Kithamano 

Maswali ya kibalagha na Takriri neno:  “Tunatoka wapi, tuko wapi na tunakwenda wapi. 

Na kama tunataka kwenda huko, tufanyeje ili tufike huko”.  (UK 2: 5- 3: 1: TTT).  

Kauli hizi zilikuwa ni chagizo ya Mwalimu inayotoa mwangwi kwa wananchi kuhusu 

kutafakari kabla ya maamuzi; na umuhimu wa kufanya tathmini katika matendo ya kila siku. 

Ilikuwa ni imani yake kwamba wale wote wenye nia njema na jamii, watakuwa tayari 

kuikubali mbiu ya kukosoa na kukosolewa ili kujikwamua zaidi kiuchumi, kisiasa na 

kiutamaduni lakini pia kujenga taifa lenye umoja amani, upendo na mshikamano.  
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3.6.3 Maudhui ya Umoja wa Kitaifa 

Ilikuwa ni kumbukizi za Mwalimu kwamba, kabla ya kuzaliwa Tanzania, iliyokuwa ikiitwa 

Tanganyika, na serikali ya Unguja, pande hizi mbili zilipitia katika kipindi kigumu zaidi. 

Shime ya kuwepo kwa umoja wa kitaifa baina ya Watanganyika na Wazanzibari ilitokana na 

ushawishi wake (Mwalimu Nyerere) kuhusu umuhimu wa Muungano. Kwa historia ni 

kwamba  nchi hizo mbili kabla ya kuvamiwa na Wakoloni, wananchi wake walikuwa kitu 

kimoja, walishirikiana kwa historia, lugha, mila, tabia na siasa lakini ikawa ni watenganishwe 

na Wakoloni ili waweze kuwatawala kwa urahisi, hasa kwa itikadi waliyokuwa nayo 

kwamba, wao ndio wenye uhalali wa kuwatawala wengine popote ulimwenguni mintaarafu 

ya rangi zao. Ingawa hivyo, kwa umoja wao, waliweza kuwapiga vita na wakawashinda. 

Tanganyika na Unguja wakawa huru na kwa hivyo, Wakoloni wakafungasha virago vyao na 

kurudi makwao.  

Kwa mbiu ya "Sahau Ukabila!" chini ya misingi ya chama cha TANU enzi hizo, 

Watanganyika na Wazanzibari waliweza kuungana na kuzalisha Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania mwaka 1964. Ingawa hivyo, mara baada ya Mwalimu kung'atuka, aliingiwa na 

tashwishi kutokana na ubainifu wake kwamba, Muungano wa Jamhuri ya Tanzania ulikuwa 

umetikiswa. Baadhi ya Watanzania walikuwa wakiwashawishi wenzi wao wasiukubali tena 

Muungano kwa madai kwamba hauwanufaishi watu wa pande mbili kwa usawa; yaani 

Tanganyika na Zanzibar. Kwa mfano madai ya kwamba: "wengine wana bendera na wimbo 

wa taifa wakati wengine hawana". Madai ambayo Mwalimu aliyaona kwamba ni yenye 

kuwagawa Watanzania wasipate kuendeleza umoja na upendo waliokuwa nao tangu azali.  

Kwa hivyo, mbiu ya Mwalimu ikawa ni kuwatahadharisha Watanzania dhidi ya wadau hao 

ya kwamba ni maadui wanaopaswa kupigwa vita kwa udi na uvumba. Fauka ya hayo, 

Mwalimu alikuwa akitumia maneno: "kupanga ni kuchagua" kama mtawalia wa maudhui 

kuhusu umoja wa kitaifa (Muungano). Umoja aliusawiri kama kibebeo cha maneno 

“kupanga ni kuchagua” kwa ufahima wa jinsi Watanzania walivyoweza kuyafikia maamuzi 

ya malengo yao kwa usahihi tangu mapambano yao ya kumng'oa Mkoloni hadi kupata uhuru 

na baadae kuziunganisha nchi mbili (Tanganyika na Zanzibar) na kuzaliwa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania. Umoja ulikuwa ndio silaha ya maongozi ya maisha yao 

uliyowapelekea kuimarisha uchumi, ulinzi, siasa na utamaduni; lakini pia mapambano dhidi 

ya maadui ujinga, maradhi na umasikini.  
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Taswira ya umoja na maamuzi bora kuhusu kipi kipewe kipaumbele (kwa maana ya 

"kupanga ni kuchagua") ni udhihirisho na utashi uliotokana na makaribisho ya Mwalimu 

Nyerere wakati alipokuwa akiwakaribisha wageni waalikwa katika mkutano wa chama cha 

TANU.  Kauli zake zilisheheni ujumbe maalumu kwa mataifa ya kimagharibi yaliyowahi 

kulitawala Bara la Afrika.  Aliwashutumu kutokana na madai yao kwamba wao (Wazungu) ni 

katika mataifa yaliyohalalishwa na Mungu kuwatawala watu wengine kadiri wapendavyo. 

Ujumbe bebwaji wa Mwalimu uliwatanabahisha Watanzania kwamba Wazungu wa kikoloni 

hawana budi kutambua kwamba nafasi ya kulidhalilisha bara la Afrika imepitwa na wakati. 

Mithali “kupanga ni kuchagua”, Watanzania wamekwisha chagua kwamba umoja ndio 

silaha pekee na hakuna awezaye kuwatikisa tena, wamejipanga na wapo tayari kwa lolote 

dhidi ya maadui wa ndani na nje kwa azma ya kuulinda utu na heshima ya taifa lao. 

3.6.3.1 Mitindo Iliyotumika katika Maudhui ya Umoja wa Kitaifa   

Tashbiha: “Udugu wetu ni kama bahari…” (UK 1:4: KK).  

Fahiwa kuhusu neno “udugu” imefananishwa na eneo pana na refu lenye mkusanyiko wa 

maji mengi ambayo mwanadamu akiyazamia ingawa kwa nyenzo na kwa ufundi au kipaji 

alichojaaliwa na Mungu; kama sio majaaliwa yeke Mwenyezi Mungu ni muhali kuibuka. Na 

ndiyo Mwalimu  akisema: “Udugu wetu ni kama bahari - hata iwe ni kwa kuizuia mito yote 

inayomwaga maji yake baharini kamwe hakuna awezaye kuutikisa umoja wa Watanzania; 

na kwa Waafrika wenzao”. Amabapo hii ni kumaanisha kwamba, uimara wa umoja wa 

Watanzania na Waafrika wenzao unahawilishwa na kuwa sawa na uimara wa bahari. 

Kumaanisha kwamba hata kama awe ni adui mwenye mbinu za kifani; kamwe hatoweza 

kuwatenganisha kwa namna yeyote ile. 

Hii ndiyo kusema kwamba, kauli alizozitumia Mwalimu zilikusudiwa kuwashawishi 

Watanzania waudumishe udugu wao wa tangu azali, udugu ambao haukuwa wa 

kulazimishwa bali ulikuwa ni wa hiari ya moyoni mwao wenyewe. Ulikuwa wa kusaidiana 

kwa hali na mali, udugu wenye mapenzi ya dhati na yasiyo na kifani kwa mwingine kuweza 

kutabiri aila iliyomo moyoni mwa mwingine. Na kwa umoja wao thabiti iwe ni sababu ya 

kuzivunja nguvu za maadui wasioitakia Tanzania na pengine Afrika kwa ujumla - uhuru na 

amani ya kudumu.  
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Tashbiha na takriri neno: "Dhambi ya ubaguzi ukisha kuitenda inaendelea: ni kama ukila 

nyama ya mtu utaendelea kuila". (UK 10:3: N).  

Kauli hizi ni mwendelezo wa tahadhari ya Mwalimu kwa wale waliokuwa wanaukataa 

Muungano. Neno dhambi ni malipo kutoka kwa Mwenyezi Mungu anayoyatoa kwa viumbe 

wake wanaomkosea kwa kuacha kutenda mema hapa duniani. Kwa hivyo aliahidi 

kuwaadhibu - ama hapahapa duniani au kwa maisha ya baada ya kufa kwao. Hivyo, kiimani 

viumbe wote wa Mwenyezi Mungu - akiwemo mwanadamu; wanatakiwa wamtii Mwenyezi 

Mungu kwa kila alilowaamrisha ili maisha yao hapa duniani na baada ya mauko yao yawe ni 

ya amani na furaha. 

Kwa mwegemo wa muktadha wa uvunjifu wa Muungano (umoja), ndiposa Mwalimu 

aliwafananisha wale wote wenye kuhusika katika kuwashawishi wengine wauvunje 

Muungano kati ya Tanganyika na Zanzibar ya kwamba, ni sawa na kula nyama ya mtu.   

Kwa msisitizo wenye uchungu wa moyoni akisema: ukila nyama ya mtu utaendelea kuila - 

kumaanisha kwamba, ikiwa miongoni mwa Watanzania kana watakaohusika katika kuuvunja 

Muungano, haina maana kwamba wao watasalimika. Ingawa watu watatengana kutokana na 

fitina zao, kutengana huko kutajenga uhasama ambao kila tapo litajinadi kwa ubora ama 

likihisi kwamba linaonewa na tapo lingine lililotengana nalo. Taswira yake  ni kupelekea 

migogoro na hata mauaji ambapo kila mmoja atahisi anaguswa kwa namna moja au nyingine 

hasa ikiaminiwa kwamba mwanadamu silka na asili yake ni moja; kwa maana ya uzawo wa 

Nabii Adam; ambapo kila mmoja atakuwa anahusiana na mwingine kidugu. Ndiyo Mwalimu 

akasema: “dhambi ya ubaguzi ni sawa na kula nyama ya mtu; na kwamba mwenye desturi 

hiyo daima hawezi kuiacha; ni dhulma ambayo itaigusa jamii nzima. Kila mmoja atajibu 

mashambulizi ima kwa kuitetea haki yake au ya ndugu yake - hadi kufikia tone la damu ya 

mtu wa mwisho.  

Hivyo, Watanzania wanatahadharishwa wasihusike kwa kutenda dhambi hiyo ya 

kuwabaguwa ndugu zao hata ikawa ni wauvunje Muungano. Watambue kwamba Mwenyezi 

Mungu hatawahurumia kwa kosa hilo la kuwafitinisha wengine. Badala yake, wasimame 

kidete katika kupambana na wanafiki wanaowachonganisha; ili wadumishe umoja na amani 

yao ya tangu enzi za umajumui; waishi kwa furaha na mwisho wao uwe mwema.  
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3.6.4 Maudhui kuhusu Rushwa 

Rushwa ni katika maswala yaliyomkera Mwalimu katika kipindi cha maongozi yake na hata 

baada ya kung'atuka kwake. Ni miongoni mwa matatizo ambayo Mwalimu aliyavalia njuga 

kwa hima ya kuyatokomeza. Ingawa hivyo, kila uchao "rushwa ilionekana kuota mizizi"; na 

ndio ikawa daima akijiuliza kwamba, ni kwa jinsi gani watu wanaziweka roho zao rehani 

kwa kuiuza au kuinunua "haki" - kwa kutumia rushwa; hata iwe viongozi wa nchi nao 

wahusike (katika ulaji rushwa) ilhali sheria kuhusu makataa yake zingali mikononi mwao. 

Kwa kumbukizi za Mwalimu Nyerere, ilikuwa ni imani yake kwamba tatizo la Watanzania 

kuhusika katika rushwa linge kuwa ni masimulizi kwa enzi za maongozi yake na sio baada ya 

kung'atuka kwake. Enzi za maongozi yake (Mwalimu Nyerere) tatizo la rushwa lilipokuwa 

limeshamiri - walifanya jitihada za kulikomesha kwa haraka.  

Mbali na sheria zilizokuwa zikitekelezwa na mahakama, kama viongozi wa chama na 

serikali; tatazo la rushwa liliundiwa kanuni kupitia chama cha TANU na baadae CCM. Kwa 

ilani ya kumtaka kila mtu akiri kwa dhati ya moyo wake kwamba: "Rushwa ni adui wa haki. 

Sitatoa wala sitapokea rushwa". Pamoja na hayo, waliunda sheria za utekelezwaji wake. 

Sheria ilikuwa; baada ya mahakama kuthibitisha kwamba mtuhumiwa kala au kapokea 

rushwa; Mwalimu alisema: hawakuiachia mahakama uamuzi peke yake; bali ilipitishwa 

sheria kwa mtuhumiwa kupewa kifungo cha miaka miwili na viboko kumi na viwili wakati 

wa kuingia na kumi na viwili wakati wa kutoka – ikiaminiwa  kwamba, viboko kwa mtu 

mzima na hasa kwa mwanamume ilikuwa ni aibu kumaanisha kwamba, akitendewa hivyo 

mbele ya familia yake itakwa ni aibu kwake na kwa familia yake hata wanapotangamana 

naye baada ya kumaliza kifungo chake; fedheha ya matendo yake; yalionekana yakiendelea 

kumwandama; kwa maana ya kuisuta nafsi yake kwa kumtumbukiza katika uovu wa rushwa. 

Suala la rushwa enzi za maongozi ya Mwalimu; lilikuwa ni limulikwe katika nyanja zote za 

maisha ya Mtanzania. Na kila Mtanzania ikawa ni ajihadhari kwa rushwa - ima kwa kuitoa au 

kwa kuipokea. Na ndiposa Mwalimu akiliona tatizo la rshwa enzi za maongozi yake lilikuwa 

na ahueni tofauti na siku za usoni baada ya kung'atuka kwake. Hivyo, changamoto ya 

Mwalimu kwa Watanzania ikawa ni alikemee kwa matendo (tatizo la rushwa); bila ya 

kumuonea mtu yeyote haya; ima kwa wadhifa wake au kwa utaifa wake; maadam tu! athari 

yake inawaendea Watanzania. 
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3.6.4.1 Mitindo Iliyotumika katika Maudhui - Kuhusu Rushwa  

Msemo: "Samaki mmoja akioza wote huoza." (UK 9:2: MMT) & (UK 46:2: AA) 

Haya yalikuwa ni makemevu dhidi ya wale walioukuwa wakiukejeli uendelevu wa umoja na 

amani uliopo miongoni mwa Watanzania; na kwa hivyo Mwalimu aliionya jamii isiwafumbie 

macho maadui ili wasipate mwanya wa kuwaathiri wengine kwa tamaa zao. Usadifu huu ni 

kutokana na viongozi waliokuwa wakihimiza umoja na amani chini ya misingi ya ujamaa 

lakini ikawa ni wapenyeze matakwa yao binafsi ya kujiimarisha kiuchumi huku umma 

ukiendelea kutaabika kwa umasikini, na kwa hivyo wananchi wakihoji kwamba ni kwa jinsi 

gani inawezekana katika nchi ya kijamaa – wachache waweze kujipatia fedha za kujianzishia 

shughuli kubwa kubwa za kibiashara kiasi cha kujenga tofauti ya kimapato ndani ya nchi 

masikini. Hali iliwapelekea wananchi kuona ya kana kwamba wanafanyiwa kejeli kwa 

kuhimizwa kuishi kijamaa ilhali misingi yeke haisimamiwi ipasavyo. 

Jedwali 2: Mfano wa Jinsi Deta ya Maoni Ilivyochanganuliwa kwa njia ya Kiwingidadi 

Hotu

ba 

Maudhui 

mahsusi     

Mtindo Maoni / Hisia  Athari  Ushawishi 

Chanya (+)  

Ushawishi 

Hasi (-) 

AW Uongozi 

bora 

Takriri 

neno 

Lakini kwa nini watu 

wengine wajione ni 

mabwana kiasi cha 

kuwaburuza wengine 

kama watumwa wao. 

Kuna haja ya sheria za 

nchi zibadilishwe na 

kuhakikisha kiongozi si 

tu kwamba ni 

mchapakazi lakini 

mwenye kuilinda, 

kuiheshimu na 

kuisimamia barabara 

katiba ya nchi - 

inatekelezwe na raia 

wote wa Watanzania.  

Lakini kwa nini 

Kuchukia  

 

_ 



  
 
 

 
 

30 

viongozi hawakubali 

kukosolewa pindi 

wanapokwenda kombo? 

… wanalindana? Huwa 

inaniuma sana ikiwa 

kiongozi kabainika 

katenda kosa halafu 

badala ya kufukuzwa 

ana hamishwa kituo. Je, 

hayo ndiyo maadili ya 

uongozi. Hakika raia 

huwa inawaudhi sana. 

Kunahaja kila 

unapowadia uchaguzi 

kuhakikisha anapatikana 

kiongozi anayelitambua 

tatizo hili la kulindana; 

lakini la kutoiheshimu 

katiba ya nchi - 

alikomeshe. Na  

watambue kwamba ili 

kuleta ufanisi hawana 

budi kuwa bega kwa 

bega na raia 

waliowachagua / 

wanaowaongoza. 

vinginevyo watambue 

kwamba raia 

watakapozinduka 

hawataipata salama. 
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KK 

 

 

 

Muungano Tashbiha  

Uongozi 

bora 

 

 

Wakoloni walituonea 

sana, lakini baada ya 

Mwalimu kutushawishi 

kuhusu Muungano, 

tumekuwa imara. 

Kamwe hakuna 

wakututingisha tena.  

Kuchukia  _ 

N 

  

 

Muungano Tashbiha 

na takriri 

neno 

Tatizo la mdororo wa 

umoja na amani kwa 

Watanzania; kwa 

kiwango kikubwa 

linatokana na “ubaguzi” 

unaoendelezwa na 

baadhi ya Watanzania. 

Yu wapi Baba wa Taifa; 

alilikemea tatizo hili 

hata ikawa ni 

Watanzania wasifike 

ndani na nje ya nchi; 

wakitambulika kwa 

utaifa wao. Ingawa 

wana makabila zaidi ya 

ishirini na tatu. Hakika 

kuna haja ya viongozi 

wa leo kuzifuata nyayo 

za Mwalimu Nyerere 

kindakindaki.    

Kusikitika  _ 

MMT 

& AA 

Rushwa  Msemo  Yote tisa; lakini adhabu 

kwa walarushwa huwa 

inaniuma sana. … 

Ingawa wenye utashi wa 

kuitumia rushwa kama 

Kuchukia  _ 
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njia ya mafanikio yao ni 

wachache; wengi 

hujikuta wakizamishwa 

katika mtego huo; hasa 

ikisadifiwa kwamba 

adhabu kuhusu kosa la 

rushwa ni kwa mtoaji na 

mpokeaji. Lakini kwa 

nini sheria hii 

isibadilike? 

Wanaowashawishi 

wenzao ikawa ndio 

wahukumiwe. Kuna haja 

ya mabadiliko. Ingawa 

zilikuwa ni jitihada za 

Mwalimu enzi za 

maongozi yake; hakuwa 

Mungu na wala katiba 

hiyo siyo Msahafu au 

Bibilia. Katiba mpya ni 

muhimu ikazingatia 

kipengele hicho; na iwe 

na mikakati ya 

kukomesha rushwa.   

 

Imebainika kwamba, hotuba za Mwalimu huwashawishi Watanzania ima kwa kusikiliza au 

kwa kuzisoma.  Ufahima huu unatokana na maoni ya wasailiwa kama inavyodhihirika katika 

jedwali 2. Ambapo kwa asilimia 67 kwa yale waliyosailiwa kwa kuzingatia maudhui na 

mitindo kama ilivyobainika katika jedwali 2; wameonyesha kukubaliana na yale ambayo 

Mwalimu Nyerere aliyaendeleza katika hotuba zake. 
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3.7 Jinsi Deta ya Maoni Ilivyochanganuliwa kwa njia ya Kithamano 

MW 1: Hotuba zake ni nzuri sana, zina konga takriban kila nyanja ya maisha. Ingawa 

anapokemea jambo mara nyingi hana tafsida na kwa hivyo watu wengi huhisi kwamba 

alikuwa na jeur, lakini kusema la kweli zinaelemisha. 

Maoni haya yanaonyesha kwamba kuna Watanzania ambao hutambua kwamba hotuba za 

Mwalimu zina manufaa makubwa kwa jamii ya Watanzania. Hata kama kuna baadhi ya 

Watanzania wanaoguswa kwa kuzisoma au kuzisikiliza hotuba za Mwalimu Nyerere; 

kukosolewa huko hakuwakatishi tamaa ya kuendelea kuzisoma au kuzisikiliza hotuba hizo 

kutokana na faida nyingi zilizomo ndani yake. Hii ni kwa sababu Mwalimu alikua haongelei 

jambo moja tu katika hotuba zake.  Kwa hivyo huwavutia watu wengi kutaka kujua mengi 

yaliyotagaa ndani ya hotuba zake. Na hii ndiyo kusema kwamba hata kama mtu ataudhika 

kwa jambo moja lakini atayafaidi mengi zaidi katika hotuba hiyo hiyo moja. 

MW 2: Hotuba ilinitia mshawasha wa kuyatathmini matendo yangu ya kila siku. Hakika 

kuna umuhimu wa kumweka Mwenyezi Mungu mbele kwa kila jambo. 

Maoni haya yalitolewa kutokana na matamshi ya Mwalimu Nyerere pale alipokemea suala la 

ubaguzi. Ilibainika kwamba kuwatenga wengine kieneo au kwa rangi zao ni katika madhambi 

makubwa. Madhara yake huanzia hapa hapa duniani: kutokana na chuki na hata kupelekea 

vita. Kwa maonyo hayo, kunathibitisha kwamba hotuba za Mwalimu zenye makemevu 

zinauzingatifu mkubwa kwa Watanzania pengine ni kutokana na ufasaha wa lugha na mbinu 

anuai alizokuwa akizitumia; ama mazoea yake ya kuongea mambo kwa ushahidi ambao 

unawapelekea wengi kumpenda na kumzingatia kwa kila alilolionya au kuwaelekeza. Hivyo, 

ingawa wengine wanaudhika kwa baadhi ya matamshi yaliyomo katika hotuba zake, lakini 

nafsi zao huwarudi na ikawa ni wajirekebishe kwa ajili ya kuleta utangamano mzuri kijamii. 

MW 3: Kwa nini hotuba za Mwalimu Nyerere zinapewa ukipaumbele hivyo: uongozi wa 

kitaifa umeziundia taasisi, asasi za kitaifa zimepewa dhima ima ya kuzihifadhi au kuzirusha 

hotuba hizo hewani. Baadhi ya viongozi kama Karume; Jamhuri ya Muungano mbona 

haifanyiwi kama anavyomfanyiwa Mwalimu Nyerere? Ni kama imemsahau ya kwamba naye 

aliwahi kuwa miongoni mwa waasisi wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Fauka ya 

hivyo, hivi leo kiongozi wa serikali akionekana anatenda kinyume na alivyotenda au 

kuhimiza Mwalimu – inakuwa nongwa. Kwani yeye alikuwa Mungu? Kama ni uchumi, siasa, 

kilimo au elimu - kunamabadiliko makubwa; mambo mengine lazima watu wayazungumze 

kinyume na alivyokuwa akihimiza Mwalimu. Kwa mfano enzi za maongozi yake; nyingi ya 
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sera ilikuwa ni kufyaata mkia tu! hakuna aliye furukuta mbele yake. hakuna aliye ruhusiwa 

kuhoji au kutoa ushauri mbele yake. iwe ni pembejeo za kilimo au fani za kiusomi - hivi leo 

mawasiliano yamo kiganjani na sio kuyafuatilia katika kituo cha tarafa au wilayani tena. 

Lazima Watanzania wabadilike; wazisome alama za Nyakati.  

Haya ni matamshi ya wasailiwa baada ya tafakuri kuhusu kauli ya Mwalimu Nyerere 

kwamba, "Walimu watayarisheni watoto wenu kwa maisha watakayokweda kuishi katika 

vijiji vyao. Basi full stop" (UK 4:3: EKT). Kwa hivyo ikionekana kwamba kauli hizo huenda 

zinge kuwa ni faafu kwa wakati huo; na badala yake ni itambulike kwamba, nchi haiwezi 

kujifunika kwa mwamvuli wa kutohitaji chochote kutoka kwa majirani zake au ughaibuni. 

Raia wataurarua mwamvuli huo; wanahitaji kuyajua mengi yaliyoizunguka dunia kutokana 

na teknolojia iliyopo hivi leo; ambapo kwa utangamano wa mawasiliano wenye kasi isiyo na 

kifani kila uchao; mwanadamu atahitaji kuyapata mabadiliko yanayojiri ulimwenguni; na 

anaweza kuyahimu maisha yake popote katika ulimwengu huu tulionao. Hivyo, kauli za 

namna hiyo zimepitwa na wakati. Hivyo, Watanzania hawana budi kuzisoma alama za 

nyakati. Hii ndiyo kusema, ingawa hotuba hizo zingali zinarushwa hewani; lakini si kila 

jambo lililomo katika hotuba zake kwamba lina umuhimu wa kutekelezwa na ama kufanywa 

sera ya kuwaongoza Watanzania wa leo; na badala yake ushawishi wa kusikilizwa au 

kusomwa kwa hotuba hizo - kwa siku za usoni huenda ukuwa ni wa kihistoria tu!  
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SURA YA NNE 

 

UCHANGANUZI NA UFASIRI WA DETA 

 

4.1 Utangulizi  

Sura hii imejishughulisha na uwasilishaji pamoja na uchanganuzi wa deta ya utafiti huu 

amabyo ni hotuba za Mwalimu Nyerere; na maoni ya wasikilizaji na wasomaji kuhusu hotuba 

hizo. Deta iliyokusanywa iliorodheshwa na kuchanganuliwa kithamano na kiwingidadi ili 

kukidhi mahitaji ya mada ya utafiti huu ambayo yalikuwa ni kubainisha sifa za lugha 

zinazowapelekea Watanzania kushawishika kiasi cha kuwafanya wapende kuzisoma na 

kuzisikiliza hotuba za Mwalimu Nyerere kila uchao.  

Madhumuni ya utafiti yalikuwa kutambulisha maudhui na mitindo mahususi yaliyomo katika 

hotuba teule za Mwalimu Nyerere; na kupambanua athari zinazoikumba hadhira ya 

wasikilizaji ama wasomaji wa hotuba za Mwalimu Nyerere. Kwa hivyo, deta iliyokusanywa 

imechanganuliwa na kuelezwa kwa kina ili kujibu maswali ya utafiti sanjari na mihimili ya 

nadharia ya balagha iliyotumiwa katika utafiti huu. 

Uchanganuzi huu umedhihirisha maudhui mahususi ambayo ni: umoja wa kitaifa, kupuuza na 

kutokuijali katiba, umuhimu wa sheria, rushwa, ukabila na udini, umoja wa wafanyakazi, 

kilimo kwanza, kutofungamana na upande wowote, uwajibikaji, uongozi bora, ufaafu wa 

Azimio la Arusha, ubaguzi, elimu kwa wote,  onyo kwa Idd Amin, demokrasia; na kupaa na 

kutunguliwa kwa Azimio la Arusha. Fauka ya hayo; tashbiha,takriri, tafsida kengeushi, 

maswali ya kibalagha, tashtiti, uchimuzi, methali, tashhisi, sentensi changamano na 

ambatano, uchnganyaaji ndimi, uzungumzi nafsi, istiara, unukuzi,msemo, usimulizi, 

viambishi nafsi, vimilikishi, vihisishi, fumbo, kinaya, kejeli, sentensi fupifupi, vinyume na 

taswira – zilitumika  kuelezea maudhui hayo. Kwa ubainifu huo, jedwali lifuatalo 

linadhihirisha mbinu za kibalagha kulingana na maudhui yaliyoendelezwa katika hotuba teule 

za Mwalimu Nyerere. 
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Jedwali 3: Maudhui Mahsusi na Mbinu za Kibalagha (Mbinu za Kiisimu)  

 

Maudhui Mahsusi 

 

Mitindo iliyobainika 

 

Ukurasa 

 

Umoja wa Kitaifa 

(Muungano) 

 

       Tashbiha 

 

(UK 1:4: KK) 

 

 Takriri  (UK 8:2: TTT) 

 

 Tafsida kengeushi na 

takriri 

(UK 9:4: N) 

   

 Tashbiha na takriri (UK 10:3: N) 

   

 Maswali ya kibalagha 

na ukatizaji wa maneno 

(UK 11:2: N) 

   

 Tashtiti, uchimuzi na 

takriri 

UK 4:3: MTU) 

   

 Methali (UK 3:1: MMT) 

   

 Tashbiha, takriri na 

maswali ya kibalagha 

 (UK 7:2: N) , (UK 8:2: N) na  (UK       

9:2: N) 

 

 

Maudhui kuhusu 

Kupuuza na 

Kutokujali Katiba 

       Takriri (UK 12:3/3:1: N) 

 

 

Takriri na tashhisi (UK 13:3 / 14:1: N) 
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Maudhui kuhusu 

Umuhimu wa Sheria 

      

  Swali la kibalagha na      

takriri 

    

(UK 14:2: N) 

 

 

  

 

 

Tafsida kengeushi, 

sentensi changamano na 

ambatano 

 

(UK 14:3/15:1: N) 

Maudhui kuhusu 

Rushwa 

  Takriri na tashtiti (UK 15:3/16:1: N) 

 

 

 

Tashhisi, takriri na 

uchanganyaji ndimi 

(UK 15:3 / 16:1: N) 

 

 

Maswali ya kibalagha, 

tafsida kengeushi, 

uzungumzi nafsi na 

takriri 

(UK 17:2: N) 

 

 

  

 Takriri na maswali ya 

kibalagha 

(UK 18:2: N) 

 

 

 

Istiara, tashhisi na 

tafsida kengeushi 

 

(UK 19:1: N) 

 

 

  

 Unukuzi (UK 44:2: AA) 

 

 

  

 Msemo (UK 9:2: MMT) & (UK 46:2: AA) 
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Maudhui kuhusu 

Ukabila na Udini 

 

 

Usimulizi, tashhisi 

unukuzi na maswali ya 

kibalagha 

 

 

    (UK 23:1-3: N) 

 

 

 

 

  

 Maswali ya kibalagha 

na tashhisi 

(UK 24:4/25:1: N) 

 

 

  

 

 

Tashhisi na takriri (UK 26:1: N) 

 

 

 

  

 Takriri (UK 12:3/3:1: N) 

 

 

  

 Maswali ya kibalagha 

na tashhisi 

(UK 26:2/27:1-2: N) 

 

 

  

 Viambishi nafsi na 

vimilikishi 

(UK 9:3: KW)  

 

 

 

 

Takriri,kinyume, taswira 

na uchanganyaji ndimi  

 

 

(UK 18:1: AW) 
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Maudhi kuhusu 

Umoja wa 

Wafanyakazi 

 

   Vihisishi na maswali    

     ya kibalagha  

 

(UK 5:1: TTT) 

 

 

  

 Uzungumzi nafsi, 

maswali ya kibalagha na 

vihusishi 

 

(UK 6:2: TTT) 

 

 

  

 Istiara na takriri (UK 7:2: TTT) 

 

 

  

Maudhui kuhusu 

Kilimo Kwanza 

    Tashbiha, tafsida  

   kengeushi na maswali    

   ya kibalagha 

(UK 9:2-3: MUSW) 

 

 

 

  

 Maswali ya kibalagha (UK 10:2: MU) 

 

 

  

 Tafsida kengeushi  (UK 10:4: MU) 

 

 

  

  Takriri  (UK 11:2: SU) 

 

 

  

 Takriri (UK 4:5: MMT) 
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Rai ya Tanzania ya 

Kutofungamana na 

Upande Wowote 

 

Takriri na tashbiha 

 

(UK 2:4: MUSW) 

  

Tashtiti na takriri 

 

(UK 5:5: MUSW) 

 

 

  

 Takriri na maswali ya 

kibalagha 

(UK3: 1-3: MUSW) 

 

 

  

 Maswali ya kibalagha (UK 4:5: MUSW) 

 

 

  

 

 

Tafsida kengeushi (UK 5:4: MUSW)  

 

 

  

 Takriri   (UK 5:2: MUSW) 

 

 

  

Maudhui kuhusu 

Uwajibikaji 

   Maswali ya kibalagha (UK 3.3: SU) 

 

 

  

 Takriri  (UK 10:2: SU) 

 

 

  

 Takriri (UK 11:1: SU) 

 

 

  

 Takriri (UK 4:3-4:  OIA) 
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Tashbiha, takriri na 

fumbo 

 

 (UK 11:2: SU) 

 

 

  

 Takriri na tashtiti (UK 11:5: MU) 

 

 

  

 Tafsida kengeushi na 

takriri 

 

(UK 17:1 MU) 

 

 

  

 Usimulizi, vihisishi na 

takriri 

(UK 7:4: N) 

 

 

  

 Maswali ya kibalagha (UK 23: 3: TTT) 

 

 

  

 Istiara na tashbiha (UK 2:3: KW) 

 

 

  

 Tashbiha (UK 5:2: AA) 

 

 

  

Mauhui kuhusu 

Uongozi Bora 

   Takriri, swali la   

   kibalagha na tashhisi 

(UK13:3: KW) 
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 Takriri (UK 19:1-2: AW) 

 

 

  

 Takriri  (UK 19:3; 20:1: KW) 

 

 

  

 Maswali ya kibalagha (UK 1:3, 2: 5, 3: 1: TTT) 

 

 

  

 Maswali ya kibalagha 

na Takriri 

(UK 2: 5- 3: 1: TTT) 

 

 

  

 Maswali ya kibalagha (UK 3:1: TTT) 

 

 

  

 Takriri na tashhisi (UK 13:3 / 14:1: N) 

 

 

  

 Tashtiti (UK 26:2: TTT) 

 

 

  

 Istiara (UK 26:3: TTT) 

 

 

  

 Takriri na maswali ya 

kibalagha 

(UK 27:2 - 4: TTT) 

 

 

  

 Takriri (UK 5:3: N) 
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Maswali ya kibalagha 

 

(UK 1:2-3: MU) 

 

 

  

 Maswali ya kibalagha 

na takriri 

(UK 9:2-3: MU) 

 

 

  

 Takriri (UK 1:2: KW); (UK 9 – 11:3:KW) 

 

 

  

 

Maudhui kuhusu 

Ufaafu wa Azimio la 

Arusha 

    Tafsida kengeushi (UK 29:3: AA) 

 

 

  

 Takriri (UK 9:3: TTT) 

 

 

  

 Tashtiti na takriri (UK 11:3: TTT) 

 

 

  

 Takriri na kinaya (UK 12:3: TTT) 

 

 

  

 Maswali ya kibalagha 

na takriri 

(UK 10:1: TTT) 

 

 

  

 Istiara na maswali ya 

kibalagha 

(UK 10:2: TTT) 
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 Maswali ya kibalagha (UK 17:1 -20:2: TTT) 

 

 

  

 Kejeli na takriri (UK 22:1: TTT) 

 

 

  

 Maswali ya kibalagha 

na tafsida kengeushi 

(UK 23:2: TTT) 

   

 

 Takriri na sentensi 

fupifupi na tashbiha 

(UK 21:3; 4 -5: N) 

 

 

  

Maudhui kuhusu 

Ubaguzi 

   Maswali ya kibalagha  (UK 7:2: OIA) 

 

 

  

 

 

Tashhisi na tafsida 

kengeushi 

(UK 25:3: N) 

 

 

Maudhui kuhusu 

Elimu kwa wote 

    Takriri (UK 4:1: AM) 

 Tashhisi na takriri (UK 8:1: AM) 

 

 

  

 Vihisishi na maswali ya 

kibalagha  

(UK 11:2: AM) 
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 Maswali ya kibalagha 

na tashhisi 

(UK 2:1: ME) 

 

 

  

 Maswali ya kibalagha 

na takriri 

(UK 17:3; 18:1: AM) 

 

 

  

 Uchanganyaji ndimi (UK 2:1: ME) 

 

 

  

 

 

Uchanganyaji ndimi na 

tashhisi 

(UK 3:1: ME) 

 

 

  

 Uchanganyaji ndimi (UK 4:3: EKT) 

 

 

  

 Msemo (UK 6:3: ME) 

 

 

  

 

 

Maswali ya kibalagha 

na uchanganyaji ndimi 

(UK 4:1: EKT) 

 

 

  

 Maswali ya kibalagha 

na takriri 

(UK 39:1: EKT) 

 

 

  

 Methali (UK 6:2: SE) 
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Madhui kuhusu Onyo 

kwa Idd Amin 

Takriri (UK 3:3: MAV) 

 

 

  

 Tafsida kengeushi ( UK 3:7: MAV ) 

 

 

  

 Maswali ya kibalgha, 

tusimulizi na kinaya 

 

(UK 12:4: OIA) 

 Takriri na tafsida 

kengeushi 

 

(UK 1:5/2:1: OIA) 

 Istiara na takriri (UK 3:5-4:1: OIA) 

 

 

 

Maswali ya kibalagha, 

tashbiha, tafsida 

kengeushi, uzungumzi 

nafsi na takriri  

(UK 7:4-8:1: OIA) 

 

 

   

Maudhui kuhusu 

Demokrasia 

    Tashbiha  (UK 2:3 TM) 

 

 

  

 Maswali ya kibalagha (UK 6:1: TM) 

 

 

  

 Msemo  (UK 14: 2: TM) 
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Uchimuzi  (UK 15:1: TM) 

 

 

Uchimuzi  (UK 16: 3: TM) 

 

 

Usimulizi (UK 1: 3: KK2)  

 Istiara (UK 1:4: KK2) 

 

 

  

 

 

Tashhisi  (UK 2:2: KK2) 

 

 

Maudhui  kuhusu 

Kupaa na Kutunguliwa 

kwa Azimio la Arusha 

    Maswali ya kibalagha (UK 5: 5: KK2) 

 

 

  

 Takriri na tashbiha (UK 12:2: TTT) 

 

 

  

 Maswali ya kibalagha (UK 10:1: KK2) 

 

 

  

 Tafsida kengeushi (UK 13: 2: MMT) 

 

 

  

 

 

Takriri na usimulizi (UK  9:1: MU) 

 

 

Maswali ya kibalagha na 

takriri  

(UK 9:2-3: MU) 

 

 

 

  

 Takriri (UK 2:1: AA) 

Kwa kuzingatia Jedwali 3: ufuatao ni uchanganuzi (wa maudhui na mitindo) na ufasiri wake  
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4.4.1 Maudhui ya Umoja wa Kitaifa (Muungano) 

Ilikuwa ni kumbukizi za Mwalimu kwamba, kabla ya kuzaliwa Tanzania, iliyokuwa ikiitwa 

Tanganyika; na serikali ya Unguja; pande hizi mbili zilipitia katika kipindi kigumu zaidi. 

Shime ya kuwepo kwa umoja wa kitaifa baina ya Watanganyika na Wazanzibari ilitokana na 

ushawishi wake (Mwalimu Nyerere) kuhusu umuhimu wa Muungano. Kwa historia ni 

kwamba nchi hizo mbili kabla ya kuvamiwa na Wakoloni, wananchi wake walikuwa kitu 

kimoja. Walishirikiana kwa historia, lugha, mila, tabia na siasa, lakini ikawa ni 

watenganishwe na Wakoloni ili waweze kuwatawala kwa urahisi. Walikuwa na itikadi 

kwamba, wao ndio wenye uhalali wa kuwatawala wengine popote ulimwenguni mintaarafu 

ya rangi zao. Ingawa hivyo, kwa umoja wao, waliweza kuwapiga vita na kuwashinda. 

Tanganyika na Unguja zikawa nchi huru na kwa hivyo, Wakoloni wakafungasha virago vyao 

na kurudi makwao.  

Kwa mbiu ya "Sahau Ukabila!" chini ya misingi ya chama cha TANU enzi hizo, 

Watanganyika na Wazanzibari waliweza kuungana na kuzalisha Jamhuri ya muungano wa 

Tanzania mwaka 1964. Ingawa hivyo, mara baada ya Mwalimu kung'atuka, aliingiwa na 

tashwishi alipobaini kwamba muungano wa Jamhuri ya Tanzania ulikuwa umetikiswa. 

Baadhi ya Watanzania walikuwa wakiwashawishi wenzi wao wasiukubali tena muungano 

kwa madai kwamba hauwanufaishi watu wa pande mbili kwa usawa, yaani Tanganyika na 

Zanzibar. Kwa mfano, madai ya kwamba: "wengine wana bendera na wimbo wa taifa ilhali 

wengine hawana". Ni madai ambayo kwa Mwalimu aliyaona kwamba ni yenye kuwagawa 

Watanzania wasipate kuendeleza umoja na upendo waliokuwa nao tangu azali.  

Kwa hivyo, mbiu ya Mwalimu ikawa ni kuwatahadharisha Watanzania dhidi ya wadau hao; 

ya kwamba ni maadui wanaopaswa kupigwa vita kwa udi na uvumba. Fauka ya hayo, 

Mwalimu alikuwa akitumia maneno: "kupanga ni kuchagua" kama mtawalia wa maudhui 

kuhusu umoja wa kitaifa (muungano). Umoja aliusawiri kama kibebeo cha maneno 

“kupanga ni kuchagua” kwa ufahima wa jinsi Watanzania walivyoweza kuyafikia maamuzi 

ya malengo yao kwa usahihi tangu mapambano yao ya kumng'oa mkoloni hadi kupata uhuru 

na baadae kuziunganisha nchi mbili (Tanganyika na Zanzibar) na kuzaliwa Jamhuri ya 

muungano wa Tanzania. Umoja ulikuwa ndio silaha ya maongozi ya maisha yao 

uliyowapelekea kuimarisha uchumi, ulinzi, siasa na utamaduni, lakini pia mapambano dhidi 

ya maadui ujinga, maradhi na umasikini.  
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Taswira ya umoja na maamuzi bora kuhusu kipi kipewe kipaumbele (kwa maana ya 

"kupanga ni kuchagua") ni udhihirisho na utashi uliotokana na makaribisho ya Mwalimu 

Nyerere wakati alipokuwa akiwakaribisha wageni waalikwa katika mkutano wa chama cha 

TANU.  Kauli zake zilisheheni ujumbe maalumu kwa mataifa ya kimagharibi yaliyowahi 

kulitawala Bara la Afrika.  Aliwashutumu kutokana na madai yao kwamba wao (Wazungu) ni 

katika mataifa yaliyohalalishwa na Mungu kuwatawala watu wengine kadiri wapendavyo. 

Ujumbe bebwaji wa Mwalimu uliwatanabahisha Watanzania kwamba Wazungu wa kikoloni 

hawana budi kutambua kwamba nafasi ya kulidhalilisha bara la Afrika imepitwa na wakati. 

Mithali “kupanga ni kuchagua”, Watanzania wamekwisha chagua kwamba umoja ndio 

silaha pekee na hakuna awezaye kuwatikisa tena. Wamejipanga na wapo tayari kwa lolote 

dhidi ya maadui wa ndani na nje kwa azma ya kuulinda utu na heshima ya taifa lao. 

4.4.1.1 Mitindo iliyotumika katika Maudhui ya Umoja wa Kitaifa (Muungano)   

Tashbiha: “Udugu wetu ni kama bahari…” (UK 1:4: KK). 

Dhana ya “udugu” imefananishwa na eneo pana na refu lenye mkusanyiko wa maji mengi 

ambayo mwanadamu akiyazamia ingawa kwa nyenzo na kwa ufundi au kipaji alichojaaliwa 

na Mungu; kama sio majaaliwa yeke Mwenyezi Mungu ni muhali kuibuka. Ndiyo maana 

Mwalimu  alisema: “Udugu wetu ni kama bahari - hata iwe ni kwa kuizuia mito yote 

inayomwaga maji yake baharini kamwe hakuna awezaye kuutikisa umoja wa Watanzania na 

kwa Waafrika wenzao”. Amabapo hii ni kumaanisha kwamba, uimara wa umoja wa 

Watanzania na Waafrika wenzao unahawilishwa na kuwa sawa na uimara wa bahari. 

Kumaanisha kwamba hata kama awe ni adui mwenye mbinu za kifani kamwe hatoweza 

kuwatenganisha kwa namna yeyote ile. 

Hii ndiyo kusema kwamba, kauli alizozitumia Mwalimu ilikuwa ni kuwashawishi 

Watanzania waudumishe udugu wao wa tangu azali. Udugu ambao haukuwa wa 

kulazimishwa bali ulikuwa ni wa hiari ya moyoni mwao wenyewe hususani katika kusaidiana 

kwa hali na mali. Udugu wenye mapenzi ya dhati na yasiyo na kifani kwa mwingine kuweza 

kutabiri ila iliyomo moyoni mwa mwingine. Umoja wao thabiti ulikuwa ndiyo sababu ya 

kuzivunja nguvu za maadui wasioitakia Tanzania na pengine Afrika kwa ujumla - uhuru na 

amani ya kudumu. 
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Takriri:  "Nchi hii, Tanganyika, ni nchi changa. Watu wake waliwekwa katika sehemu 

inayoitwa moja na Wajerumani. Wamakonde na Wazanaki hawakuwa wamoja. Waliwekwa 

pamoja na Wajerumani ili watawaliwe. Jitihada ya kuwafanya wawe pamoja na kuanza 

kusema "Ninyi ni Wamoja" haikufanywa na Wajerumani: Kwa sababu Wajerumani ambao 

wangeweza kusema "Ninyi ni Wamoja" lengo lao halikuwa ni kujenga umoja. Wajerumani 

walichoweza kusema ni kwamba 'Ninyi ni Tofauti', Ninyi ni Tofauti! Ili waendelee 

kuwatawala. (UK 8:2: TTT)  

Ulikuwa ni ushawishi wa Mwalimu kwa Watanzania watambue kwamba maendeleo ya nchi 

yangali yanahitaji mwendo kasi. Zaidi ya hayo, yanahitaji umoja thabiti na wenye kufasirika 

katika matendo ya maisha ya Mtanzania ya kila siku; kwa kumbukizi aliwataka Watanzania 

watambue kwamba: “Tanganyika ilikuwa ni nchi changa”.  Tangu ilipojikomboa kutoka 

katika makucha ya Wakoloni ilikuwa haina maendeleo ya aina yoyote.  Kwa hivyo, njia 

pekee waliyoibaini wananchi wa wakati huo ni kuwa na umoja thabiti jambo ambalo 

Wakoloni pia waliliona kwamba lingekuwa hatari kwao. Fauka ya hayo, Mwalimu 

aliwakumbusha kwamba: “(Enzi za ukoloni – Watanganyika) watu wake waliwekwa katika 

sehemu inayoitwa moja na Wajerumani. Wamakonde na Wazanaki hawakuwa wamoja. 

Waliwekwa pamoja na Wajerumani ili watawaliwe”; akimaanisha kwamba Ujerumani 

ilikuwa ni wawatambue Watanganyika kwa makabila yao ili waweze kuwatawala kwa 

urahisi. Watanganyika waliishitukia hila hiyo na ikawa ni zifanyike jitihada za kuifuta sumu 

hiyo kwa kuwa na umoja uliomadhubuti zaidi.  

Kwa ufahima zaidi, Mwalimu aliwakumbusha kwamba “Jitihada ya kuwafanya 

(Watanganyika) wawe pamoja na kuanza kusema "Ninyi ni Wamoja" haikufanywa na 

Wajerumani: Kwa sababu Wajerumani ambao wangeweza kusema "Ninyi ni Wamoja" 

lengo lao halikuwa ni kujenga umoja. Wajerumani walichoweza kusema ni kwamba 'Ninyi 

ni Tofauti', Ninyi ni Tofauti! Ili waendelee kuwatawala”. Ufahima huo uliwapelekea 

Watanganyika kuimarisha chama chao “TANU” ambapo miongoni mwa shabaha zake zikiwa 

ni kuufuta ukabila chini ya mbiu ya "Sahau Ukabila!" Kwa hivyo, kuifanya mbinu ya 

Wakoloni kuwa pindupindu, Watanganyika wakajikomboa kutoka katika makucha ya 

Wakoloni mwaka 1961 na hatimaye wakawashawishi wenzao Wazanzibari kuungana; na 

kuzalisha Jamhuri ya Muungano Watanzania mwaka 1964. Hivyo, kumbukizi hizi za 

Mwalimu kuhusu mtagusano wa madhila waliyokumbana nayo Watanzania enzi za ukoloni 

ni uamsho kwa Watanzania wa leo ili watambue kwamba hawanabudi kumakinika hasa 
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katika mpwito wa maisha ya muungano wao. Aidha, aliwataka waitambue azali ya udugu 

wao na waudumishe hata kwa vizazi vijavyo.  

Tafsida kengeushi na takriri: "… mtu mwenye akili hawezi kufikiri Uzanzibari ni ufahari: 

hana akili….  Zanzibar wanaweza wakajitenga hivi kwa ujinga, kwa ulevi, lakini kwa ujinga, 

hasa kwa viongozi wao”. (UK 9:4: N)  

Kauli hizi alizitoa Mwalimu Nyerere pale ilipotokea baadhi ya Watanzania wakiwashawishi 

wenzao wasiukubali Muungano. Mwalimu aliuona ushawishi wa namna hii - ni kana kwamba 

washawishi hawafikirii madhara na hatima yake.  Ambapo madhara yake si tu kwamba ni 

migogoro na husda kutokana na wengine kuhisi kwamba wametengwa lakini pengine 

waweza kupelekea mauaji yasiyokuwa na tiba mbadala. Kwayo nia ya mkengeuko kwa 

mrudiorudio wa maneno ‘ujinga’ na ‘ulevi’ – ni kuwazindua waelewe kwamba mtu mwenye 

hali hizo hawezi kuyafanya mambo kwa busara. Hata kama ni kiongozi, si rahisi akaweza 

kutoa maamuzi faafu kwa wengine.  

Mwalimu alipobaini kwamba baadhi ya viongozi ni wahusika katika kuwashawishi wengine 

wasiukubali Muungano alisema: ikiwa hivyo basi ni wajinga na walevi. Huo ni msisitizo  

uliokusudiwa kuwafanya Watanzania wapuuze wale wote wanaotaka kuwatenganisha  kwani 

nia yao (hao wasiopenda Muungano) ni kuwatenganisha wananchi ili malengo yao yaweze 

kufanikiwa kwa urahisi. Sumu hiyo ni sawa na ile ya Wakoloni - pindi walipobaini kwamba 

wasingeweza kuyafikia malengo yao ikiwa Watanzania wangeendeleza umoja wao wa tangu 

azali na ndiyo maana wakawagawa katika makabila kwa kuwafanya wajitambue kwa 

makabila yao ama kwa maeneo yao; wasishirikiane ili iwe ni uhasama baina yao na kwa 

hivyo wautumie mwanya huo kupenyeza matakwa yao. Hivyo, uwazi wa kauli hizi ni 

udhihirisho wa mguso wa nafsi kwa wapenda amani dhidi ya   wanafiki (wenye kutaka 

kuwatenganisha Watanzania). Kwa hivyo, matamshi hayo pia yanakuwa na nguvu za 

kuwashawishi Watanzania wasiwafumbie macho (wanafiki) hata kidogo bali waendeleze 

umoja wao. Kupitia umoja huo, wanaweza kuhakikisha kuwa wanawatokomeza maadui hao 

ili Muungano wao uendelee. 

Tashbiha na takriri: "Dhambi ya ubaguzi ukisha kuitenda inaendelea: ni kama ukila nyama 

ya mtu utaendelea kuila". (UK 10:3: N).  

Kauli hizi ni mwendelezo wa tahadhari ya Mwalimu kwa wale waliokuwa wanaukataa 

Muungano. Neno dhambi ni malipo kutoka kwa Mwenyezi Mungu; anayoyatoa kwa viumbe 
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wake wanaomkosea kwa kuacha kutenda mema hapa duniani na kwa hivyo akiahidi 

kuwaadhibu - ama hapahapa duniani au katika maisha ya baada ya kufa kwao. Hivyo, kiimani 

viumbe wote akiwemo mwanadamu wanatakiwa kumtii Mwenyezi Mungu kwa kila 

alilowaamrisha ili maisha yao hapa duniani na baada ya mauko yao yawe ni ya amani na 

furaha.  

Kwa mwegemo wa muktadha wa uvunjivu wa Muungano (Umoja), ndipo Mwalimu 

akawafananisha wale wote wenye kuhusika katika kuwashawishi wengine wauvunje 

Muungano kati ya Tanganyika na Zanzibar kwamba, ni sawa na kula nyama ya mtu. Kwa 

msisitizo wenye uchungu wa moyoni alisema: ukila nyama ya mtu utaendelea kuila - 

kumaanisha kwamba, ikiwa miongoni mwa Watanzania watahusika katika kuuvunja 

Muungano haina maana kwamba wao watasalimika. Hata kama watu watatengana kutokana 

na fitina zao, kutengana huko kutajenga uhasama, ambapo kila tapo litajinadi kwa ubora ama 

likihisi kwamba linaonewa na tapo lingine lililotengana nalo. Hali hii husababisha migogoro 

na hata mauaji ambapo kila mmoja atahisi anaguswa kwa namna moja au nyingine; hasa 

ikiaminiwa kwamba mwanadamu silka na asili yake ni moja.  Kwa vile binadamu wote 

walitokana na Nabii Adam kila mmoja atakuwa anahusiana na mwingine kidugu. Ndiyo 

maana Mwalimu akasema: “dhambi ya ubaguzi ni sawa na kula nyama ya mtu; na kwamba 

mwenye desturi hiyo daima hawezi kuiacha; ni dhulma ambayo itaigusa jamii nzima. Kila 

mmoja atajibu mashambulizi ima kwa kuitetea haki yake au ya ndugu yake - hadi kufikia 

tone la damu ya mtu wa mwisho.  

Hivyo, Watanzania wanatahadharishwa wasihusike kwa kutenda dhambi hiyo ya 

kuwabaguwa ndugu zao hata ikawa ni wauvunje Muungano. Watambue kwamba Mwenyezi 

Mungu hatawahurumia kwa kosa hilo la kuwafitinisha wengine. Badala yake anawataka 

wasimame kidete katika kupambana na wanafiki wanaowachonganisha ili wadumishe umoja 

na amani ya tangu enzi za umajumui waishi kwa furaha na mwisho wao uwe mwema.  

Maswali ya kibalagha na ukatizaji wa maneno: "… Hambaki. Kwani mtasemaje? 

Mtakuwa mmesha sema sababu ya kuwafanya 'wale ni wao' na 'ninyi ni ninyi', 'wao' vipi … ; 

halafu mbaki ninyi?". (UK 11:2: N).  

Haya ni maonyo ya Mwalimu kwa Watanzania watambue kwamba suala la ubaguzi ni baya, 

hatma yake ni kuendeleza visasi hadi tone la damu ya mtu wa mwisho. Kauli “hambaki” ni 

yenye fahiwa ya kutahadharisha kwa lililotendwa kwamba lilikuwa halipaswi kutendwa. 

Ambapo kwa mfungamano wa maneno “kwani mtasemaje?” ni kuonyesha msisitizo wa 
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mkengeuko huo uliotendwa kwamba hautakuwa na simile tena. Madhara yake yakishatokea 

hakuna jema tena. Ni sawa na maji yaliyokwisha mwagika hayazoleki tena. Fauka ya hayo, 

maneno: “Mtakuwa mmesha sema sababu ya kuwafanya 'wale ni wao' na 'ninyi ni ninyi', 

'wao' vipi …; halafu mbaki ninyi?" - Yametumika kudhihirisha uzito wa kosa na ni 

kielelezo cha ufafanuzi kwamba ubaguzi ni katika madhambi makumbwa ambayo 

hayavumiliki kwa wanadamu wema mbele ya Mwenyezi Mungu.  

Kwa hiyo, ushawishi wa Mwalimu ni tahadhari na wito kwa kila Mtanzania; na pengine kwa 

yeyote mpenda amani. Wasijaribu kutopea katika maswala ya kuwabagua wengine ima kwa 

dini, kabila au kieneo. Aliwataka watambue kwamba madhila yake hayana kikomo. Ni mfano 

wa jambo baya; ambapo Mwalimu akiufananisha ubaya huo sawa na “kula nyama ya mtu” 

kwa ufahima wake kwamba “Ukila nyama ya mtu utaendelea kuila”. Si tu kwamba hali hiyo 

hupelekea ugomvi, na hata kulipizana visasi. Pia hupelekea mauaji ambayo ni endelevu. 

Upande wa waliouliwa mtu wao nao pia watalipiza kwa kumuua mtu wa upande ule uliouwa. 

Na ndiyo ikawa ni aseme: “Hambaki. Kwani mtasemaje? Mtakuwa mmesha sema sababu ya 

kuwafanya 'wale ni wao' na 'ninyi ni ninyi', 'wao' vipi … ; halafu mbaki ninyi?"  kwayo ni 

muhali na siyo silka ya mwanadamu kufanyiwa dhulma halafu akae kimya. Bali huiona haki 

si ya kuombwa tena; bali ni aitafute kwa nguvu zote hata ikibidi kwa kujitoa muhanga.  

Fauka ya hayo, taswira ya ushawishi wake (Mwalimu) pia ni kuwaonya Watanzania 

wasithubutu kwa hoja yoyote ile kuhusu kuunakshi ubaguzi na watambue kwamba Mwenyezi 

Mungu atakaposhusha adhabu yake haitachagua; bali jamii nzima itaangamia na wafitini 

wakiwemo ndani yake. 

Tashtiti, uchimuzi na takriri: "Serikali zetu zimekubaliana kuleta umoja kwa sababu moja 

tu. Umoja ni nguvu ya nchi zetu na ni nguvu ya Afrika. Hapana sababu nyingine. Sababu za 

Umoja wa Afrika ziko Afrika. Hazitoki Moscow au Washngton. Wale wanaojribu kuona vita 

vyao na ugonvi wao katika kila jitihada ya Afrika kuungana wanaitukana Afrika. AFRIKA 

IMEKUWA AFRIKA INA UTASHI WAKE. Hatuundi umoja huu ili tusaidie imani fulani ya 

siasa za dunia hii. Tunaunda Umoja wetu kwa sababu ya kuimarisha bara letu na hasa 

sehemu hii ya bara letu." (UK 4:3: MTU)   

Kauli hii ni ya kuwazindua Watanzania na pengine Wafrika kwa ujumla watambue kwamba 

wanapoungana na kuwa kitu kimoja, watapata nguvu ya kijumla kiasi cha kuwawezesha 

kuwa na sauti ya pamoja na yenye nguvu mbele ya bara lao la Afrika. Wakiwa mtu mmoja 

mmoja haitakuwa rahisi si tu katika kupata maamuzi yenye mashiko lakini pia kukubalika 
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mbele ya wengine. Ndio sababu Mwalimu akasema tena: "Serikali zetu zimekubaliana 

kuleta umoja kwa sababu moja tu. Umoja ni nguvu ya nchi zetu na ni nguvu ya Afrika. 

Kumaanisha kwamba, ushawishi wake ulikuwa ni wakuwataka Watanzania na Wafrika kwa 

pamoja watambue kwamba maendeleo ya nchi zao na Afrika kwa ujumla yataletwa na wao 

wenyewe na siyo kwa kutegemea misaada na ama ufadhili; jambo ambalo ni udhalili, na 

kushikiwa akili  katika kila maamuzi ya msingi. Na kwa msisitizo wa kuifuta sumu hiyo ya 

utegemezi alisema: Sababu za Umoja wa Afrika ziko Afrika. Hazitoki Moscow au 

Washington”.  

Mwalimu aliwataka watanzania wajiamini na wawe kifua mbele kama udhihirisho kwa wale 

wote wasiowatakia mema – watambue kwamba si tu “Watanzania wamekwisha jipanga na 

wana umoja thabiti; lakini AFRIKA IMEKUWA AFRIKA NA INA UTASHI WAKE”. 

Kumaanisha madui ni watambue kwamba uimara wa nchi ya Tanzania ni kurunzi ya bara la 

Afrika; Waafrika wamekwisha amua kuwa kitu kimoja na kamwe hawatatikiswa tena; daima 

wamekwisha itakadi kwamba umoja ndiyo njia pekee ya kuwakomboa kutoka katika 

unyonge na udhalili ima kisiasa, kiuchumi na kiutamaduni. Ni imani yao kwamba, “umoja ni 

nguvu - Waafrika wakiamua kuungana wanaweza; na sauti yao itasikika kimataifa na kuwa 

dira ya maongozi mema.  

Methali: "Ukiona vinaelea vimeundwa."  (UK 3:1: MMT) 

Kauli hii inamaanisha kwamba, vizuri vinavyowavutia watu machoni ni vyema watu 

wakatambua kwamba vimefanyiwa juhudi kubwa hata vikaweza kuonekana ni vya mafanikio 

na vyenye kuwavutia watu machoni. Kwa muktadha wa umoja na amani kwa Watanzania; 

utumizi huo wa lugha ni tathmini ya Mwalimu Nyerere kwa jinsi walimwengu 

wanavyoisawiri Tanzania kwa umoja na amani; na ndiposa (Mwalimu) akiwataka watambue 

kwamba, zilifanyika jitihada si haba  ndiposa yakafikiwa mafanikio hayo - ya Watanzania 

kuwa ni wamoja na wenye amani.  

Tashbiha; takriri na maswali ya kibalagha: “Nchi yetu ni kama nyumba mpya. Nchi 

changa ni sawa sawa na nyumba mpya (UK 7:2: N); … Tanzania imetikiswa; Tanzania ni 

hivyo hivyo. Tulijenga nchi mpya imara, ni imara tu na uimara wake ulikuwa unasifiwa 

sifiwa sana. Lakini tumetikiswa na nyufa tumeziona…. (UK 8:2: N); Sasa ni nyufa gani hizo? 

(UK 9:2: N) 
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Kauli: Nchi yetu ni kama nyumba mpya humaanisha kwamba inapendeza na inaonekana 

vizuri. Inavutia machoni mwa watu hususani kwa mpangilio wake wa tangu msingi na kwa 

nakshi zilizopambwa kwa maana ya mpangilio uliopelekea hata kutambulika kuwa ni nchi 

huru. Na aliposema: Nchi changa ni sawa sawa na nyumba mpya. Huu ni mtagusano wa 

fikra kuhusu uchanga wa nchi kuwa sawa na nyumba mpya. hapa fahiwa yake ni kuwazindua 

Watanzania watambue kwamba nchi ya Tanzania haina muda mrefu tangu ijikomboe kutoka 

katika makucha ya Wakoloni. Ingali bado ni changa katika kuinukia kiuchumi na kisiasa 

ikilinganishwa na nchi zingine zisizo za ulimwengu wa tatu. Aidha kulingana na muktadha 

huo pia Mwalimu aliwataka Watanzania watambue kwamba taifa lao si tu kwamba linahitaji 

ulinzi lakini litajengwa na wao wenyewe.  

Kutokana na uchanga wa nchi ya Tanzania kiuchumi na kisiasa aliwataka Watanzania 

watahadhari kupotoshwa kwani wakikosa umoja basi watakuwa wamefungua mianya ya 

maadui ima wa ndani au wa nje watakayoitumia kuwatenganisha. Fauka ya hayo Mwalimu 

aliusawiri uchanga huo kama matatizo yaliyochimuka ambapo kwa uoni wake ilikuwa ni 

yafanyiwe hima ya kuyazuia yasiendelee. Takriri neno, sitiara na maswali ya kibalagha 

aliyabainisha matatizo hayo moja baada ya jingine kwa kusema… Tanzania imetikiswa (UK 

8:2: N). Na akauliza tena … Sasa ni nyufa gani hizo? (UK 9:2: N); na kwa hivyo 

kumpelekea kuzitaja nyufa hizo (matatizo hayo) kama ifuatavyo:   

(i) Muungano - ambapo baadhi ya Watanzania walikuwa wanawashawishi wenzi wao 

wasiukubali Muungano kati ya Tanganyika na Zanzibarna badala yake uvunjike ili 

kuwa na nchi mbili. (UK 9 – 12: N) 

(ii) Kupuuza na Kutokujali Katiba - Yaani viongozi kuendesha mambo bila kujali Katiba 

ya nchi. (UK 12 – 14: N) 

(iii) Kuendesha mambo bila kujali sheria  (UK 14 – 15: N) 

(iv) Rushwa – Yaani viongozi kulegeza ukamba katika kukemea suala la rushwa. Kiasi 

kwamba  ikaonekana kutendwa pasi na aibu yoyote (UK 15 – 22: N) 

(v) Ukabila na Udini -  kuchukuliwa kama kigezo cha umaarufu wa mtu hususan katika 

maswala ya uchaguzi wa viongozi wa nchi (UK 22 – 30: N) 

Hivyo, kwa hima, Mwalimu aliwashawishi Watanzania wazinduke na wayatambue matatizo 

yaliyoikumba nchi yao. Wafanye jitihada za kuyazuia yasiendelee. Vinginevyo watambue 

kwamba nchi yao itameguka vipande vipade (hawatakuwa na umoja tena) na kwamba amani 

iliyowagharimu kwa muda mrefu itatoweka na iwe muhali kuirejesha tena. 
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4.4.2 Maudhui kuhusu Kupuuza na kutokuijali Katiba  

Kulingana na tathmini ya Mwalimu Nyerere mara baada ya kung’atuka kwake alibaini 

kwamba uongozi ulioshika hatamu za kuliongoza taifa la Tanzania haukuwa madhubuti 

katika kuilinda na kuisimamia katiba ya nchi. Kwa uoni huo aliwataka viongozi wajirudi hasa 

ikisadifu kwamba miongoni mwa sheria zilizomo katika katiba ya nchi ndizo zilizowaweka 

madarakani. Wakadhalika, aliwazinda watanzania watambue kwamba nikatika utaratibu wa 

Mwenyezi Mungu wa kuwataka viumbe wake katika jamii zao wawachague miongoni mwao 

kuwa viongozi; wakuwaongoza wengine. Lakini watambue kwamba, hawataongoza kwa 

matakwa yao bali kwa sheria zilizokubaliwa na jamii husika.  

Fauka ya hayo, aliwataka Watanzania watambue kwamba, sheria zilizokubaliwa ziiongoze 

jamii zikiwekwa kando (zikiwa hazitekelezwi) malengo ya nchi (jamii) kamwe hayatofikiwa. 

Nchi itakuwa haitawaliki; kila mtu atajichukulia sheria mikononi mwake. Wababe watataka 

wazifaidi amali za umma kibabe; na wanyonge wataendelea kunyong’onyea na huku 

wakifanywa watumwa wa kuwanufaisha wababe katika ardhi yao. Hivyo, ulikuwa ni wito 

wake kwa Watanzania wazinduke; waitambue dhima yao; na wailinde katiba ya nchi kwa 

faida ya umma.  

4.4.2.1 Mitindo iliyotumika katika Maudhui ya Kupuuza na kutokuijali Katiba 

Takriri: "Rais tunayemtaka ni Mtanzania. Huwezi kumpata Rais Mtanzania asitoke ama 

Zanzibar ama Tanganyika. Anatoka ama Zanzibar ama Tanganyika, lakini hatumchagui kwa 

sababu ya Uzanzibari wake, hatumchagui kwa sababu ya Utanganyika wake. Na, akiuweka 

mbele Uzanzibari wake, akiuweka mbele Utanganyika wake, tunajua huyu mtu hatufai. …" 

(UK 12:3/3:1: N)  

Nia ya Mwalimu kwa kauli hizi ilikuwa ni kuwataka Watanzania waitekeleze na kuisimamia 

katiba ya nchi yao pasi na kumhofia yeyote - kwa wadhifa wake, kwa umaarufu wake au kwa 

eneo analotokea. Chembelecho uongozi kwa Watanzania; Mwalimu alisema: Huwezi 

kumpata Rais Mtanzania asitoke ama Zanzibar ama Tanganyika. Kwa ufahima kwamba 

maadam Tanzania ni Muungano wa Tanganyika na Zanzibar, yeyote mwenye sifa ya kuwa 

kiongozi wa Watanzania anaweza kutokea sehemu yoyote kati ya hizo mbili. Almuhimu 

ikiwa ana sifa za uongozi bora. Kwa takriri neno alisema: “(Kiongozi wa Watanzania) … 

hatumchagui kwa sababu ya Uzanzibari wake, hatumchagui kwa sababu ya Utanganyika 

wake. Na, akiuweka mbele Uzanzibari wake, akiuweka mbele Utanganyika wake, tunajua 

huyu mtu hatufai. Nia yake ni kukemea swala zima la ubaguzi hususani wa kieneo. Na pia 
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akiwatahadharisha Watanzania wote kuhakikisha kwamba wanailinda na kuiheshimu katiba 

ya nchi kikamilifu. Viongozi wachaguliwe kwa mujubu wa katiba; na waitumie katika 

maongozi ya nchi kama inavyoelekeza na siyo vinginevyo. Na ikiwa kiongozi atakwenda 

kinyume na inavyoelekeza katiba ya nchi; kwa maoni ya Mwalimu mtu wa namna hii hafai 

kuchaguliwa katika wadhifa wowote wa kiutawala.  

Takriri na tashhisi: "… rais wa nchi yetu anachaguliwa kutokana na katiba ya Tannzania. 

Na akichaguliwa, anaapishwa. Kama ni Mkristu, kwa Bibilia, kama ni Mwislamu, kwa 

Kuruani. Hatujachagua mtu asiyeamini Mungu, lakini tukimchagua, tutatafuta utaratibu wa 

kumuapisha. Ataapa! Hata asiyekuwa muumini, tutamwapisha kwamba atailinda na kuitetea 

Katiba ya Tanzania. Asipoilinda, tunajua ni msaliti. Tutamwapisha. Ataapa! lazima kabisa, 

hata kama si muumini. Kwa mujibu wa katiba yetu sisi, si lazima mtu awe anamwamini 

Mungu kuwa Rais, hata kidogo. Lakini, tutakuapisha! Umechaguliwa kwa mujibu wa Katiba 

ya nchi yetu. Unaapa kulinda. Ataapa kwa huyo Mungu wake au akili yake anayoijua; lakini 

atatuapia. Ataapa kusudi tuweze kumshitaki kama akikiuka." (UK 13:3 / 14:1: N) 

Neno "kuapa" ni mtu kuiweka roho yake rehani - kwa Mwenyezi Mungu (kwa kujishitaki 

kwa Mwenyezi Mungu) kwamba ikiwa atatenda kinyume na ukweli ulivyotakikana; 

Mwenyezi Mungu amlaani kwa kiapo chake; ampe adhabu ima kwa alivyojielekeza au kwa 

atakavyoamua mwenyewe Mwenyezi Mungu. Fauka ya muktadha wa takriri hii, kiapo hicho 

ni mtawalio wa nafsi katika kuonyesha uzito wa jukumu la uraisi, kwamba ni sharti rais 

ashike hatamu ya kuiongoza nchi kwa kufuata sheria zilizowekwa na sio kwa matashi binafsi. 

Hivyo, takriri neno "kuapa" pia ni changamoto kwa mtu na maamuzi yake katika maswala 

yanayohusu uongozi - kwamba sijambo rahisi bali ni zito na lenye hukumu ima kutoka kwa 

wanadamu wenyewe kwa wenyewe au kutoka kwa Mwenyezi Mungu peke yake. Na hii 

ndiyo kusema; Mwalimu alikuwa akiwashawishi Watazania watambue kwamba uongozi ni 

dhima inayohitaji umakinifu mkubwa na sio kwa mtu kuuonea gere kiasi cha hata kutoa 

hongo ili apate kuingia madarakani. 

Takriri na tashhisi: Mtu ambaye hawezi kuitetea Katiba ya nchi yetu, hawezi kuilinda, 

hawezi kuisimamia baada ya kiapo, hatufai! aende akaendeshe shamba lake huko. Hawezi 

kuwa Rais wa nchi yetu. Tunamchagua kwa mujibu wa Katiba, tunamwapisha kuwa Katiba 

ailinde, aitetee kwa moyo kabisa kabisa bila woga. Hawezi, hatumtaki kuwa kiongozi wetu. 

Anaweza kuwa rafiki yetu sana, anaweza kuwa kabla hajafika kwenye vikao vyetu hatuwezi 
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kunywa chai, brand au wiski, lakini hiyo ni shauri nyingine. Lakini kwa Urais wa nchi, 

hatufai. …"  (UK 13:3 / 14:1: N)  

Hizi ni kauli zinazodhihirisha ya kwamba, Mwalimu alipata tashwishi kuiona katiba ya 

Tanzania inapuuzwa hasa na viongozi ilhali ndio mhimili mkuu wa sheria zote katika nchi. 

Kwa kumbukizi za maongozi yake daima aliwaasa Watanzania watambue kwamba ulinzi na 

heshima ya nchi yao uko mikononi mwa Watanzania wenyewe. Hasa kwa kuithamini katiba 

ya nchi na kuifanya iwe ndio dira ya nchi kwa malengo yao yote. Kwa mwegemo huo, 

Mwalimu iliingiwa na simanzi hata ikawa ni asisitize tena kwa kuseme: “Mtu ambaye 

hawezi kuitetea Katiba ya nchi yetu, hawezi kuilinda, hawezi kuisimamia baada ya kiapo, 

hatufai!” - ni maneno yenye mkururo wa fikra, yenye kuonyesha masikitiko kuhusu 

ukiukwaji wa katiba ya nchi. Ni tafakuri ya mneni ya kana kwamba anahisi pasi na 

kuyarudiarudia kwa walengwa anaowataka waupate ujumbe wake kuhusu kutokuiheshimu 

katiba ya nchi - hawatokongwa moyoni ipasavyo. 

Mwalimu anaonekana akitakriri fikra zake kwa kuwashangaa viongozi waliopewa mamlaka 

ya kuliongoza taifa la Tanzania halafu ikawa hawautambui wajibu wao kisheria; tena ndani 

ya sheria ambazo ndizo zilizotumiwa kuwavyaza nyadhifa za uongozi walizonazo. Alimwona 

kiongozi wa namna hiyo (asiye ilinda katiba ya nchi) ni bora “aende akaendeshe shamba 

lake huko” akimaanisha kwamba, kiongozi asiye na sifa za uongozi (anayeongoza nchi kwa 

matakwa yake); ni bora aachie ngazi (wadhifa) aliopewa na wananchi; aende 

akajishughulishe na mambo yake binafsi. Pasi na kuchelea alisema (kiongozi wa namna hiyo) 

“hatufai” kwa maana ya Watanzania watambue ya kwamba ni kiongozi asiye na msaada 

wowote kwa umma. Akionewa haya, akaendelea kuwa madarakani, ni kuitwisha serikali 

mzigo usiokuwa na manufaa yeyote hasa ikisadifu kwamba anahitaji kulipwa mshahara 

ilahali utendaji wake hauonekani na hana manufaa yeyote kwa jamii zaidi ya maslahi yake 

mwenyewe. Hivyo, ulikuwa ni wito wa Mwalimu kwa viongozi kuhakikisha kwamba sheria 

za nchi zinatekelezwa kikamilifu ili haki ziweze kuwafikia raia wote kwa uadilifu.  

4.4.3 Maudhui kuhusu Umuhimu wa Sheria 

Suala la kuendesha mambo bila kujali sheria za nchi ni katika matatizo ambayo Mwalimu 

Nyerere aliyabaini mara baada ya kung'atuka kwake. Safu ya uongozi uliokuwa unaiunda 

serikali kuu ulisawirika ya kwamba haikuwa ikizingatia sheria katika usimamizi wa malengo 

yaliyoihusu jamii ya Watanzania. Kwa maoni yake mambo yaliendeshwa kiholela kiasi cha 

kuwafanya wananchi wasijue mwelekeo wa machweo na mawiyo ya maisha yao. Kutokana 
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na ufahima wa Mwalimu, kutokutekelezwa kwa sheria za nchi si tu kwamba huwapelekea 

wananchi wengi kukosa imani na viongozi wao; lakini pia serikali hupoteza dira katika 

kusimamia malengo ya nchi. Hivyo, maadui wa ndani na nje ya nchi kuitumia fursa hiyo kwa 

kufanya lolote walitakalo. Hali hii huipelekea nchi isitawalike kwa matakwa ya raia wake na 

badala yake wananchi wa kipato cha chini ambao ndio wengi, watafanywa ngazi ya 

kuyawazesha matakwa ya wachache wenye nguvu - kuzihodhi amali za nchi pasi na 

kigugumizi kutokana na sheria za nchi kuwa chapwa. 

4.4.3.1 Mitindo iliyotumika katika Maudhui ya Umuhimu wa Sheria  

Swali la kibalagha na Takriri: "... Nchi zinaongozwa na watu, kumbe zinaongozwa na 

nani? Hakuna malaika. Ndivyo alivyotaka Mungu. Tujiongoze wenyewe: sisi hawa hawa. 

Lakini haziongozwi na akili za mtu. Zinaongozwa kutokana na sheria." (UK 14:2: N).  

Matamko hayo yamebeba maana nzito ambayo imekusudiwa kuwazindua wananchi wa 

Tanzania. Ni uamsho wa Mwalimu kwa Watanzania watambue wajibu wao kama wanadamu 

hapa duniani. Kwamba mbali na ushirikiano katika kuyatenda mambo ya kuwafaa katika 

maisha yao hawanabudi kuwa na kiongozi baina yao. Ndiyo maana akasema: " ... Nchi 

zinaongozwa na watu, kumbe zinaongozwa na nani? Kumaanisha kwamba, Watanzania ni 

watambue kwamba hakuna mtu au kiumbe chochote hata mfano wa “Malaika” atakayekuja 

kuwaongozea nchi yao. Kwa mwegemo huo akasisitiza tena kwa kusema “hakuna malaika” 

akimaanisha kwamba “Malaika” ni viumbe wenye sifa ya utukufu, wasiomuasi Mola wao 

kwa lile waamrishwalo, hawamkosei katika utekelezaji wa majukumu yao tofauti na 

mwanadamu ambaye anasifa ya kokosea na uhiari wa kuifuata njia ya heri au shari.  

Mwalimu aliwataka Watanzania watambue kwamba si katika utaratibu wa Mwenyezi Mungu 

kuwaagiza malaika duniani kwa ajili ya kuwatendea wanadamu majukumu yao ya 

kuwaongozea katika pilikapilika zao za kimaisha - kama walivyotakiwa na muumba wao ili 

waweze kuyafikia malengo ya maisha yao hapa duniani. Kwa uzito huo, Mwalimu 

aliwasisitiza tena na tena kwa kusema: “ni sisi hawa hawa” akimaanisha ni wanadamu 

(Watanzania) wenye jukumu hilo la kuiongoza nchi yao wenyewe. [Na kwamba wasimtafute 

Mwenyezi Mungu muhali ikiwa watabweteka kwa kutokutekeleza wajibu wao hapa duniani 

wasidhani kwamba Mwenyezi Mungu atawatuma malaika kuja kuwatendea majukumu yao. 

La hasha!] Ni wanadamu (Watanzania) wenyewe wajifunge kibwebwe wazitumie neema 

walizojaliwa na Mungu wao kama vile akili, afya, ukamilifu wa viungo na mazingira faafu 

washirikiane kwa pamoja katika kuyatenda majukumu yao ambapo kwa ufanisi wake ni 
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waione ni dhima kumpata kiongozi wa kuwatangulia katika maamuzi na utendaji wa mambo 

yao kijamii.  

Mwalimu aliendelea kutomelea kwa kuwatanabahisha Watanzania watambue kwamba 

mwanadamu si kitu fahari mbele ya Mwenyezi Mungu bali ni dhaifu na mwenye elimu 

kidogo tu! - aliyotunukiwa na Mwenyezi Mungu. Kwa hivyo, hawezi kuyaongoza mambo 

bila ya kuzingatia sheria. Ndiyo maana akasemat ena: … (Nchi) Lakini haziongozwi na akili 

za mtu. Zinaongozwa kutokana na sheria." Yaani wanapomtafuta kiongozi ni watambue 

kwamba ni mwanadamu mwenzao ambaye ana madhaifu kama wao. Hivyo, ni lazima 

kiongozi awe na tahadhari, asiongoze nchi kutokana na utashi wa nafsi yake kwa sababu 

akifanya hivyo ataitumbukiza nchi katika maangamizi na badala yake anapaswa kushikamana 

na sheria za nchi zilizowekwa ili kulinda maslahi ya wananchi na taifa zima kwa ujumla.  

Chembelecho utii wa sheria za nchi, Mwalimu iliwazindua Watanzania kuhusu uongozi 

mwema. Matumizi ya balagha kwa jinsi yalivyotumika yalikusudiwa kuzivuta fikra za 

hadhira kuhusu makemevu ya viongozi kuongoza pasi na kuzingatia sheria za nchi. Hivyo 

basi, watanzania walishawishiwa watambue kwamba wana dhima ya kuhakikisha kila 

unapowadia uchaguzi wa viongozi – wahusike kikamilifu katika kumpata kiongozi mwema 

na mwenye kufuata sheria zilizowekwa kwa minajili ya kudumisha umoja, upendo na amani 

miongoni mwao.  

Tafsida kengeushi, sentensi changamano na ambatano: "... . Haiwezekani mtu anapata 

ushauri kwa mkewe, kesho tunakuta jambo fulani. Eh! … Hamwezi kutawaliwa hamtambui 

na hata hamjui mkewe kesho atamwambia nini!” (UK 14:3/15:1: N).  

Ijapokuwa kunauwezekano kiongozi yeyote kupata ushauri kutoka kwa mke wake, jambo 

lisilokubalika kwa mtazamo wa Mwalimu ni ushauri unao kinzana na katiba. Kusema 

haiwezekani na hali inawezekana ni matumizi ya lugha yanayolenga kuonyesha kwamba 

yeye haridhiki na jinsi serikali inavyoendeshwa. Kwa hiyo kuruhusu hali hiyo kuendelea ni 

sawa na kuthubutu kupotoshwa na tashwishi za mwanamke ambazo zinaweza kuiangamiza 

jamii. Tamko hilo lilitolewa kwa nia ya kuwashawishi Watanzania kukataa kuongozwa na 

viongozi wasio kuwa na msimamo hata wakapuuza sheria za nchi.   

Kauli "…hamwezi kutawaliwa hamtambui na hata hamjui mkewe kesho atamwambia 

nini!" – Ni udhihirisho wa udhaifu katika jamii ambapo mwanamke anachukuliwa kama 

kiumbe dhaifu na asiye na mamlaka mbele ya wanaume katika kutoa maamuzi mazito 
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yanayoihusu jamii. Kulingana na  jinsi uongozi wa Tanzania ulivyosawiriwa na Mwalimu 

inaelekea kwamba nchi ilikuwa imekosa dira kutokana na ukiukwaji wa sheria. Ndiyo maana 

zikamchomoka fikra kengeushi kuonyesha jinsi alivyoguswa moyoni. Hii ni njia mojawapo 

ya kuwakemea viongozi ambao kwa maoni yake ni wazembe katika majukumu 

waliyokabidhiwa na raia wao hata ikawa ni wazikiuke sheria zilizomo katika katiba ya nchi 

kwa matashi binafsi. Kwa mkengeuko huo, Mwalimu aliwashawishi Watanzania wote 

kuhakikisha kwamba kila unapowadia uchaguzi Watanzania hawana budi kushiriki katika 

uchaguzi; na wawe wamakinifu ili wawapate viongozi wema, waadilifu na wenye kufuata 

sheria za nchi kwa manufaa ya jamii na taifa zima kwa ujumla.   

4.4.4 Maudhui kuhusu Rushwa 

Rushwa ni katika maswala yaliyomkera Mwalimu katika kipindi cha maongozi yake na hata 

baada ya kung'atuka kwake. Ni miongoni mwa matatizo ambayo Mwalimu aliyavalia njuga 

kwa hima ya kuyatokomeza. Ingawa hivyo, kila uchao "rushwa” ilionekana kuota mizizi na 

ndio ikawa daima akijiuliza kwamba, ni kwa jinsi gani watu wanaziweka roho zao rehani 

kwa kuiuza au kuinunua "haki" - kwa kutumia rushwa. Hata iwe viongozi wa nchi nao 

wahusike (katika ulaji rushwa) ilhali sheria kuhusu makataa yake zingali mikononi mwao! 

Kwa kumbukizi za Mwalimu Nyerere, ilikuwa ni imani yake kwamba tatizo la Watanzania 

kuhusika katika rushwa lingekuwa ni masimulizi kwa enzi za maongozi yake na sio baada ya 

kung'atuka kwake.  Enzi za maongozi yake (Mwalimu Nyerere) tatizo la rushwa lilipokuwa 

limeshamiri - walifanya jitihada za kulikomesha kwa haraka.  

Mbali na sheria zilizokuwa zikitekelezwa na mahakama, viongozi wa chama na serikali, 

tatazo la rushwa liliundiwa kanuni kupitia chama cha TANU na baadaye CCM Kwa ilani ya 

kumtaka kila mtu akiri kwa dhati ya moyo wake kwamba: "Rushwa ni adui wa haki. Sitatoa 

wala sitapokea rushwa" - waliunda sheria za utekelezwaji wake. Sheria ilikuwa baada ya 

mahakama kuthibitisha kwamba mtuhumiwa kala au kapokea rushwa, mtuhumiwa alipewa 

kifungo cha miaka miwili na viboko kumi na viwili wakati wa kuingia na kumi na viwili 

wakati wa kutoka. Iliaminiwa kwamba, viboko kwa mtu mzima na hasa kwa mwanamume 

ilikuwa ni aibu. Akitendewa hivyo, mbele ya familia yake itakuwa ni soni (aibu) kwake na 

kwa familia yake. Hata wanapotangamana naye baada ya kumaliza kifungo chake, fedheha ya 

matendo yake yalionekana yakiendelea kumwandama. Kwani angeisuta nafsi yake kwa 

kumtumbukiza katika uovu wa “rushwa”. Suala la rushwa enzi za maongozi ya Mwalimu; 

lilikuwa ni limulikwe katika nyanja zote za maisha ya Mtanzania. Kila Mtanzania ikawa ni 
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ajihadhari kwa rushwa - ima kwa kuitoa au kwa kuipokea. Na ndiposa Mwalimu akiliona 

tatizo la rushwa  enzi za maongozi yake lilikuwa na ahueni tofauti na siku za usoni baada ya 

kung'atuka kwake. Kwa hivyo, changamoto ya Mwalimu kwa Watanzania ikawa ni alikemee 

kwa matendo (tatizo la rushwa) bila ya kumuonea mtu yeyote haya; ima kwa wadhifa wake 

au kwa utaifa wake maadam athari yake inawaendea Watanzania.  

 

4.4.4.1 Mitindo iliyotumika katika Maudhui ya Rushwa 

Takriri na tashtiti: " ... Tulitaka watu wajue tutakuwa wakali sana na wala rushwa ndani ya 

serikali na wale wanaotoa rushwa. Mwanzo kabisa wa kujitawala tulitaka kila mmoja 

ajue...." (UK 15:3/16:1: N) 

Usanjari wa takriri: (UK 15:3/16:1: N) ni utumizi wa lugha wenye udhihirisho wa maongozi 

ya Mwalimu Nyerere; ambapo kwa kumbukizi zake (Mwalimu) ni kwamba, silaha mojawapo 

waliyoitumia kuhusu ulaji rushwa enzi za maongozi yake ni pale walipoudhirishia umma wa 

Watanzania msimamo wa serikali mapema, mara tu baada ya kujikomboa kutoka katika 

makucha ya Wakoloni kwamba daima “viongozi wa serikali watakuwa wakali sana na wala 

rushwa”. Msimamo ambao si tu kwamba ulikuwa ni wa kuwaonya Watanzania wasithubutu 

kujihusiaha na rushwa lakini umuhimu wa viongozi katika kuikemea rushwa. Kwa pamoja 

watambue kwamba serikali itakapowabaini hawatoipata salama. Nia na madhumuni ikiwa ni 

kuhakikisha kwamba kila mmoja katika jamii anaipata haki yake kwa wakati na kwa uadilifu. 

Tashhisi, takriri na uchanganyaji ndimi: "Tukapitisha sheria kwamba mtu akila rushwa, 

eh! Kiongozi wetu anakula rushwa: anayetoa, aliyepokea, wazanaki wanasema manzi ga 

nyanza …" (UK 15:3 / 16:1: N).  

Hizi ni kumbukizi za Mwalimu enzi za maongozi yake; ambapo Watanzania wanazinduliwa 

wazisute nafsi zao – kwa leo yake suala la rushwa limeonekana ni la kawaida. Rushwa 

inatedwa bila ya aibu. Tofautu na enzi za maongozi ya Mwalimu ambapo ingawa ilikuwepo 

lakini kwa leo yake baada ya kung’atuka ilitia fora hata ikawa ni aikumbuke enzi zake. Kwa 

mshangao alisema: “eh! Kiongozi wetu anakula rushwa”. Kumaanisha kwamba, ilikuwa ni 

muhali watu kujidhihirisha hadharani hasa kwa viongozi ilikuwa ni aibu kubwa zaidi. 

Viongozi ndio walioamua iwepo sheria ya kuchapwa viboko wakati wa kuingia na kutoka 

jela; na ulikuwa ni wito wa viongozi kwa pamoja kuhakikisha kwamba wanaisimamia sheria 

za nchi. Hivyo, kiongozi kuonekana ya kwamba ndiye mvunjaji wa sheria ilikuwa ni aibu 

zaidi kuliko raia wa kawaida.  Na ndio leo yake ikishangaza si tu inatendwa hadharani; lakini 

na viongozi wakihusika na kuhusishwa bila ya hofu ya kumuonea nani aibu.  
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Mwalimu aliendeleza simanzi yake na kuishangaa Tanzania ya leo yake kwa kusema: 

“Manzi ganyanza” – maneno ambayo ni ya lugha ya Kizanaki kumaanisha kutomchelea 

yeyote kwa kosa alilotenda. Ambapo kwa kuhawilisha na tatizo la “rushwa” kwa enzi za 

maongozi yake (Mwalimu) – alikuwa akiudhihirishia umma kwamba, hakuna aliyehurumiwa 

madhali kabainika ima ni mtoaji, mpokeaji, ni kiongozi au si kiongozi ni raia au si raia 

Watanzania wote waliipata adhabu sawa: viboko kumi na viwili wakati wa kuingia jela na 

kumi na viwili wa kati wa kotoka; tena kwa mbiu kwamba akamuonyeshe mkewe (majeraha 

kwa ulaji rushwa wake). Ikiaminiwa kwamba adhabu hiyo inge mfunza kukataa kutoa au 

kuipokea rushwa. Na kwamba awe tayari kumfichua anayemshawishi kwa rushwa.  
 

Maswali ya kibalagha, tafsida kengeushi, uzungumzi nafsi na takriri neno: Safari moja, 

Mgiriki mmoja alipita pita anajitapatapa humu anasema "mimi serikali yote ya Tanzania iko 

mfukoni mwangu". Nikasema "mshenzi sana huyo. Serikali yote ya Tanzania iko mfukoni 

mwake? Anamfuko mpana kiasi gani?". ... ni kasema "huyo mshenzi anasema hivyo?". 

Nikajua anahonga watu. Hawezi kusema hivyo bila kuhonga watu lakini vigumu kumpata. 

Lakini nikaona, hata hivyo, nitamfundisha tu. Nikamtia ndani. Nikatiwa msukosuko hapa! 

"Mwalimu mwachie" ni kawaambia "simwachii, hana adabu" Mzee Kenyatta akaniletea 

ujumbe akisema "huyo mtu tunamfahamu, bwana mwachie" Nikasema "simwachii hata 

kidogo. Simwachii. Siwezi kumwachia, hana adabu, anasema serikali yangu yote iko mfukoni 

mwake! Simwachii hata kidogo ...” (UK 17:2: N)  
 

Kauli hizi, ni katika kumbukizi za Mwalimu Nyerere enzi za maongozi yake kwamba, 

walikuwa hawamchelei ye yote pindi ilipokuwa ikibainika kwamba amehusika katika kutoa 

au kupokea rushwa. Uongozi wa serikali haukuiachia mahakama peke yake kutoa hukumu. 

Mfano wa kumbukizi ni ule wa Mdiplomasia wa Kigiriki. Pindi alipodiriki kuutangazia 

umma kwamba serikali yote ya Tanzania iko mfukoni mwake. Kauli ambazo Mwalimu 

aliziona ni za kijeuri - hata akafikia kuuliza umma wa Watanzania kibalagha: "….Serikali 

yote ya Tanzania iko mfukoni mwake? Anamfuko mpana kiasi gani?" aliwashawishi 

Watanzania waitambue kwamba matamshi hayo ni ya kuwadharau Watanzania pamoja na 

uongozi wao ya kwamba si lolote si chochote mbele yake (huyo Mdiplomasia). Na ndiposa 

Mwalimu akiyaona matamshi ya namna hiyo ya kwamba ya na mizizi ya rushwa; kwani ni 

muhali kwa nchi kwa taswira ya ukubwa na vilivyomo ndani yake kusemwa kwamba mtu 

anaweza kuiweka nchi katika mfuko wake wa nguo anayovaa. Hata kama ingekuwa si katika 

mfuko wa mtu na nguo yake, lakini pia hakuna awezaye kushona mfuko wakuitosheleza nchi 
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kuingia ndani yake. Kwa hivyo (Mdiplomasia huyo) aliyatamka maneno hayo bila ya hofu 

kutokana na hongo alizokuwa akizitoa kwa viongozi kiasi cha kuamini kwamba hata akifanya 

kosa hatafanywa lolote. 

Kwa matamshi hayo, nui ya Mwalimu ilikuwa ni kuwashawishi Watanzania wajiepushe na 

wajihadhari na walarushwa. Wawe wamakinifu kwa kila unapowadia wakati wa uchaguzi ili 

kuwapata viongozi wenye machungu wa kuiona rushwa kwamba ni tatizo. Wwawe wenye 

uwezo wa kuikemea na kuitokomeza popote itakapobainika katika maisha ya Mtanzania.   

Wahakikishe wanawapata viongozi wasio wala rushwa lakini wenye uwezo wa kuikemea 

rushwa bila ya kumuonea mtu yeyote aibu kwa jinsia, hali au hadhi yake. Kwa sifa kwamba 

awe ni kiongozi atakayethubutu kusema "Rushwa kwangu ni mwiko" na matendo yake pia 

yasadifu kauli hiyo, hata kama ni jamaa au rafiki zake wa karibu - wanamwingiza katika 

rushwa awe na uwezo wa kuwaambia kwa dhati kabisa kwamba: "Ikulu ni mahala 

patakatifu. Mimi sikuchaguliwa na wananchi wa Tanzania kuja kupageuza kuwa pango la 

walanguzi". Kwa maana kauli iwe ni ya kutoka moyoni ili kuwafanya wamheshimu na 

wasirudie tena kumghilibu kwa rushwa.  

Takriri na maswali ya kibalagha hatukuwa tuna utani utani juu ya mambo haya ya rushwa, 

juu ya mambo haya ya rushwa hatukuwa na utani na mtu. Rushwa ni jambo la hatari kabisa, 

huwezi kuinunua haki. Haki hainunuliwi, thamani yake ni shilingi ngapi?” (UK 18:2: N)  

Kauli hizi ni uamsho kwa Watanzania watambue kwamba haki ya mtu haiwezi kununuliwa 

kwa thamani yoyote ile iwayo. Wala haki haiwezi kumithilishwa kwa jitihada yoyote ya 

mwanadamu ama kiumbe chochote chenye uhai na kisicho na uhai. Kumaanisha kwamba, 

uratili wake (uzito / mizania ya - haki) anaujua Mwenyezi Mungu Muumba wa mbingu na 

ardhi na vyote vilivyomo.  

Kutagaa kwa rushwa takriban kwa kila Nyanja ya maisha ya Mtanzania, kulimpelekea 

Mwalimu kuikumbukia enzi ya maongozi yake; hata ikawa ni aseme:  “… hatukuwa tuna 

utani utani juu ya mambo haya ya rushwa” kumaanisha kwamba, kwa uzito wa ubaya wa 

rushwa, kwa yeyote aliyehusika hawakumchelea ima kwa hadhi yake au kwa utaifa wake 

daima Watanzania walitakiwa watambue kwamba:  Haki hainunuliwi, na kwamba daima 

ilikuwa ni iwapitikie kwa kuzisuta nafsi zao kwamba ikiwa wangeitenda; thamani yake ni 

shilingi ngapi?” kumaanisha kwamba haki si jambo la kuweza kuthamanishwa na kitu au 

jambo lolote.  Kwa hivyo, ni wajibu wa kila mtu kwa nafasi yake kutekeleza wajibu wake ili 

iwe ni sababu ya mwingine kuipata haki yake pasi na kutaabishwa. Kama ilivyo ada kwamba 
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kila mwanadamu anawajibu kwa mwingine na hayo ni katika maumbile waliojaaliwa na 

Muumba wao Mola wa viumbe vyote. Na hii ndiyo kusema: kwa kutambua kwamba watu 

wanategemeana ni sababu toshelezi kwamba kila mmoja anahaki ya kumtendea mwingine 

haki yake kwa uadilifu. Kwa hivyo, ushawishi wa Mwalimu kuhusu rushwa kwa Watanzania 

ulikusudiwa kuwafanya watambue kwamba kuikubali rushwa ni kuikubali dhuluma. Hii ina 

maana ya kwamba, haki ni amana ambapo kila mmoja atawajibika kwa Mola wake kwa jinsi 

alivyowatendea viumbe wengine haki zao (alivyowajibika katika kuwapatia watu wegine 

haki zao kwa wakati na kwa uadilifu). Huo ukawa ni wito kwa Watanzania na pengine kwa 

walimwengu wote kuipiga vita rushwa kwa mbiu kwamba “Rushwa ni adui wa Haki. Haki 

hainunuliwi !”  

Istiara, tashhisi na tafsida kengeushi: “Rushwa ya Tanzania siku hizi haina aibu. Tanzania! 

Sasa kananuka.” (UK 19:1: N) 

Kwa kauli hizi; tendo rushwa linapewa sifa za Mwanadanu; mwanadamu ambaye 

anawezekana akahisi aibu au furaha na wenzake wakambaini. Kwa hivyo, muktadha wa kauli 

kwamba: “Rushwa ya Tanzania siku hizi haina aibu” hudhihirisha hali ya kuonyesha 

fedheha; ambapo kwa hulka ya mwanadamu matendo yanapovishwa sifa za mwanadamu au 

mwanadamu anapojivua au kuvuliwa sifa zake, ni kuonyesha udhalili dhidi yake kwa 

kuvuliwa heshima yake ya kimaumbile. Ndiyo iwe ama amejidhalilisha mwenyewe au na 

kiumbe mwenzake. Ni uhawilisho wa tendo la rushwa kuonekana kwamba si jambo la aibu 

tena. Ni udhihirisho wa kwamba madhali mwanadamu ndiye mtendaji wa tendo hilo, 

inapokuwa limevikwa sifa ya kwamba halina aidu tena; ni kumdhihirishia mwanadamu huyo 

mwenye kulitenda kwamba amejivua utu na heshima yake na kwa hivyo yu ana fanya mambo 

ya aibu hadharani tena bila ya hofu ya kuonekana kwamba anadhalilika. Anadhihirishia 

umma jinsi ambavyo amechujuka utu wake; ameikosa thamani ya kimaumbile si tu mbele ya 

wenzake lakini pia hata kwa muumba wake; ambapo kwa hakika ya mwananadamu ni 

miongoni mwa viumbe waliobara ikiwa watauheshimu utu wake na heshima yake mbele ya 

viumbe wengine.  

Fauka ya hiyo kauli kwamba ‘Tanzania sasa kananuka” wakadhalka ni mtagusano wa 

uhamishaji wa sifa za mwanadamu au kiumbe kingine chenye uhai – ambacho kwa sifa ya 

kunuka anaweza / kinaweza kuipata. Kwa hivyo kuonyesha udhalili wake wa kutokusifiwa 

tena kwa uzuri. Ambapo kwa muktadha wa rushwa; nchi ya Tanzania inapewa sifa ya 

kunuka; kuonyesha kwamba si yenye kupendeza tena kwa kusifiwa kwa mazuri imekosa 
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hadhi kwa watu kuipupia kwa mafanikio; kumaanisha kwamba, watu wanaona dhiki kuishi 

katika mazingira ambayo hayawavutii. Ni kero katika kuyaendea maisha yao – hawawezi 

kuipata haki yao bila ya kuinunua (kujihusiha kwa rushwa) na kwa hivyo nchi haitamaniki 

kutokana na kukithiri kwa rushwa.   

Unukuzi: “… Njoo kesho inaweza kuwa ni njia ya kuomba rushwa”.  (UK 44:2: AA)  

Hizi ni kauli zinazoonyesha simanzi kwa raia wanaotenzwa nguvu kwa haki zao. Kauli “Njoo 

kesho” ni ishara ya vitabia lugha vinavyochakachua fikra za mwanadamu kwa kumfanya 

aitenze nafsi yake kwa rushwa kwa minajili ya kuiokoa haki yake iliyotiwa kitanzi na 

mwenye mamlaka; (“Njoo kesho”) ni kauli ambazo hazina mashiko hasa zinapotumiwa na 

watendaji ofisini. Kukataa kwao kutoa majibu sahihi, au kutoa huduma inayotakiwa kwa 

wakati na kwa uadilifu, sio kuonyesha kwamba hayo ndiyo mamlaka bali ni kuonyesha 

kwamba wakipewa chai kidogo mambo yanaweza kuharakishwa.  Kwa hiyo, simanzi hii ya 

wanyonge ya kununuliwa haki zao kijanja kwa maneno ya “Njoo kesho’ ni ushawishi wa 

kuwazindua Watanzania ili wawe macho kila unapowadia wakati wa uchaguzi na wawapate 

viongozi wanaoitambua dhima ya uongozi. Mtawalio wa fikra zao iwe ni kwamba daima 

wanahitajika wawe waadilifu popote watakapokuwa katika mpwito wa maisha yao kama 

viongozi jamii.  

Msemo: "Samaki mmoja akioza wote huoza." (UK 9:2: MMT) & (UK 46:2: AA) 

Haya yalikuwa ni makemevu dhidi ya wale walioukuwa wakiukejeli uendelevu wa umoja na 

amani uliopo miongoni mwa Watanzania. Kwa hivyo, Mwalimu aliionya jamii isiwafumbie 

macho maadui ili wasipate mwanya wa kuwaathiri wengine kwa tamaa zao. Usadifu huu ni 

kutokana na viongozi waliokuwa wakihimiza umoja na amani chini ya misingi ya ujamaa 

lakini ikawa ni wapenyeze matakwa yao binafsi ya kujiimarisha kiuchumi huku umma 

ukiendelea kutaabika kwa umasikini. Kwa hivyo, wananchi wamekuwa wakihoji kwamba ni 

kwa jinsi gani inawezekana katika nchi ya kijamaa – wachache waweze kujipatia fedha za 

kujianzishia shughuli kubwa kubwa za kibiashara kiasi cha kujenga tofauti ya kimapato ndani 

ya nchi masikini.  Hali hii iliwapelekea wananchi kuona kana kwamba wanafanyiwa kejeli 

kwa kuhimizwa kuishi kijamaa ilhali misingi yeke haisimamiwi ipasavyo. 
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4.4.5 Maudhui kuhusu Ukabila na Udini  

Haya yalikuwa ni matatizo miongoni mwa matatizo mengi ambayo Mwalimu aliyabaini mara 

baada ya kung’atuka kwake. Baadhi ya Watanzania walijinasibu kwa ukabila na udini kama 

chambo cha kuyafanikisha matakwa yao kupitia umma wa Watanzania. Baadhi ya viongozi 

waliwaghilibu wananchi ili wawaunge mkono katika kupata madaraka. Makabila 

yalichukuliwa kama kibebeo cha kieneo katika kumkubali nani awe kiongozi wao ima wa 

jamii au kitaifa. Baadhi ya wananchi walivutika kiimani kwa fikra kwamba nchi 

ingetawaliwa kwa kuzingatia imani ya dini yao.  Kwa uoni huo, Mwalimu aliwatahadharisha 

Watanzania wajiepushe na unasaba huo kwa hofu ya kuwatumbukiza Watanzania katika vita 

vya wenyewe kwa wenywe na kuipoteza hali ya amani iliyokuwapo tangu azali. 

4.4.5.1 Mitindo iliyotumika katika Maudhui ya Ukabila na Udini 

Usimulizi, tashhisi unukuzi na maswali ya kibalagha: "… yuko mama mmoja anatoka 

Uganda. Katika mazungumzo yake akaniambia. Mzee, mimi nilikuwa nafanya kazi katika 

Jumuiya ya Afrika Mashariki na, tulipokuwa katika Jumuiya, tulikuwa tunawajua 

Watanzania: si lazima watuambie. Sisi wa Uganda, tulikuwa tunajuana kwa makabila yetu. 

Wa – Kenya walikuwa wanajuana kwa makabila yao. Watanzania hatujui makabila yao hata 

kidogo. Ilikuwa ni tofauti ya wazi kabisa. Sisi tunasemana kwa makabila. Kenya 

wanasemana kwa makabila. … tukiungana hivi, nchi hizi zikawa nchi moja ukabila wa Kenya 

utapungua, ukabila wa Uganda utapungua. Kwa nini? Kwa sababu, katika nchi moja hivi ya 

Afrika Mashariki, Wakenya watajiita Wakenya.  Mkitutazama hivi Watanzania mtaanza 

kuzungumza matatizo yenu 'sasa tuna matatizo', mnamtafuta mchawi. Mchawi yule 

mtamtafuta kwa Watanzania kwa Waganda. Ninyi mtajiita Wakenya, hamtatafuta kwa 

Wakikuyu na Wajaluo, hawatajibagua hivyo. Ndani ya shirikisho, hamwezi kujibagua hivyo 

mkajiita 'sisi Wakikuyu' 'sisi Wameru' hata kidogo! Mtasema 'sisi Wakenya' " (UK 23:1-3: N) 

Ni kwa kupitia ufa huu wa ukabila na udini ambapo Mwalimu aliitumia balagha hii 

kuwatahadharisha Watanzania ubaya wa kuuendekeza ukabila na udini katika mambo 

yanayohusu umma. Aliwakumbusha jinsi ambavyo Watanzania walivyokuwa wakiishi 

kidugu kiasi ya kwamba wange taniana kwa makabila yao au kwa dini zao. Ikawa ni utani na 

sio udhati wa mwingine kuuingiza katika utendaji. Fahiwa ya matunda yake, wapenda amani 

ulimwenguni ikawa ni waisifie Tanzania ya kwamba ni kama “kisiwa cha amani” kutokana 

na upendo na ushirikiano uliomo baina yao. Watanzania ambao utambulisho wao mbele ya 

wengine ni “Utanzania” na sio vinginevyo kwa makabila yao ingawa ni zaidi ya mia moja na 

ishirini na tatu. Kwa maono hayo, ushawishi wa Mwalimu kwa Watanzania ni kuwahimiza 
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watambue kwamba, njia bora ya kuufuta ukabila na udini ni watu kuzifua nyoyo zao kwa 

kuzungumza na kutenda mambo ya umoja kwa pamoja. Wasijali kabila au dini ya mtu. Pia 

ikiwa ni kiongozi basi awe ni kiongozi wa Watanzania wote na sio kuuweka mbele  ukabila, 

udini au sehemu alikotokea. 

Maswali ya kibalagha na tashhisi: "… "Tunataka Rais wetu". Kwa Tanzania, haiwezekani 

ukampata Rais ambaye hana kabila. Utampata wapi?. Hatuwezi kuwa na Rais ambaye hana 

kabila. Atakuwa na kabila. Hatuta mkataa mtu kwa sababu ya ukabila wake. Kumbe 

tutafanyaje? Lakini, hatutamchagua mtu kwa sababu ya ukabila wake. Hatuwezi kumkataa 

mtu kwa sababu tunasema 'fulani tunaona anazo sifa za kuweza kuwa kiongozi wetu lakini 

ah! bwana ni Mkara! Mkara huyu sifa zote anazo lakini tunasema 'ah! Jamaa ni Mkara', 

hatutafanya hivyo. Hatutamkataa kwa sababu ya kabila lake. Tukifanya hivyo, tunafanya 

dhambi kubwa. (UK 24:4/25:1: N) 

 

Kutokana na mkengeuko wa wagombea nafasi ya urais kuwa ya kuzingatia udini na ukabila; 

kwa dhana kwamba ni muhali kumpata kiongozi asiyekuwa na dini au kabila. Hali hii ndiyo 

iliyomfanya Mwalimu kuuliza kibalagha kwamba Utampata wapi? Kumaanisha kwamba 

haiwezekani kweli kumpata mgombea asiyekuwa na dini au kabila lake. Kwa hivyo akauliza 

tena kibalagha kwamba: Kumbe tutafanyaje? Kwa jawabu kwamba uzingatuvu ni lazima 

uwe ni kwa kutathmini sifa za kiongozi bora ambazo ni pamoja na kutojali dini au kabila lake 

ikiwa tu sio mwegemo anaouchukulia kama kigezo cha kumwezesha kupata kura na kwamba 

sio mtazamo atakaouzingatia katika  maongozi yake. Kwa hiyo, mbinu ya lugha iliyotumia 

Mwalimu ni mshawasha kwa Watanzania, akiwataka wawachague viongozi wenye sifa na 

watambue ya kwamba udini na ukabila ni tatizo linalohitaji kutokomezwa pasina kumchelea 

yeyote kwa hali, hadhi au kwa mali yake. 

Tashhisi na takriri: Lazima tumpate rais atakayesema “Lo! Tunakwenda wapi huku, 

tunaanza kuzungumza ukabila na ukaburu!. Akemee na, akiukemea, watu wanamwamini 

waseme ‘huyu anasema inatoka moyoni hasemi tu kwenye… ’ (UK 26:1: N)  

Haya ni makemeo ya Mwalimu kuhusu tatizo la ukabila kwa Watanzania. Matumizi haya ya 

lugha ni taswira ya jinsi ambavyo ukabila na udini ulivyokuwa enzi za maongozi ya 

Mwalimu. Haukushamiri kama ulivyokuwa baada ya kung’atuka kwake. Imekuwa ni 

mshangao ukabila kuchukuliwa kama nyenzo ya kuyawezesha matakwa (malengo) binasfi 

kupenyeza kwa urahisi katika asasi za umma; ikiwa ni pamoja na kumpata mgombea ama 
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kiongozi kwa njia isiyo ya halali. Hali hiyo imepelekea amani ya nchi kuyumba. Kwa taswira 

hiyo, suluhisho pekee lilonekana ni kumpata kiongozi (Rais) asiye mkabila lakini mwenye 

utambuzi kwamba ukabila ni tatizo; mwenye uwezo wa kulikemea tatizo la ukabila na udini; 

na anayeaminika na Watanzania kutokana na uaminifu wake ya kwamba makemevu yake 

yanatoka mwoyoni. 

Takriri:  "Rais tunayemtaka ni Mtanzania. Huwezi kumpata Rais Mtanzania asitoke ama 

Zanzibar ama Tanganyika. Anatoka ama Zanzibar ama Tanganyika, lakini hatumchagui kwa 

sababu ya Uzanzibari wake, hatumchagui kwa sababu ya Utanganyika wake. Na, akiuweka 

mbele Uzanzibari wake, akiuweka mbele Utanganyika wake, tunajua huyu mtu hatufai. …" 

(UK 12:3/3:1: N) 

Nia ya kauli hizi ni kutoa tahadhari kwa Watanzania hususani wapiga kura - kuzitambua sifa 

za kiongozi wa nchi ya Tanzania ambapo kauli "Rais tunayemtaka ni Mtanzania” ni sharti 

linalowahusu Watanzania wote kwamba wawe makini kila unapowadia uchaguzi 

wamchuguze mgombea kwa kuzingatia sifa ya uraia wa Tanzania. Na kwa tamko: Lakini pia 

takriri ya tamko: “Huwezi kumpata Rasi Mtanzania asitoke ama Zanzibar ama 

Tanganyika. Ni kumaanisha kwamba huu ni utanabahisho unaohalisika kwamba haiwezekani 

kweli kumpata rais Watanzania akawa si Mzanzibari au Mtanganyika. Na ndiyo ikawa ni 

aithubutishe kauli hiyo kwamba ukweli huo hauwezi kufutika ni lazima Rais huyo awe:  

“Anatoka ama Zanzibar ama Tanganyika” huo uliokuwa ufahima wa Mwalimu kwa 

Watanzania watambue kwamba sehemu hizi mbili (Zanzibar na Tanganyika) ndizo 

zilizoungana na kuzaliwa Tanzania. Hivyo, ni busara Utanzania ukazingatiwa zaidi ya mtu 

kwa eneo lake anakotokea kwa minajili ya kudumisha Muungano na kuepuka athari 

zinazoweza kupelekea ubaguzi wa kieneo na kwa hivyo kuuvunja Muungano.  

Na kwa tashwishi, Mwalimu aliwatahadharisha Watanzania tena na tena kuhusu mgombea 

yeyote ambaye angependa kuwa kiongozi wa Watanzania ya kwamba, Watanzania wasihofu 

kumpembua sifa zake bainifu na kwa tashtiti akisema: “… akiuweka mbele Uzanzibari 

wake, akiuweka mbele Utanganyika wake, tunajua huyu mtu hatufai. Kumaanisha kwamba 

Watanzania hawana budi kuwa makini wakati wa uchaguzi hasa pale viongozi wanapojinadi 

na kujinasibu kwa sera zao; wasisite kuwafayia tathmini kwa minajili ya kumpata kiongozi 

bora na sio bora kiongozi. Lakini pia kwa hofu ya kuzuka kwa ubaguzi wa kieneo; udini au 

ukabila; Watanzania hawanabudi kuwa macho; hasa wakati wa uchaguzi wa viongozi.  
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Maswali ya kibalagha na tashhisi: "… kwa kujua kwamba mimi ni mkatoliki, basi 

akaandika tu mahala kwamba 'Mwalimu yule ni Mkatoliki kajaza Baraza la Mawaziri 

Wakatoliki watupu'. Ah! Nikaiona ile, nikamwambia Bibi Joan Wicken, alikuwa ananisaidia, 

'je ni vipi, mimi si jui dini za watu hawa, nifanyie uchunguzi katika Baraza la Mawaziri dini 

zao zikoje maana sijui kabisa.'. nilikuja kuwashtukia, ah! Kumbe huyu Mkatoliki au kumbe 

huyu nilikuwa simjui … tulikuwa hatujali kabisa dini ya mtu hata kidogo. Tulikuwa 

hatuchagui mtu kwa dini yake, kwani anakuja kusalisha hapa? Tunachotaka ni Rais wa 

Tanzania, tutajuaje kama ana dini au ni dhehebu gani, hatujali kabisa.'  (UK 26:2/27:1-2: N) 

Hizi ni kumbukizi za Mwalimu kuhusu mapambano dhidi ya udini enzi za maongozi yake.  

ambapo Mwalimu akiuona ni uzushi ya kwamba amehiari kuukumbatia ukatoliki Ikulu. 

Mbali na kutaka uchunguzi ufanyike aliziona shutuma hizo ya kwamba ni majungu ya 

nayokusudiwa kumvunja nguvu katika jitihada zake za kukemea udini na ukabila. ukabila na 

udini haukupewa nafasi enzi za maongozi ya Mwalimu Nyerere. Walionekana watu kwa dini 

zao katika mambo ya ibada. Lakini lilipojiri swala la kijamii wote kwa pamoja waliungana na 

wakaziweka dini zao katika nafsi zao na kadamnasi yake wakiungana pasi na ya tashwishwi 

yoyote. Ndoposa kwa mkengeuko wa baadhi ya Watanzania kuhusu udini na ukabila, baada 

ya kung’atuka kwake aliikumbukia historia ya maongozi yake; kwa kusema: “… tulikuwa 

hatujali kabisa dini ya mtu hata kidogo” … kwani anakuja kusalisha hapa? – Akimaanisha 

kwamba, swala la mtu kwa dini yake halikuwa ni jambo la kutiliwa maanani katika mambo 

yaliyoihusu jamii nzima. Watu walielimika na ikwa si hoja kwa mtu kumpitikia ya kwamba 

dini yake iwe ni kigezo cha kuzingatiwa katika mambo yanayoihusu jamii nzima. Watu 

walijihisi ni wa moja, wakishirikiana kwa kila jambo na kwa hivyo, amani na upendo vikawa 

ni mtawalio wa maisha yao.  Daima maisha yalikuwa ni ya kidugu na yenye amani. Kwa hiyo 

ulikuwa ni ushawishi wa Mwalimu Nyerere kwa Watanzania wote watambue kwamba udini 

ni sumu mbaya katika jamii inayoweza kuwatenganisha kwa umoja wao na amani ikatoweka 

na ikawa muhali kuirejesha tena. Aliwataka (Watanzania) watambue kwamba serikali yao 

haina dini na kwa hivyo viongozi na hasa rais wamchaguaye ni sharti aelewe hivyo; na iwe ni 

dhima kwa kila Mtanzania kwamba sumu ya Udini na Ukabila haipenyezi katika maisha yao 

ya kila siku.  

Viambishi nafsi na vimilikishi: Kila mmoja wenu anakabila lake. Inasemekana kwamba 

yako zaidi ya makabila 123 ya kienyeji katika Tanzania, mbali na vikundi mbalimbali vya 

watu vyenye asili ya makontinenti mengine. Lakini hamkuruhusu kamwe jambo hili liathiri 

mwelekeo wa kisiasa, au maendeleo ya uchumi wetu. Mmewachagua watu wakushika 
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wadhifa wa kisiasa, au wa kazi za kuajiriwa, kulingana na sifa zao au uwezo wao, bila ya 

kujali kabila au rangi zao. Mimi napata sifa duniani kote kwa kukosekana  Ukabila au 

Ubaguzi wa rangi katika Tanzania, lakini nyie ndio mlioleta hali hiyo, … nawashukuruni 

sana. Na hivi ndivyo ilivyo kuwa kwa upande wa dini, karibu Watanzania wote tunamwamini 

Mungu; lakini wenginine ni Waislamu wengine Ni Wakristo, wengine ni waumini wa dini zao 

za jadi, na wachache wengine ni Wahindu au Mabuda au wafuasi wa dini nyingine. Kwa hiyo 

tumejenga na kudumisha taifa lisilo na dini isiyo rasmi, na chama kisichokuwa na dini rasmi, 

nchi ambayo kila mmoja wetu anao uhuru wa kufuata dini anayoitaka na hakuna 

anayebaguliwa kwa sababu ya imani yake kwa Mungu" (UK 9:3: KW)  

Matamko hayo yanatudhihirishia sifa za matumizi ya lugha. Ni udhihirisho wa kwamba 

Mwalimu alikuwa ni mweledi wa kuzitumia mbinu anuai katika kuivutia hadhira yake. 

Weledi wa uteuzi wa maneno; ambapo kwa kauli hizo kuna matumizi ya viambishi nafsi ya 

pili, hali ya wingi na vimilikishi vionyeshi kama vile “mmoja wenu” “hamkuruhusu”  

“mnawachagua” “nyie” “mlioleta”  na katika kuhitimisha kauli zake pia zimesawiri mbinu 

hiyo hiyo; akisema: Watanzania “nawashukuruni sana”. Fahiwa kwa alichokuwa 

amekusudia ni kuwazindua Watanzania na kuwaandaa kwa ujumbe aliokusudia kuwafikisha. 

Kisha Mwalimu alitumia iltifati kana kwamba anaitaka hadhira yake itazame upande 

mwingine wa matukio muhimu ambayo wanapaswa wote kwa pamoja kujifaharisha kwayo. 

Kwa hivyo, anaamua kutumia nafsi ya kwanza hali ya wingi: “tunaamini Mungu”, 

“tunajenga na kudumisha taifa”; na huku akitumia utohozi: “Makontinenti” kama ufahari 

wa kuonyesha kwamba hata kizungu anaweza kukifinyanga kwa minajili ya kupata 

analolihitaji, lau kama si mapenzi kwa lugha yake ya Kiswahili ambapo kuidumisha na 

kuiendeleza - ni heshima na uzalendo kwa taifa la Tanzania.  

Takriri, kinyume, taswira na uchanganyaji ndimi: “… kuziongoza nchi changa hizi kuna 

matatizo ya ajabu; na viongozi wengine hupata bahati nzuri na wengine huwa hawana 

bahati. Mimi nimekuwa miongoni mwa viongozi wachache sana wenye bahati kubwa kabisa 

ya kuaminiwa moja kwa moja na wananchi wenzangu. Tangu kabla ya uhuru wazee wangu 

waliniamini sana tulipo anzisha TANU; wazee wangu waliniamini japo mimi nilikuwa kijana 

mdogo niliporudi kutoka uingereza; nilirudi mwaka 1952 nikiwa na miaka 30. 

Waliponichagua kuwa “President” wa African Associastion” mwezi April, 1953 nilikuwa na 

miaka 31. Kijana mdogo tu natoka “University” nina miaka 31, watu wazima wakanichagua 

kuwa “Presidenty” wa African Association” Wakaniaamini wazee hao moja kwa moja watu 
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wazima. Siku hizo nilikuwa navaa kaptura (Short) na “Stockings”; ninyi hamvai, mimi 

nilivaa! Wazee hao ndio walinifanya nikaacha kuvaa kaptura; hawakuniambia niache kuvaa, 

lakini kila nikija kwenye mkutano na wazee hawa, wazee wa mjini watu wazima, waungwana 

sana, wamevaa kanzu; na mimi kijana mdogo na kaptura yangu, lakini wazee wangu 

wameniamini katika jambo kubwa hili. Na nimeanza kuwatobolea jitihada za kutafuta uhuru 

ili kujitawala. Niliamua mwenyewe kuacha kuvaa kaptura!” (UK 18:1: AW)   

“Kuongoza nchi changa kuna matatizo ajabu”. Ni matatizo ajabu pengine kutokana na 

wingi wake nap engine kutokana na sura mbalimbali ambazo matatizo hayo huchukuwa. 

Yumkini hali hii hujitokeza kutokana na sifa bainifu ya nchi “hizi” zaweza kuwa nchi za 

Afrika Mashariki, nchi za Afrika nzima alimradi nchi za ulimwengu wa tatu. Nchi hizo hazija 

stawi kisiasa na kiuchumi, hazijakomaa katika elimu na maarifa na mtazamo wake wa 

kilimwengu si mpevu. Kwa hiyo, ni nchi changa kama neno “changa” lilivyo. 

Matatizo yanayozikumba nchi hizi ni mengi. Miongoni mwake ni husda, choyo, tama, 

ufisadi, dhuluma, utovu wa nidhamu, ushindani usiokuwa na maana, rushwa, ukabila, 

umasikini na kadhalika. Kulingana na matatizo hayo, viongozi hupata shida wanapotakiwa 

kushika hatamu za uongozi. Wanaowapa shida ni wale wanaotaka nyadhifa za urais, ni wale 

wanaopanga mipango ya serikali, ni wale wanaopigania maslahi yao binafsi, na ni wale 

wasioheshimu katiba na uongozi wao. Kiongozi asipoheshimiwa, fursa za kuaminiwa huwa 

finyu sana. Kwa hivyo, katika mazingira ya namna hii, kuaminiwa kwa Mwalimu Nyerere 

alikuchukulia kwa bahati kubwa sana. Hii ni kwa sababu, pamoja na kuwa alikuwa mdogo 

sana kwa umri, watu wazima walimpokea na ijapokuwa anavaa kaptura kutokana na ujana 

wake, wazee wavaa kanzu, Waislamu walimwamini na kumfanya kiongozi wao. Wazee hao 

chambilicho Mwalimu, walikuwa waungwana na wazuri sana, kwa sababu hawakujali 

mambo mengine kama vile umri, kabila na dini bali walijali elimu yake na uwezo wa 

kuongoza nchi. 

Katika kuelezea mambo hayo, na ili kuwashawishi wasikilizaji na wasomaji wa hotuba yake 

kuzingatia taarifa anayoitoa, Mwalimu alitumia balagha. Ushawishi huo umejikita katika 

matumizi ya takriri ambapo amerudiarudia: maneno, “sana”, “wangu”, “mimi”, “kavaa”, 

“waliniamini”, “nilikuwa” na virai “navaa kaptura”, “watu wazima”, “moja kwa moja” na 

“wazee hao”. Aidha ametumia vinyume kama vile “watu wazima”, “kijana mdogo”; 

“wazee”, “kijana”, “nimengi”, “mimi” na “hamvai”, “nilivaa”. Wakadhalika, alitumia mbinu 

ya taswira ili kuondoa utata. Kwa mfano: Anaposema “wazee hawa”, mtu anaweza kuuliza ni 
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wazee gani ? jibu ni kwamba ni wazee wa mjini, ni watu wazima, wenye desturi ya kuvaa 

kanzu, na ni waungwana sana. Halafu katika kuelezea wasifu wake wakati huo tunaelezwa 

kwamba alikuwa kijana mdogo sana, mwenye umri wa miaka 31, alikuwa na ari ya kutafuta 

uhuru na alikuwa mtiifu kwa wanaomzidi umri kwa sababu alielewa kwamba hawakumtaka 

avae kaptura na ijapokuwa alikuwa ndiyo mtindo wa vijana, yeye alitii na kuvaa suruali  na 

kukubali kutwishwa mzigo mzito (wa urais) wanaoubeba watu wazima. 

4.4.6 Maudhi kuhusu Umoja wa Wafanyakazi 

Mwalimu Nyerere aliwatanabahisha wananchi umuhimu wa kuunda umoja wa vyama vya 

wafanyakazi makazini. Hii ilikuwa ni kwa uoni kwamba wafanyakazi wa aina na wa fani 

mbalimbali huwalalamikia waajiri wao ima kwa kunyanyaswa au kufanyishwa kazi ngumu 

huku wakilipwa mishahara midogo isiyoendana na utendakazi wao.  

Katika ushawishi wake kuhusu uanzishwaji na uimarishwaji wa vyama vya Wafanyakazi, 

aliwakumbusha Watanzania historia ya umoja wa vyama vya Wafanyakazi ya kwamba 

ulianzia huko Marekani na Ulaya. Kutokana na waajiri kuwadhulumu Wafanyakazi haki zao, 

ndio ikawa Wafanyakazi waanzishe umoja wa vyama vya Wafanyakazi ili kutetea haki zao 

walizokuwa wakidhulumiwa na waajiri wao. Kwa mtazamo huo, Mwalimu aliona swala la 

kuwepo kwa vyama vya Wafanyakazi kama jambo la busara kuendelezwa kwa vizazi 

vilivyopo na vijavyo ili matajiri wenye uchu wa utajirisho kiasi cha hata kuwadhulumu 

Wafanyakazi haki zao wasipate mwanya wakuwadhulumu tena. Lakini pia kuwafanya 

Wafanyakazi wajiamini kazini ya kwamba mwajiri atakayewadhulumu haki zao chombo 

chao kitashika hatamu ya kuwatetea. 

Wakadhalika ufahima wa maelezo ya Mwalimu ulikuwa ni kuwatanabahisha Wafanyakazi 

popote walipo watekeleze wajibu wao pasi na kupatilizwa nyuma na kwamba wawe wepesi 

wa kuzisuta nafsi zao kabla ya kuwalaumu wengine kwa madhaifu yao. Katika  ufanisi wake; 

Mwalimu aliwashawishi Watanzania kuhakikisha ya kwamba wanaongozwa na viongozi 

bora, wamakinifu katika kuitambua haki na kuisimamia kwa uadilifu katika jamii.  
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4.4.6.1 Mitindo Iliyotumika katika Maudhui ya Umoja wa Wafanyakazi 

Matumizi ya vihisishi na maswali ya kibalagha: "… ALAA! Bwana mkubwa, kazi tufanye 

sisi halafu utupe mshahara mdogo tukufanyie kazi wewe? Basi uone kama tutakufanyia" (UK 

5:1: TTT) 

Wafanyakazi wa aina na wa fani mbalimbali huwalalamikia waajiri wao ima kwa 

kunyanyaswa au kufanyishwa kazi ngumu huku wakilipwa mishahara midogo isiyoendana na 

utendakazi wao. Udhia huo ndio uliompelekea Mwalimu kutoa mfano wa jinsi ambavyo 

kilele cha maonevu kinapofikia ukomo; ya kwamba utu na amani vimepotoweka, 

Wafanyakazi hufikia kusema: ALAA! Bwana mkubwa, kazi tufanye sisi halafu utupe 

mshahara mdogo tukufanyie kazi wewe? Basi uone kama tutakufanyia". Ku maanisha 

kwamba Wafanyakazi wanapofikia kudhihirisha mkururo wa hasira baada ya kuvumilia kwa 

muda mrefu, hatma yake ni kufanya mgomo wakutoendelea kufanya kazi hadi hapo 

watakapotendewa haki sawa kutokana na utendakazi wao.  

Hivyo, ushawishi wa Mwalimu kwa Wafanyakazi ni kuwazindua watambue kwamba, njia 

pekee ya kuondokana na dhuluma zinazotokana na waajiri wao kazini ni kuunda umoja wa 

vyama vya Wafanyakazi na kuhakikisha kwamba umoja huo unafanya kazi barabara katika 

kutetea haki zao wanazodhulumiwa na waajiri wao.  Akawatahadharisha waajiri waepukane 

na dhuluma za kuwanyonya Wafanyakazi kwa uoni kwamba pindi Wafanyakazi watakapo 

baini kwamba wanadhulumiwa, hawataipata salama. Kazi zao zinaweza kuvurugwa kutokana 

na migomo; na ama zisitendwe tena kwa ufanisi na kusababisha malengo ya maendeleo 

yasifikiwe kama ilivyotarajiwa.  

Uzungumzi nafsi, maswali ya kibalagha na vihusishi: "… kama watakuwa wananiambia 

mmoja mmoja, nitawafukuza. Unakuja peke yako na unaniambia. Lakini mzee sasa mimi 

nataka uniongeze mshahara. Nitakuambia. Unaniambia nini wewe? Unasema nikupe 

mshahara wa shilingi ngapi? Utajibu. Ah! Kama utavyoona, lakini uniongeze. Mungu 

anaona na Mtume. Nikaona kidomodomo chake huyu! Nitakuambia: Unataka mshahara huo 

ninaokupa? Nyamaza na nenda kafanye kazi huku utachagua. Kama hutaki, toka. Kazi 

sikukuomba ulikuja mwenyewe. Nitakutisha hivyo ukifikiri mchezo, nitakufukuza. Na wenzako 

watajua kafukuzwa kwanini yule. Amedai mshahara mwingi. Mimi kimya! Wengine 

hawatathubutu tena maana watafikiri. Nikisemasema hapa na mimi nitatimuliwa na watoto 

wana njaa. Nikitimuliwa nitapata taabu. Wewe unaonaje? (UK 6:2: TTT) 
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Kauli hizi ni uzinduo kwa Watanzania kuhusu Wafanyakazi wasiotambua haki zao kuwa 

wanadhulumiwa ama wanatambua lakini hawana umoja. Mwalimu anawazindua watambue 

ya kwamba, pasi na umoja, hali hii huwapelekea waajiri kujiamini na kuwatendea 

wafanyakazi lolote watakalo kwa ajili ya kujinufaisha kadiri wapendavyo. Hivyo, Mwalimu 

anawashawishi wafanyakazi wawe na umoja (waunde vyama vya wafanyakazi); kwa imani 

kwamba, umoja wenye utendaji ndio unaoweza kuwekewa mizani baada ya muda ili 

kutathmini mafanikio na madhaifu ya utekelezwaji wake.  

Istiara na takriri:"… Zamani vyama vya wafanyakazi vilianzisha mshikamano wa 

wafanyakazi Duniani. Kauli mbiu yake ilikuwa Wafanyakazi Duniani Unganeni. Hamna cha 

Kupoteza Isipokuwa Minyororo yenu. Kwa kuungana hamna chochote mtakachokipoteza 

isipokuwa minyororo yenu kwa kuwa mmefungwa minyororo na mmenyonywa: unganeni. 

(UK 7:2: TTT) 

Huu ulikuwa ni uamsho kwa Wafanyakazi watambue kwamba, umoja ndio utakaowasaidia 

kutetea haki zao wanazodhulumiwa na matajiri wao kazini. Maneno “Hamna cha Kupoteza 

Isipokuwa Minyororo yenu” ni uhamishaji wa hisia. Minyororo ni mithili ya kamba ndefu 

yenye uimara na isiyoweza kukatika kwa wepesi. Ambapo watumwa kwa kudhibitiwa na 

Wakoloni enzi hizo, walifungwa minyororo ili wasiweze kuwaponyoka wanakotakiwa 

kwenda kufanyishwa kazi za kujitoa muhanga. Kwa hivyo, ni tafakuri kwa jinsi Wafanyakazi 

wanavyotenzwa nguvu na waajiri wao, kwa hisia sawa na walivyokuwa watumwa 

wakitenzwa nguvu na Wakoloni enzi hizo. Na kwa neno “unganeni” ni tafakuri ya na 

suluhisho kulingana na muktadha wa maudhui yaliyoendelezwa; ya kwamba Wafanyakazi 

watakapokuwa na umoja thabiti wataweza kuzitetea haki zao wanazodhulumiwa na waajiri 

wao kazini. Hivyo, gharama ya Wafanyakazi kwa ajili ya kujinasua kwa mikatale ya waajiri 

wanaowadhulumu haki zao ni kuungana; kuwa na umoja. Kwa kufanya hivyo ndio kusema: 

“hawatapoteza chochote zaidi ya kuikata minyororo waliyofungwa na waajiri wao. 

Watakuwa huru. Daima hawatadhulumiwa tena.   

4.4.7 Maudhui kuhusu Kilimo Kwanza   

Tangu azali kwa Watanzania kilimo kimekuwa ndio uti wa mgongo wa uchumi wao.  Mazao 

ya chakula kama mahindi, maharagwe na karanga; mazao ya biashara kama: katani, pamba 

na kahawa; na ufugaji kama vile wa ngo’mbe, mbuzi, kondoo, kuku na aina ya ndege 

wengine; wamekuwa wakishamirishwa takribani katika kila pembe ya nchi hususan vijijini. 

Enzi za uhai wake Mwalimu aliwahimiza Watanzania kutambua kwamba kilimo ndiyo uti wa 
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mgongo wa uchumi wa taifa lao.  Kwa hivyo, hawanabudi kukipa kipaumbele. Mwamko huo 

uliwapelekea Watanzania kukiimarisha kilimo kwa kujiwekea malengo ya kujitosheleza kwa 

mazao ya chakula na biashara.  Waliweza kufanya tathmini kwa kila ulipomalizika msimu wa 

mazao au kila mwaka. Ilikuwa ni imani ya Mwalimu kwamba kwa kufanya hivyo, wakulima 

wataweza kugundua madhaifu yao na hata kufikiri mbinu nyingine zitakazoweza kuwapatia 

mafanikio zaidi.  

4.4.7.1 Mitindo iliyotumika katika Maudhui ya Kilimo Kwanza  

Tashbiha: “… maisha bora maana yake siyo kupata fedha tu za kununulia nguo, kujenga 

barabara, na kadhalika, ingawa mambo hayo nayo ni muhimu, maana ya maisha bora ni 

kutolazimika kufanya kazi kama Punda (UK 9:2-3: MUSW)   

Nui ya tashbiha hii ni kuwazindua Wakulima waweze kuzibadili mbinu za kale; hususani 

zana za kilimo na pembejeo; ziwe za kisasa ili kuwezesha kuzalisha mazao kwa wingi na 

yaliyo bora zaidi; na kwa hivyo kujitosheleza kwa chakula na fedha. Lakini kujihimu kwa 

afya bora; kuimarisha miundo mbinu kama vile barabara kwa ajili ya usafirishaji wa mazao 

ima kutoka shambani kwenda katika maghala maalumu au sokoni. Na kwa hivyo, uwezekano 

kuzisaidia sekta zingine kama vile elimu: ujenzi wa majengo ya shule na kadhalka; ili kupata 

wataalamu wa kilimo na wafani nyingine. 

 

Tafsida kengeushi na maswali ya kibalagha: "… mtu ye yote anayetembea katika nchi hii 

ataona jinsi watoto wetu walivyo wanyonge, wengine wamelegea hata hawana nguvu za 

kucheza, na wengine wakicheza huchoka upesi sana. …     lakini ingawa jambo hili 

linajulikana sana ukiwaambia wananchi wafuge kuku watakuuliza: tutawauza wapi? Au 

tutauza wapi mayai? Haya ni maswali ya kijinga sana …  wanaonunua kuku na mayai 

hununua kwa ajili ya chakula. Wafugaji nao hawana budi wafuge kwa ajili ya chakula chao 

wenyewe na watoto wao. Kwa nini kuwe mtu hata mmoja kijijini asiyefuga kuku? chakula 

cha kuku hao ni mabaki ya shamba tu, … (UK 9:2-3: MUSW)  

 

Hizi ni kauli zilizokuwa zinawazindua Watanzania waliomo vijijini ya kwamba wawekeze 

zaidi katika kilimo cha mazao ya chakula, ya biashara na mifugo. Hii ni kutokana na 

mazingira faafu waliyonayo; ambapo kwa uwepo wa ardhi yenye rutuba mazao ya aina mbali 

mbali yanaweza kumea na kuzalisha matunda bora. Mifugo hunawiri kutokana na wingi wa 

malisho na yasiyo na gharama kubwa; kutokana na mabaki ya mazao yanayolimwa. Ingawa 

hivyo, Mwalimu alipigwa na butwaa kutokana na kauli za wakulima kwamba: “wakifuga 

kuku watawauza wapi?” au “watauza wapi mayai?” Sintofahamu hii ilimkera Mwalimu 
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hata ikafikia kuwajibu wale wote wenye mawazo ya namana hiyo, kwa kusema: “Haya ni 

maswali ya kijinga sana…” kumaanisha kwamba Watanzania wenye mawazo ya namna 

hiyo walipaswa watambue kwamba, wanaonunua kuku na mayai hununua kwa ajili ya 

chakula. Kwa hivyo, wafugaji nao hawana budi wafuge kwa ajili ya chakula chao wenyewe 

na watoto wao.   

 

Tafakuri ya Mwalimu ilikuwa ni kwamba, ikiwa Watanzania wangetanabahi na wakawa ni 

wepesi wa kiutendaji: “… pasinge tokea mtu hata mmoja kijijini asiyefuga kuku?” – 

tafakuri ambayo ilimpelekea kujiuliza jinsi ambavyo ilivyowepesi kwa Wakulima kujihusisha 

na ufugaji wa kuku; hasa ikisadifu kwamba kwa Mkulima hahitaji kugharamika zaidi  

kutokana na kwamba “chakula cha kuku hao ni mabaki ya shamba tu!;  hivyo Mkulima 

anaweza kujihusisha na ufugaji zaidi kuliko mtu wa mjini.   

 

Hivyo, ushawishi wa Mwalimu kwa Watanzania, ulikusudiwa kuwazindua ili  watumie  

mazingira ya ardhi yao yenye rutuba vizuri na kwa aina mbali mbali ya mazao; ukiwemo 

ufugaji. Hii ni kwa sababu chakula cha mifugo hiyo kinatokana na mabaki ya mazao mengine 

kama vile mahindi, maharagwe na mtama. Kwa imani kwamba, natija hiyo itawawezesha 

kujitosheleza kwa lishe bora: (Aina ya nyama, mayai, samaki, maziwa, ama chakula kingine 

cha aina ya protini) na kulifanya taifa la Tanzania liwe ni taifa la watu wenye nguvu na fikra 

faafu katika kuendeleza maendeleo ya nchi kiuchumi, kisiasa na kijamii.  

Maswali ya kibalagha: "Lakini je, kila Mkulima katika sehemu zile zinazostawi karanga 

analima karanga za kutosha kwa chakula chake mwenyewe na watoto wake? Karanga, 

Maharage, Mboga, ni vyakula vizuri vinavyofaa kujenga mwili na ubongo. …. Matunda je? 

Bado tunafanya kana kwamba matunda ni chakula cha Wazungu tu; au sana sana cha 

watoto, na hata kwa ajili ya hao hao watoto bado tunategemea bahati njema ya mti uliota 

wenyewe karibu na nyumbani". (UK 10:2: MU)  

 

Huu ulikuwa ni ufahima wa Mwalimu kuhusu maongozi yake kwa jinsi alivyowahimiza raia 

Watanzania wazijali afya zao kwa lishe bora. Ambapo aliwazindua kwa maswali yasiyohitaji 

majibu "Lakini je, kila mkulima katika sehemu zile zinazostawi Karanga analima Karanga 

za kutosha kwa chakula chake mwenyewe na watoto wake? Kwa tafakuri kwamba, ikiwa 

Watanzania wangemakinika, wangeliwezesha taifa la Tanzania kuwa la watu wenye nguvu 

na uwezo wa kufikiri sawia. Ikiwa kilimo wangekifanya ndiyo mtawalio wa fikra zao katika 

kujihimu kwa chakula, malazi na mavazi. Aliwarai Watanzania wasijivyaze kasumba za 
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kikoloni kwamba kila kizuri ni muhimu na haki ya Mzungu na sio Mwafrika kwa rangi yake. 

Ni sintofahamu ambayo Mwalimu aliona inahitaji kurekebishwa kwa haraka. Akijiuliza jinsi 

ambavyo Watanzania wamezungukwa na mazingira yenye kupatikana kwa lishe bora lakini  

wasivichukulie vyakula hivyo kama jambo la muhimu kwao. Kwa hivyo,  aliwauliza tena: 

“Matunda je?” akionyesha jinsi ambavyo (matunda) yanavyochukuliwa kana kwamba ni 

vitu vya kianasa kwa watu wa nasaba bora ama kwa watoto wadogo ambao daima huonekana 

ni watu wa kubembelezwa bembelezwa kwa vitu vitamu vitamu au kwa kutokana na himizo 

la madaktari hasa inapokuwa watoto mara nyingi kinga yao iko chini kiafya.  

 

Hivyo, Mwalimu aliwataka Watanzania wazinduke kwa minajili ya kuiondoa kasumba hiyo. 

Alizisuta nafsi zao kwa kusema: “… hata kwa ajili ya hao hao watoto bado hutegemea 

bahati njema ya mti uliota wenyewe karibu na nyumbani". Kumaanisha kwamba, 

Watanzania hawanabudi kumakinika kwa lishe bora kwa minajili ya kujenga afya zao. 

Wasitegemee bahati bali wafanye mipango madhubuti ya kuzalisha matunda yatakayowafaa, 

wao na watoto wao, kwani yakiwa katika mazingira ya nyumbani na katika milki yao 

watayachuma kila uchao.   
 

Tafsida kengeushi: “Tabia yetu hii kuhusu chakula hutokana na ujinga, upuuzi, lakini 

pengine uzembe pia. Baadhi ya watu wetu hawatambui mambo wanayoweza kuyafanya, au 

kwa nini ni muhimu kuyafanya mambo hayo; na wanaona rahisi zaidi kuendelea katika nia 

zile zile za kizamani, kuliko kufanya juhudi ya kubadili hali ya maisha yao. (UK 10:4: MU)   

Kutokana na baadhi ya Wakulima kuendekeza ukale katika uzalishaji mali. Mwalimu 

aliisawiri tabia hiyo ya kana kwamba ni: “ujinga, upuuzi na uzembe.”  hasa ikisadifiwa 

kwamba kilimo ni uti wa mgongo wa taifa la Tanzania. Yalikuwa ni mategemeo yake 

kwamba kila mmoja angelitambua hivyo na kwa hivyo kilimo kikapewa kipaumbele - kwa 

kutumia mbinu bora na za kisasa ili kuzalisha zaidi tofauti na ilivyokuwa zamani na uduni 

wake kuhusu zana za kilimo. Hivyo, ufahima kuhusu nia ya kauli hizo, ilikuwa ni 

kuwazindua Watanzania watambue kwamba maendeleo yao yatatokana na jitihada na maarifa 

yao wenyewe. Kwa kuyatumia vyema mazingira ya vijijini kuna uwezekano wa kujipatia  

mazao ya chakula na ya biashara kwa wingi mfano ni mazao ya pamba, korosho, tumbaku na 

ngano, matunda na aina nyingine za mbegu kama vile maharage na karanga.    

  

Takriri:"Lazima tujifunze kufanya kazi kwa akili, kama kuna mafunzo tunayoweza kusoma 

darasani, ama kama kuna vitabu tunavyoweza kujisomea wenyewe, basi lazima tusome.   

Lakini vile vile lazima tuwe radhi kujifunza kutoka kwa watu wengine wenye ujuzi zaidi au 
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ujuzi tofauti. Lazima tujifunze kutoka kwa watu. Wanaopata mazao zaidi, au walio na mifugo 

mizuri, au wanaoweza kufanya vitu vingine vinavyofanya maisha yao yawe bora na ya kitajiri 

zaidi. Na tusione aibu kujifunza hata kama Mwalimu mwenyewe ni mtoto Sana, au mzee sana 

na hakusoma; au kama anatoka katika kabila jingine, au hata katika taifa jingine. Lazima 

tujifune kutoka mahala popote tunapoweza kupata elimu. Mungu hakutupa kitu bora kuzidi 

kama elimu; na kuunoa ubongo ni jambo la lazima."  (UK 11:2: SU) 

Kauli hizi zinatilia mkazo suala la kupata elimu na maarifa iwe ni kwa  kupitia darasani, 

kujisomea mwenyewe kwenye vitabu au kuipata kutoka kwa watu wenye ujuzi hata kama ni 

watoto, wazee au wale ambao hawakusoma. Kinachoakisi msisitizo huo ni uradidi wa neno 

“Lazima”, “tujifunze”, “kujifunza”; matumizi ya visawe vya elimu: “ujuzi”, “kujifunza”, 

“kusoma”  na “kuunoa ubongo”; ambapo kwa pamoja yanashajiisha watu juu ya umuhimu 

wa kupata elimu na maarifa. Ambapo kwa kumbukizi, mara tu baada ya kujipatia uhuru; 

mbiu ya Mwalimu kwa Watanzania ilikuwa ni kuhakikisha kwamba kila Mtanzania 

anatambua kwamba kuipata elimu ni haki yake na kwamba elimu hiyo isadie kuleta 

maendeneo ya familia, jamii na Taifa kwa ujumla.  

Takriri: "... kilimo kiendelee kuwa pembezoni katika mipango yetu ya maendeleo; basi na 

Tanzania yenyewe itaendelea kuwa nchi ya pembezoni; na Watanzania wataendelea kuwa 

watu wa pembezoni; .." (UK 4:5: MMT)  

Kauli hizi ni takriri na uamsho wa Mwalimu kwa Watanzania kwamba mbali na mambo 

mengine yatakayowawezesha kuinua uchumi wao; hawanabudi kuhakikisha kwamba 

wanakipa kipaumbele kilimo; ambapo kwa msisitizo Mwalimu alisema: “kilimo kiendelee 

kuwa pembezoni”. Kutokana na uoni kwamba zipo nchi zilizoendelea kiuchumi, Watanzania 

walitakiwa wasikate tamaa bali wajiamini kwamba kwa  kukitambua kilimo kwamba ndiyo 

mwokozi wao “basi na Tanzania yenyewe itaendelea kuwa nchi ya pembezoni” kwa 

ufahima kwamba itakuwa mbioni kujiletea mandeleo yake sanjari na nchi zilizoendelea. “na 

Watanzania wataendelea kuwa watu wa pembezoni” kumaanisha kwamba inapokuwa 

Tanzania haikuachwa nyuma kimaendeleo bali inakwenda sambamba na nchi zilizoendelea. 

Basi Watanzania ni watambue kwamba mafanikio ya jitihada zao hayako mbali. Kwani 

jitihada hizo ni hatua nzuri ya kuyafikia maendeleo kwa haraka. Mtazamo huo na hali ya 

kuonekana kwamba taifa la Tanzania bado lilikuwa changa: kiuchumi hasa katika maendeleo 

ya viwanda, afya na elimu. Kwa hivyo, kilimo kilionekana kikishamirishwa kwa sababu 

kinaweza kuzikomboa asasi nyingine na kuliletea taifa hilo la Tanzania maendeleo makubwa. 
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Kwa mwegemo huo, Watanzania wanahimizwa wajitume na kuwekeza zaidi katika kilimo ili 

kujiletea maendeleo kwa haraka hasa ikisadifiwa kwamba kilimo ndio uti wa mgongo wa 

taifa hilo na kwamba Tanzania ina mazingira faafu ya kilimo bora.  

 

4.4.8 Maudhui kuhusu Rai ya Tanzania ya Kutofungamana na Upande wowote 

Ulikuwa ni ushawishi wa Mwalimu kwa Watanzania ya kwamba waendeleze msimamo wao 

kuhusu misingi ya siasa waliyojiwekea tangu enzi za mapambano ya uhuru na baada yake; 

ambapo siasa ya kutofungamana na upande wowote ni miongoni mwa misingi ya siasa za 

Tanzania; ambapo nchi zingine zinapaswa kuiheshimu. Tashtiti ya Mwalimu kuhusu 

msimamo huo ilitokana na taswira ya nchi za Kimagharibi kuonekana ya kwamba zilikuwa 

zikiendelea kuzirubuni nchi za Kiafrika hata baada ya kujikomboa na kuwa huru.  Hali hii, 

kwa Mwalimu, ni ya kuzifanya nchi za Kiafrika kuwa na uhuru wa bendera tu hasa 

zinapokuwa nchi hizo zinafanywa kuwa ni tegemezi dhidi ya mataifa hayo ya Kimagharibi 

kwa kusubiri misaada ya kuongozea nchi zao. Kwa hivyo, aliwataka Watanzania watambue 

kwamba uongozi wa nchi yao ni thabiti na hawana budi kuwa chonjo daima na mataifa ya 

Kimagharibi, kutokana na tabia yao ya kuziburuza nchi za Kiafrika kwa nia ya kutaka 

ziendelee kuwa makoloni yao.  Kwa kumbukizi za Mwalimu ni kwamba, Afrika imeendelea 

kuvishughulisha vichwa vya wamagharibi (Wakoloni); kutokana na utajiri wake wa mali 

ghafi nyingi ambazo wangezihitaji kwa ajili ya viwanda vyao. Lakini pia Afrika imeendelea 

kuonekana - ni soko kuu la viwanda vyao - baada ya kwamba wamekwisha zichakachua 

amali za Kiafrika kwa kuzalisha biadhaa zao na ikawa hawana pa kuziuzia. Kwa taswira 

hiyo, Mwalimu Nyerere aliwashawishi Watanzania na pengine Waafrika kwa ujumla wawe 

na umoja mathubuti kuhusu siasa ya nchi zao - mbele ya mataifa mengine; hususani mataifa 

ya Kimagharibi.  

4.4.8.1 Mitindo iliyotumika kuhusu Maudhui ya Kutofungamana na Upande wowote  

Takriri neno na tashbiha:  "… wakati watu wetu walipojiunga katika TANU kuutafuta 

uhuru, haja yao haikuwa kufuata bendera yao tu. Walikuwa wanavitaka vile vitu ambavyo 

bendera ile ingeleta uwezo wa watu kujiamulia wenyewe maisha wanayotaka kuishi. 

Walitaka kuwa na Serikali yao wenyewe ili ifikirie shida zao wala si shida za watu wengine 

kwa umbali wa maelfu ya maili, wenye Serikali yao tofauti kabisa" (UK 2:4: MUSW)  

Huu ulikuwa ni ushawashi wa Mwalimu; akiwataka Watanzania wauthamini uhuru wa nchi 

yao watambue kwamba:  ‘(mapambano yao ya kudai uhuru toka kwa wakoloni ) haja yao 

haikuwa kufuata bendera yao tu; walikuwa wanavitaka vile vitu ambavyo bendera ile 
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ingeleta’ Hii inamaanisha kwamba Watanzania wanapaswa kuwa wazalendo wa nchi yao 

wamakinifu na wasioyaharakia maendeleo yao kibubusa hata ikawa ni wauuze utu wao na 

heshima ya nchi yao kwa thamani ndogo na ya muda mfupi. Watanzania wanapaswa kufikiri 

kabla ya kufanya maamuzi ili kuepuka madhara ambayo yangeweza kutokea baadaye. Wawe 

na mtawalio wa fikra kwamba, wanaweza kujisimamia pasi na kushikiwa akili na nchi 

zingine hata ikawa hawana uhuru wa kujiamulia mambo yao wenyewe.  

Tashtiti takriri: “… hivyo ndivyo ilivyokuwa mkazo wa hotuba zetu hadharani. Kuna 

sababu mbili za tokeo hilo. Tumesema mataifa ya magharibi yameshindwa kuelewa maana 

ya uhuru wetu. Kinyume chake ni kwamba na sisi nasi mara nyingi tumeshindwa kuziondoa 

zile fikra tulizozijenga siku za ukoloni. Kwa hiyo, kwa kuwa sisi ilitubidi tu kukurushane na 

wakoloni wa Magharibi, tunalikumbuka sana jambo hilo, na tunafikiria mno jinsi ya 

kujikinga lisitokee tena hatuwazii sana namna zingine za ukoloni, na kwa sababu hiyo baadhi 

ya watu wetu wanahofu mno ya upande mmoja tu, wakiamini sana wanalilinda Taifa lao, 

ikiwa hawatakubaliana na kitu chochote atakacho Mwingereza au Mmarekani. Fikra kama 

hizi ni mbaya, na hatutakuwa Taifa lililokomaa mpaka fikra hizi tumeziondoa. (UK 5:5: 

MUSW) 

Matumizi wa nafsi ya wingi {etu} anaposema “hivyo ndivyo ilivyokuwa mkazo wa hotuba 

zetu hadharani” – hii ilikuwa ni kuonesha ya kwamba anachokipigania Mwalimu si kwa 

masilahi yake peke yake bali ni kwa Watanzania wote. Kwa hivyo, Watanzania wanatakiwa 

wazinduke ili kuyaona mambo katika uhailisia wake. Washirikiane katika kuilinda nchi yao 

na kwa pamoja wajiletee maendeleo bila ya kuzitegemea nchi zingine ambazo daima misaada 

yao huambatana na masharti yenye kuwanufaisha wao wenyewe. 

Wakadhalka, kauli zake zimesheheni mofu za wingi kama vile: “tumesema” badala ya 

“ninasema”; “sisi” badala ya “mimi” ufahima wake ni kwamba, ameamua kuihusisha 

hadhira yake - kuonyesha kwamba anajali mawazo yao anawaheshimu na angependa 

washirikiane katika kulipatia ufumbuzi tatizo linalolikabili taifa lao.  Kwa mfungamano wa 

mofu hizo ndiposa anataja sababu mbili zilizompelekea kutilia mkazo mambo muhimu, 

ambayo ni kushindwa kwa mataifa ya magharibi kuelewa maana ya uhuru wa mwafrika; na 

Waafrika kushindwa kuziondoa fikra walizojijengea enzi za ukoloni ya kwamba mwafrika 

asinge weza kujimudu kiuchumi au kisiasa pasi na mkono wa mataifa ya kimagharibi. Ingawa 

hivyo, anachelea kuwannyooshea raia wake kidole cha lawama; na badala yake anajifanya 

kana kwamba yeye na wananchi wana hisa sawa ya lawama na wanawajibika kwa kosa 
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wanalolifanya la kotozuia ukoloni mambo leo pale aliposema: “hatuwazuii”. Hii ni kwa 

sababu lugha isipotumika kwa uangalifu inaweza kuzua athari zisizotarajiwa. Hivyo, 

ushawishi wake ulikuwa ni Watanzania waungane kwa pamoja katika kuhakikisha kwamba 

wanailinda nchi yao na madui wa ndani na nje na waboreshe uchumi na siasa yao ili 

waondokane na utegemezi usio walazima.    

Takriri na maswali ya kibalagha: “Ujerumani ya Magharibi ilidai, na ikadai kwa nguvu 

sana walipoona mazungumzo yao ya kibalozi yameshindwa kabisa kuwatikisa Watanzania 

kubadili uamuzi wao huo, hapo serikali ya Ujerumani Magharibi wakavunja mkataba wa 

mafunzo wa miaka mitano unaohusu wanahewa wetu bila ya kutoa taarifa yo yote. Kufumba 

na kufumbua wakawanyakua mafundi wao wote. Na zaidi ya hapo wakatishia kuondoa 

misaada yao mingine yote … Sasa Tanzania ingefanya nini? (UK 3:1-3: MUSW)   

 

Ufahima wa kauli hizi ni kuonyesha jinsi Watanzania walivyoudhihirishia ulimwengu 

ushupavu wa siasa yao ya kutofungamana na upande wowote. Ambapo kwa rai yake ya 

kuitambua Ujerumani Mashariki na kuiacha Ujerumani Magharibi; Wajerumani wa upande 

wa Magharibi walikasirika na ndiposa Mwalimu akisema: Sasa Tanzania ingefanya nini? 

Akimaanisha kwamba Tanzania ni taifa huru na lina msimamo imara kuhusu siasa ya nchi 

yake Wamekwisha amua kuifuta hasa katika kujiamualia marafiki na kwa kuulinda uhuru 

wao; uwe ni uhuru wa vitendo kulingana na shabaha walizoziazimia tangu enzi za 

mapambano ya kujikomboa na kupata uhuru kamili.  
 

Kwa msisitizo Mwalimu alisema:  Tanzania iweje iendelee kuwa chini ya maamuzi ya nchi 

zingine? Tena zile zilizokuwa makoloni yake? - Ingawa hivyo, msimamo huo wa 

kutokukubali shinikizo kutoka nchi za kimagharibi, uliipelekea Tanzania kupoteza misaada 

ya uchumi iliyoihitajika sana hasa kutokana na uchanga wake na umasikini walioachiwa na 

Wakoloni na hata ndio ikawa ni wajikongoje kwa mwendo pole. Serikali ya Tanzania, chini 

ya uongozi wa Mwalimu Nyerere, ilikuwa radhi kuikosa misaada hiyo kwa minajili ya 

kuilinda  heshima na uhuru wake walioupigania kwa hali na mali hata  wakajitoa muhanga 

kwa ajili ya kuvihami vizazi vilivyopo na vijavyo.   
 

Kwa hiyo, nia ya Mwalimu ilikuwa kuwataka Watanzania wazinduke na watambue kwamba 

baada ya kwamba wamekwishajipatia uhuru, wana uwezo wa kujiamulia mambo yao 

wenyewe. Wasikubali tena kuburuzwa na mataifa yaliyoendelea kiuchumi (Mataifa ya 

Kimagharibi / Wakoloni) lakini watambue kwamba wakiungana wanaweza kuinua uchumi 

wao wenyewe na kuondokana na utegemezi ambao daima ni udhalilishwaji wa taifa lao.   
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Maswali ya kibalagha: “… (tulipokataa ugandamizaji wa nchi za kimagharibindio 

kusema…) tunavyojisogeza kutoka katika upande wa Magharibi, tunaendelea zaidi 

Mashariki, au tunakwenda katikati kabisa, na kukomea papo hapo?  (UK 4:5: MUSW)  

Kwa kumbukizi ni kwamba, Tanzania ilikuwa sehemu ya mataifa ya magharibi. Ilikuwa ni 

sehemu ya Wakoloni kama sio mapambano yake dhidi ya ukoloni, bado ingelihisabika hivyo. 

Kutokea hapo, ilijisogeza kidogo kidogo hata ikafikia hali ya kutofungamana na upande wo 

wote. Ndiposa Mwalimu akiwauliza Watanzania: Je, tunavyojisogeza kutoka katika upande 

wa Magharibi, tunaendelea zaidi Mashariki, au tunakwenda katikati kabisa, na kukomea 

papo hapo? Ambapo jibu lake ni kwamba: ikiwa mtu alikuwa akiishi katika mtaa wa 

Magharibi, na sasa nia yake ni kuishi tena katika upande wa Mashariki wala si wa Magharibi, 

bila ya kuishi katika mtaa wa katikati, ni dhahiri kwamba safari yake ya kwenda katikati 

itaonekana bure.  

Kwa hivyo, Watanzania waliona kuna haja ya kusogea na wakatekeleza hilo kwa vitendo. 

Kwa msimamo huo, mataifa ya Magharibi yaliingiwa na wasiwasi. Maana kabla ya uhuru 

mataifa ya Magharibi hayakuwa na sababu ya kutia wasiwasi kuhusu uaminifu wa Tanzania. 

Tanzania ilikuwa upande wao moja kwa moja. Kwa hivyo, baada ya uhuru, ndiposa 

wakatanabahi kwamba Tanzania haiwaungi mkono kwa kila jambo. Hivyo, ushawishi wa 

Mwalimu ulikuwa ni kuwazindua Watanzania watambue kwamba, kuwa na msimamo wa 

kisiasa ni jambo bora si tu kwamba huifanya nchi isiyumbishwe na nchi za kimagharibi zenye 

nia ya kuendeleza ukoloni wao kwa Waafrika lakini pia huipelekea nchi ikapiga hatua mbele 

kimaendeleo 

Tafsida kengeushi: Wanapodai kwamba Tanzania inawachukia; … ni fikra za kipumbavu 

(UK 5:4: MUSW)  

Taswira ya kauli hizi ni ushupavu wa maongozi bora ambapo kwa muktadha wake ilikuwa ni  

mataifa ya kimagharibi watambue kwamba matendo waliyowafanyia Watanzania ndiyo 

majibu ya Watanzania kwa leo yake na  “wanapodai kwamba Tanzania inawachukia” ni 

wafanye tafakuri ya kina; na ikiwa wataendelea kuulalamikia ulimwengu basi ni watambue 

kwamba hizo ni “fikra za kipumbavu”. Ni watambue kwamba si tu kwamba ukoloni mambo 

leo hauna nafasi tena katika nchi ya Tanzania; lakini pia itachukua muda kuzifuta fikra za 

Watanzania kuhusu madhila waliyofanyiwa (na hao Wakoloni). Kwa hivyo, inawapasa 

(Wakoloni) watambue kwamba uvamizi wao kwa nchi ya Tanzania na pengine Afrika kwa 

ujumla daima utabakia kuwa ni historia ya milele. 
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Madhila ya Wakoloni ya kuzihodhi mali za Watanzania na hata kuwafanya Watumwa katika 

ardhi yao ni kumbukumbu ambayo ni muhali kufutika hasa ikisadifu kwamba wahujumu hao 

(Wakoloni) hadi leo hawajamakinika kuwaomba radhi Watanzania kuhusu makosa 

waliyowatendea: ya kuwavamia katika arhdhi yao, kuzichukua mali ghafi zao kwa nguvu; na 

kuzipeleka kwa ajili ya uzalishaji wa viwanda vyao huko Ulaya. Kuwafanya Watumwa 

kinguvu kwa ajili ya maslahi yao (hao Wakoloni), kuliwafanya Watanzania wakajitoa 

muhanga na hatimaye wakajikomboa na kuwa huru. Hivyo, ni ufahima wa kauli hizo 

kwamba, hata kama wakitanabahi madhila yao, historia haitafutika kwa vizazi vilivyopo na 

vijavyo ingawa kuomba radhi ni jambo lenye kuonyesha utu bora. Kwa hiyo, Mwalimu 

hakuona masiko katika hoja za Wamagharibi (Wakoloni) - za kulalama kwamba Watanzania 

hawawasemi kwa wema; aliziona ni legevu.  Zaidi ya hayo, aliwataka Watanzania watambue 

kwamba malalamiko hayo ni ya kujivua gamba. Watanzania ni watambue kwamba wao ndio 

wanaostahili kuombwa radhi kwa madhila waliofanyiwa na hao wa Magharibi – Wakoloni.  

Takriri: "Taifa lenye misingi ya heshima na usawa na binadamu, misingi yetu ya uchumi 

itapasa ituongoze katika siasa ya kutofungamana na upande wowote. Lakini si hayo tu 

yaliyotufanya tushikilie siasa ya kutofungamana na upande wowote. Siasa hii inaambatana 

na fikra za uhuru wa taifa letu ikiwa tutashikamana na moja ya pande hizi mbili 

zinazoshindana, na kuchukia ule wa pili, itatubidi tufikirie tena siasa yetu yote ili ifanane na 

upande ule tunaouegemea, na hatuwezi tena kufikiria mambo yatakayowasaidia Watanzania. 

Kwa hiyo haita eleweka kama tukiegemea upande mmoja, kwa sababu ya utajiri wao na 

maguvu yao, halafu tena tutende mambo kinyume cha fikra na faida ya upande ule, hata 

kama fikra hizo zimeanzishwa na yale mataifa makubwa peke yake. Maana yake ni kwamba 

uhuru wetu wa kuunda siasa yetu wenyewe tutakuwa tumeupoteza (UK 5:2: MUSW) 

Katika matamko hayo, Tanzania ndiyo inayorejelewa kama taifa lenye misingi ya heshima na 

usawa kwa binadamu. Kwani hiyo ndiyo itikadi ya ujamaa iliyopaswa kufuata janibu hizo. 

Taifa la Tanzania liliamua kufuata mkondo wa kati (siasa za kutofungamana na upande 

wowote) ili Watanzania waweze kujivunia uhuru wao kamili. Kwa Tanzania ilikuwa ni uoni 

wake kwamba kuegemea upande wa Mashariki kungeikosesha nchi hiyo misaada 

iliyohitajika kwa ajili ya maendeleo yake. Hata kama nchi za Mashariki zingetoa michango 

yake lakini isingekidhi mahitaji yanayoongezeka kila uchao. Vivyo hivyo, upande wa 

Magharibi ungerejelewa na kupewa kipaumbele zaidi taifa lingekosa mengi kwani 

akusaidiaye ndiye muamuzi kuhusu kiasi cha msaada atakachokupa. Huwezi kumlazimisha.  

Zaidi ya hayo, misaada hiyo inakuwa imefungwa minyororo chungu nzima kwa maana ya 
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kumnufaisha mtoaji (Mara nyingi huambatana na masharti magumu).  Ndiyo maana 

Mwalimu akasema “ujanja unahitajika” ili kudumisha mahusiano mema na nchi za 

kimagharibi (Wakoloni).  

Mwalimu anazirejelea nchi za Magharibi kwamba ni nchi zenye “maguvu” kwa maana ya 

utajiri wa kibabe. Kwa ufahima kwamba utajiri walionao unatokana na maguvu kwa maana 

ya kuzitawala nchi nyingine bila ya ridhaa yao na kuzichukua mali ghafi za nchi hizo na 

kuzipeleka katika viwanda vyao bila ya ridhaa yao; na kwa kuwafanya watumwa kwa ajili ya 

viwanda vyao na mashamba yao. Hivyo, njia zinazoziwezesha nchi hizo za kimagharibi 

zikawa tajiri sio njia halali. Fauka yake, hata ikiwa ni kuzisaidia nchi zinazokulia kiuchimi; 

pia kwao si jambo rahisi. Kwani wakizisaidia ni lazima misaada hiyo iambatane na masharti 

magumu. Huangalia ni kwa jinsi gani wataendeleza ukoloni mambo leo kwa maana ya 

kuzitenza nchi hizo nguvu na kuendeleza uchumi wao kibabe ume. 

4.4.9 Maudhui kuhusu Uwajibikaji  

Ilikuwa ni ghera ya Mwalimu katika maongozi yake kuhakikisha kwamba taifa la Tanzania 

linajinasua kutoka katika hali duni ya kiuchumi iliyotokana na mikatale ya Wakoloni. 

Mwamko huo ulimpelekea kuwaasa Watanzania wote kuutumia uzima wa afya walionao 

katika kujiletea maendeleo, akiwahimiza (Watanzania) wajiepushe kwa tabia za wazembe na 

uzururaji hasa kwa wanaoitikadi kwamba "umasikini wao ni mapenzi ya Mungu". Imani 

hiyo ni ya kujivua utu kwa kuamini kwamba maisha yao hayana budi kuwa chini ya matajiri; 

ya kwamba matajiri hawana budi wawaonee huruma kutokana na hali zao duni za 

kutokuweza kujikimu kwa lishe, mavazi na malazi. Kwa Mwalimu imani hii aliiona ni 

ujauzito wa mawazo na yenye kuhitaji kupigwa vita kwa udi na uvumba. Kwa mpwito 

kwamba, kubweteka kwa kutokufanya kazi ilhali mtu sio kilema, mzee au mtoto mdogo ni 

kumtafuta Mwenyezi Mungu muhali kwa kutozishukuru neema alizowajaalia wanadamu 

kama vile: uzima wa afya, viungo kamili na mazingira faafu yenye kuwawezesha kujikimu 

katika mahitaji ya maisha ya kila siku.  

Mwalimu aliwashajihisha Watanzania watambue kwamba, maisha ya Mtanzania yanaweza 

kuboreka siku hadi siku ikiwa umoja utafasiriwa katika uhalisia wa maisha ya kila siku na 

ikiwa ukupe utapigwa vita usipate mwanya katika misingi ya ujamaa na kujitegemea. 

Mwalimu pia aliwahimiza wananchi - Watanzania wasiridhike na mafanikio waliyoyapata 

kutokana na mipango ya muda mfupi waliyokuwa wamejiwekea mara baada ya kupata uhuru 

ambapo, kwa kiwango si haba, waliweza kujimudu kwa chakula, mavazi na malazi tofauti na 
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walivyokuwa wamewekwa katika kizimba cha Wakoloni hata ikawa hawana maamuzi yoyote 

katika ardhi yao. Mwalimu aliwashawishi Watanzania wayaone mafanikio hayo kama 

changamoto ya kuwafanya waongeze jitihada zaidi hususani katika kilimo ambacho ndio uti 

wa mgongo kwa sekta zingine kama vile afya na elimu na sio wengine kubweteka kwa dhana 

kwamba tofauti za uwezo wa kujimudu kimaisha ni majaaliwa ya Mungu.  

4.4.9.1 Mitindo iliyotumika katika Maudhui ya Uwajibikaji 

Maswali ya kibalagha: "… Linalotupasa kufanya ni kuamka. Tumelala muda mrefu mno; na 

kusingizia kwa muda mrefu kwamba shida zetu ni amri ya Mungu. Mungu hakutupa ubongo 

wa kutumia? Mungu hakutupa mikono na viganja? Mungu hakutupa ardhi?  (UK 3:3: SU)  

Hizi ni kauli za Mwalimu ambazo nia yake ni kudhihirisha ukinzani dhidi ya uoni duni wa 

baadhi ya watu waliokuwa wakidai kwamba, Mungu ndiye aliyewafanya wengine kuwa 

masikini na kuwajaalia wengine kuwa matajiri na kwa hivyo, suala la mtu kujitahidi kuipata 

riziki yake kuonekana si lakutiliwa maanani. Mtazamo ambao kwa Mwalimu Nyerere aliuona 

hauna mashiko. Ndiposa akawazindua Watanzania kwa kutumia balagha. “Mungu hakutupa 

ubongo wa kutumia? Mungu hakutupa mikono na viganja? Mungu hakutupa ardhi?” 

akimaanisha kwamba mwanadamu ni kiumbe asiyefanya tathmini kuhusu maumbile yake na 

ya viumbe wengine au mazingira yaliyomzunguka; ambapo angetanabahi kwamba mazingira 

yaliyomzunguka na viumbe wasio wanadamu ni kwa ajili yake, angetia bidii ili aweze 

kulifikia lengo la maisha yake hapa duniani. Aidha anetanabahi kwamba ubongo na akili ni  

ni kwa ajili ya kumwezesha kufikiri na kuamua kipi cha kufanya kabla ya kingine na kwamba 

Mikono na viganja ni viungo vinavyomwezesha mwanadamu kutendea kazi kama vile 

kulima na kuandika.  

Wakati ambapo ardhi ni kibebeo cha utendeaji wa harakati zote za maisha ya 

mwanadamu,mwanadamu huendelea kuwa katika hali duni na kudai kuwa hakujaliwa utajiri  

Kwa hivyo, ikiwa lengo la jamii ni kuyatafuta maisha mazuri na yenye matumaini, ni 

mategemeo kwamba kila mmoja atayatenda mambo kwa ustahiki wake ili kuepuka unyonyaji 

katika utekelezaji wa malengo ya kijumla. Kwa hivyo, balagha iliyotumiwa na Mwalimu 

ilikuwa ni shime kwa Watanzania wote wawajibike ili waweze kujinasua kiuchumi kwa 

misingi ya ujamaa na kujitegemea. Kila Mtanzania mbiu iwe ni kuupiga vita uzembe na 

uzururaji nchini kote. 
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Takriri: "… kwa sasa karibu watu wote wa Tanzania ni masikini, na nchi yetu ni masikini, 

hatujaweza bado kutoa mali hata yakutosha raia wetu wote waishi katika nyumba nzuri, 

wakapata chakula na nguvu nzuri. Azimio la Arusha halijabadili hali hiyo. wala kitabu kile 

cha ujamaa vijijini. Azimio hili limeonyesha tu njia ya kupitia. Iliyobaki ni sisi kufanya kazi: 

kufanya kazi kwa bidii, kwa akili na pamoja. Hapo ndipo tutakapoona faida ya Azimio hilo. 

(UK 10:2: SU)  

Kauli "… kwa sasa karibu watu wote wa Tanzania ni masikini, na nchi yetu ni masikini” 

ni mtagusano wa fikra ambao Mwalimu anamtaka kila Mtanzania amakinike na atathmini 

hali halisi ya maisha hususani katika malazi, mavazi na chakula. Kwamba nchi bado ni 

changa.  Kwa takriri neno ya: “Umasikini; na Azimio” - ametoa wito kwa Watanzania wote 

akiwataka walifasiri Azimio la Arusha katika uhalisia wa maisha ya kila siku; na kwa 

vitendo.  Ushawishi wake ni kwamba, ikiwa Watanzania wangelielewa vyema kuhusu 

Azimio la Arusha, wangelishirikiana kwa kila jambo na kwa hivyo kujiletea maendeleo kwa 

mwendo kasi.  

Takriri: "Lazima tujifunze kufanya kazi kwa akili, kama kuna mafunzo tunayoweza kusoma 

darasani, ama kama kuna vitabu tunavyoweza kujisomea wenyewe, basi lazima tusome.   

Lakini vile vile lazima tuwe radhi kujifunza kutoka kwa watu wengine wenye ujuzi zaidi au 

ujuzi tofauti. Lazima tujifunze kutoka kwa watuwengine ... Mungu hakutupa kitu bora kuzidi 

elimu na kuunoa ubongo ni jambo la lazima." (UK 11:1: SU) 

Kauli: "Lazima tujifunze kufanya kazi kwa akili” ni msisitizo kuhusu swala la watu 

kuelimika; kama suluhisho la kufanya mambo kwa ufanisi. Ulikuwa ni uoni wa Mwalimu 

kwamba, watu wakiwa ni wataalamu wa fani mbalimbali wataleta maendeleo kwa haraka. 

Wakati ambapo takriri neno “Lazima tujifunze kutoka kwa watu wengine” huu ulikuwa ni 

wito wake kwa Watanzania watambue kwamba kuitafuta elimu ni jambo la lazima kwa kila 

mwanadamu na haijalishi eneo au nani anayekuvyaza elimu hiyo: awe mdogo au mzee sana 

na ama awe hakusoma au kama anatoka katika kabila jingine, au hata katika taifa jingine.  

Kauli kwamba “Mungu hakutupa kitu bora kuzidi elimu” ni uamsho kwa watu wote 

kutambua kwamba, Mwenyezi Mungu ndiye aliyemuumba mwanadamu na akamjalia elimu 

kama kibebeo cha kumwezesha kuyafikia malengo ya kuumbwa kwake hapa duniani kwa 

ufanisi.  Kwa msisitizo zaidi Mwalimu anasema:  “na kuunoa ubongo ni jambo la lazima." 

– ni ushawishi kwamba, Watanzania na pengine wanadamu wote kwa ujumla hawanabudi 

kuzinduka na kutambua kwamba, elimu ni neema ambayo mwanadamu amejaliwa na 
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Mwenyezi Mungu ili aweze kuelimika na kuweza kuyafanya mambo yake hapa duniani kwa 

ufanisi na ili aweze kuishi kwa furaha na amani hapa duniani na mwisho wa mauko yake uwe 

mwema pia.  

Takriri: "… dunia inajua, na Afrika inajua, kwamba pamoja na udogo wa uwezo wetu, 

tumefanya jitihada za dhati kuzitekeleza shabaha hizo mbili: kuleta maendelezo kwa 

wananchi wetu, na kuwasaidia wenzetu katika Afrika kujikomboa. Nasema dunia inajua, na 

Afrika inajuwa, kwamba pamoja na udogo wetu na unyonge wetu lakini shabaha hizo 

tumejitahidi kuzitekeleza kwa dhati". (UK 4:3-4: OIA) 

Kauli "… dunia inajua, na Afrika inajua”; ni msisitizo kwa hadhira itambue kwamba 

yanayoongelewa yana mashiko na kwamba mbali na uchanga wa nchi ya Tanzania mbele ya 

nchi tajiri duniani; iliweza kutekeleza shabaha zake ilizojiwekea mara baada ya kupata uhuru. 

Tanzania iliweza kujimudu si haba katika suala la maendeleo ya nchi kama shabaha ya 

kwanza. Pia shabaha ya pili waliifikia, ambayo ilikuwa ni kuzisaidia nchi za kiafrika 

kujikomboa.  Kwa hivyo, ulikuwa ni ushawishi wake (Mwalimu) kwa Watanzania kwamba 

wasivunjike moyo ingawa wanaonekana duni mbele ya mataifa tajiri duniani. Watambue 

kwamba uhuru wao ni amana wanayopaswa kuulinda hasa inaposadifu kwamba mengi ya 

mafanikio yamekwisha kuonekana kivitendo  

 

Tashbiha, takriri na fumbo: “… lazima tuwe tayari kufanya kazi pamoja kama, raia 

tuliosawa kabisa, kwa faida yetu wote. Tembo ni mmoja katika wanyama wakubwa kabisa 

katika Tanzania, lakini hatengenezi chochote; maana kila Tembo huishi kwa kijichumia peke   

yake lakini nyuki, lau kama wadogo, hufanya kazi pamoja hutoka akatafuta unga wa maua na 

kuuleta katika mzinga. Kutokana na unga ule jamaa ya nyuki kwa pamoja hutengeneza asali, 

ambayo wanaweza kula wakati wa shida; isipokuwa kama binadamu ametia mrija wake na 

kuwaibia nyuki asali yao. Kadhalka mchwa hufanya kazi kwa faida ya wote. Ingawa ni 

wadudu wadogo sana, mchwa wanafanya kazi pamoja na kujijengea majumba makubwa 

ambamo wao na rafiki zao wanaweza kuishi kwa salama na raha ". (UK 11:2: SU)  

Fahiwa ya kauli hizi ni kwamba, ukubwa si hoja, kwani tembo pamoja na kwamba ni 

mnyama mkubwa sana, hatengenezi chochote. Hoja ni kushirikiana katika kufanya kazi na 

kuendesha miradi mbalimbali kama jamii ya nyuki inavyofanya. Kushirikiana ndiyo njia 

pekee inayoweza kuwaletea wananchi mafanikio na hivyo kuwafikisha kwenye ustawi na 

maendeleo yanayohitajika. Maendeleo hayo yakisha patikana yatawavutia wanaojifanya 



  
 
 

 
 

89 

kuwa wakubwa, waanze kunyemelea (nchi ya Tanzania) ijapokuwa ni changa waiibie mali 

yake kama wanadamu anavyowaibia nyuki asali yao. Kwa hivyo watu wakutoka katika nchi 

changa kama vile Tanzania, wamefananishwa na nyuki huku wanaotoka katika nchi za 

wababe wakifananishwa na tembo. Wababe hawana lolote ila tu huishi kwa kutia mirija yao 

katika asali ya nchi changa ambayo ni mali asili ya nchi hizo. Endapo Waafrika 

watashirikiana na kufanya kazi kwa pamoja watanufaika zaidi na pengine kuwaogofya wezi 

na wanyonyaji. Hii ni kwa sababu, kama mchwa watajenga ngome yao ambayo 

itawahakikishia amani na usalama. Wataweza kujenga nyumba nzuri watakamoishi na 

mashirika makubwa yatakayowatoa kwenye unyonge na umasikini. 

Ushawishi katika matamko hayo, ambao umevyazwa mitindo mbalimbali ya kibalagha kama 

vile matumizi ya tashbiha, takriri neno na mafumbo, umekusudiwa kuwahimiza wasikilizaji 

kufanya kazi kwa pamoja. Ni kama Mwalimu anatoa changamoto: wadudu wanafanya kazi 

kwa pamoja na nyinyi basi fanyeni hivyo, wadudu wanachuma mali nyingi kupitia ushirika 

na nyinyi fanyeni hivyo, wadudu wanajenga majumba yao kwa pamoja ili wajikinge dhidi ya 

maadui zao na nyinyi waigeni ili msalimike. Kumaanisha kwamba maendeleo yanaweza 

kupatikana ikiwa watu watafanya kazi kwa juhudi na maarifa. 

Takriri na tashtiti: “Mabwana shamba, Mabwana Ushirika, Wanasiasa, Watumishi wa Afya 

vijijini. … watapelekwa kwanza katika vijiji vya ujamaa shule mpya, hospitali mpya, maji 

nakadhalika, yatapelekwa kwanza katika vijiji vya ujamaa; vikundi vya watu wanaofanya 

kazi kwa pamoja kwa njia ya ujamaa au ushirika lazima pia visaidiwe kwanza kwa fedha za 

maendeleo ya mkoa" (UK 11:5: MU) 

Ni katika enzi za Azimio la Arusha chini ya siasa ya ujamaa na kujitegemea; ambapo ulikuwa 

ni wito wa Mwalimu kwa Watanzania watambue kwamba ukipaumbele wa serikali utakuwa 

ni kwa wale walioamua kuishi kwa pamoja kwa nia ya kuleta maendeleo ya jamii na taifa 

kwa ujumla. Maneno: “Mabwana shamba, Mabwana Ushirika, Wanasiasa, Watumishi wa 

Afya vijijini”. Mrudiorudio wa mofu {ma} na {wa} – katika mwambatano wa maneno  

yanayorejelea wataalam mbalimbali ni msisitizo wa Mwalimu kwa wataalamu ambao kwa 

vipaji na kwa fani mbalimbali walizojaaliwa akiwataka watambue kwamba, wao ndio 

mhimili wa serikali katika  kuelekeza jamii ili waweze kuwasaidia katika kuzibadili hali zao 

duni na kuzifanya ziwe bora kitaalamu zaidi. Fauka ya hivyo; fahiwa ya takriri neno {ma} 

{wa} ni utanabahisho kwa Watanzania - kuonyesha jitihada za serikali za kuitafsiri siasa ya 

ujamaa na kujitegemea kivitendo; Lakini kwa maana ya kipi kipewe kipaumbele kulingana na 
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raslimali zilizomo serikalini. Kwa hivyo, ushawishi wa Mwalimu kwa Watanzania ni 

kuwataka watambue kwamba serikali yao ipo nao bega kwa bega katika kuhakikisha kwamba 

maisha ya Mtanzania yanaboreka kiuchumi na kisiasa.   

Tafsida kengeushi na takriri: “… Msingi wa kazi katika kijiji cha ujamaaa ni kujitegemea; 

lazima iwe hivyo. Itakuwa upumbavu kwa TANU na kwa serikali kuwashawishi watu kuanza 

au kujiunga katika kijiji cha ujamaa, kwa ahadi za misaada kutoka nje. Kufanya hivyo ni 

makosa makubwa. Watu lazima waungane katika kijiji wakitambua kwamba juhudi yao 

itawaletea manufaa zaidi; na kwamba maisha yao yatakuwa salama zaidi, na ya raha zaidi 

kwa sababu kila mmoja ana wajibu kwa mwenzake. (UK 17:1: MU) 

Hizi ni kauli zinazoirudi serikali, hususani kwa viongozi ambao daima huzitoa ahadi 

zisizotekelezeka kwa raia wake hasa katika kipindi cha uchaguzi. Ili kujipatia ushindi, raia 

hupewa matumaini ambayo hata baada ya hatamu kuwa mikononi mwa aliyeahidi, zile ahadi 

zinakuwa haziwezakani kutekelezeka. Kwa hivyo, Mwalimu anakionya chama na serikali 

kwa kusema: “Itakuwa upumbavu kwa TANU na kwa serikali kuwashawishi watu kuanza 

au kujiunga katika kijiji cha ujamaa, kwa ahadi za misaada kutoka nje. Kufanya hivyo ni 

makosa makubwa” ambapo kwa mbadala wake ilikuwa ni Watanzania washawishiwe 

kutambua kwamba maendeleo yao yataletwa na wao wenyewe kwa juhudi na maarifa yao 

wenyewe. Kwa mbiu kwamba, maana ya siasa ya ujamaa na kujitegemea ni utekelezwaji wa 

vitendo kwa usanjari wa ardhi nzuri, siasa safi na uongozi bora, ambapo kwa Watanzania  

hawanabudi kujivunia kwa majaliwa hayo.  

Usimulizi, vihisishi na takriri: Urais wangu: nilikuwa rais wenu, nilifanya juhudi za 

kukomboa eneo hili linaloitwa Tanganyika. Lakini kwa upande wa uongozi wangu 

niliwaongoza ninyi katika nchi huru inayojitawala na raia duniani wa nchi huru 

inayojitawala, niliwaongozeni katika nchi inayoitwa Tanzania. Tanganyika niliwaongozeni 

kwa muda mfupi tu, tangu Desemba 1962 mpaka Aprili 1964 basi! Kipindi changu kingine 

chote, niliongoza nchi inayoitwa Tanzania siyo Tanganyika. (UK 7:4: TTT) 

Hizi ni kumbukizi za Mwalimu Nyerere kuhusu jinsi alivyokubalika katika kuwaongoza 

Watanganyika na baadaye Watanzania; hata ikawa ni ang’atuke kwa ridhaa yake mwenyewe. 

Ni ukubalifu kutokana na maongozi yake yaliyokuwa mema. Na ni historia njema kwa vizazi 

vilivyopo na vijavyo. Kauli “niliwaongozeni katika nchi inayoitwa Tanzania. Tanganyika 

niliwaongozeni kwa muda mfupi tu” Ni kumaanisha kwamba Mwalimu alifanya jitihada si 

haba za kuwaunganisha Watanganyika na Wazanzibar, wakawa kitu kimoja hata ikapelekea 
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kuzaliwa Tanzania huru na yenye amani. Kwa muda mfupi sana, ambapo kwa kumbukizi 

akisema “tangu Desemba 1962 mpaka Aprili 1964 basi”. Kumbukizi ambazo ni ushawishi 

kwa Watanzania kutambua kwamba umoja chini ya uongozi bora ni silaha toshelezi katika 

kuyafikia malengo ya nchi. 

Ubainifu wa Mwalimu kuhusu shukrani zake kwa Watanzania; ni utanabahisho kwa 

Watanzania kutambua kwamba Mwalimu hakuwa mwizi wa fadhila kwa wema 

waliomfanyia.   Kwa hivyo, (Watanzania) hawa nabudi kumakinika kuhusu kuwepo kwa 

uongozi na utawala bora katika himaya yao hususani kila unapowadia uchaguzi - ili 

kuiendeleza historia ya umoja na amani iliyodumishwa na Mwalimu enzi za maongozi yake; 

baada ya kuwa ilitekwa nyara na Wakoloni kabla ya kuzaliwa Tanganyika na baadaye 

Tanzania. Ulikuwa ni utanabahisho kwa Watanzania waikumbuke asili ya umoja ya kwamba 

wakishirikiana kwa historia, lugha, mila, tabia na siasa. Na kwa hivyo, kauli hizi ni wito na 

changamoto kwa Watanzania wote kuhakikisha kwamba wanaudumisha uasili wa pande hizi 

mbili; na iwe ni kumbukizi njema kwa vizazi vilivyopo na vijavyo.     

Maswali ya kibalagha: “ … ‘Mwalimu Benki ya Dunia’. Benki ya Dunia hawa nani? Mungu 

gani mpya huyu anaitwa Benki ya Dunia? … hawa ndio nani?, ‘tangu lini shirika la fedha la 

Kimataifa limegeuzwa kuwa wizara ya Fedha ya Kimataifa?’ Hivi ni kweli hatuwezi kukataa 

sasa? (UK 23: 3: TTT).  
 

Hizi zilikuwa ni tafakuri za Mwalimu baada ya kubaini kwamba baadhi ya viongozi 

waliokuwa wameshika hatamu za uongozi mara baada ya kung’atuka kwake. Waliingiwa na 

hofu baada ya kutishiwa kunyimwa misaada - ikiwa hawatafuata matakwa ya Benki ya 

Dunia. Na ndio Mwalimu akiuona ulalami huo ni sawa na ujauzito wa mawazo hata ikawa ni 

awaulize: (Watanzania): Benki ya Dunia hawa nani? Kwa maana ya kwa nini waogopewe 

ilhali Tanzania ni nchi huru na yenye uwezo wa kujiamulia mambo yake yenyewe. Katika 

kuwataka Watanzania kuyaelewa majukumu ya shirika hilo, aliuwauliza tena: ‘tangu lini 

shirika la fedha la Kimataifa limegeuzwa kuwa wizara ya Fedha ya Kimataifa? 

Kumaanisha kwamba si shirika lililopaswa kuingilia mamlaka ya nchi huru. Lina majukumu 

yake na halipaswi kuiwekea nchi yoyote vikwazo katika maendeleo yake hasa uhuru wa 

kujiamulia mambo yake yenyewe. Fauka ya hayo, Mwalimu aliyarudi mamlaka ya Tanzania 

(uongozi) kwa mshangao akiwauliza: Hivi ni kweli hatuwezi kukataa sasa? Kwa uoni  

kwamba viongozi wanapaswa kuyatetea maslahi ya nchi yao na sio kukubali kuburuzwa 

kibubusa kwa kuhofia kunyimwa misaada ilhali misaada hiyo inaipelekea nchi kupoteza utu 
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na heshima kwa raia wake na kuifanya ikose hadhi zaidi ya kuwa na uhuru wa bendera fuata 

upepo - mbele ya mataifa mengine duniani. 

Istiara na tashbiha: "Tumelijenga taifa pamoja. Hata Malaika Gbrieli asingeweza kuijenga 

Tanzania peke yake sembuse binadamu dhaifu kama mimi. Hata kama Malaika Gabrieli 

angepata msaada wa Mawaziri na watumishi ambao nao ni Malaika wenzake bado 

asingeweza kuijenga Tanzania. Nyinyi wananchi wa Tanzania, kwa kazi zenu za pamoja na 

kazi za kila mmoja peke yake, mmeijenga Tanzania kama ilivyo sasa: Taifa la watu wenye 

umoja watu wanaojiamini, na wanaojivunia nchi yao nawashukuruni sana". (UK 2:3: KW) 

Kujenga taifa ni kuchangia ukuaji na uendelezaji wake katika nyanja mbalimbali kama vile. 

uchumi, siasa  na kadhalika. Mwalimu Nyerere alihusisha kitendo cha ujenzi huo na juhudi za 

wananchi wote. Matumizi ya mofu nafsi {tu} ni kuonyesha uwezekano wa utekelezwaji wa 

jambo la kuijenga nchi kwa umoja ambapo mwambatano wa maneno: {pamoja}, 

{mmeijenga} sanjari na mofu hiyo, yanawakweza Watanzania mbele ya ulimwengu kwamba 

waliweza kuyatenda mambo ambayo mataifa mengi hayakutarajia wangeweza. Lakini kwa 

umoja wao, iliwezekana.  

Na katika kudhihirisha shukrani zake kwa Watanzania hususani kwa walivyoshirikiana katika 

kuijenga nchi yao, Mwalimu alisema: “Hata kama Malaika Gabrieli angepata msaada wa 

Mawaziri na watumishi ambao nao ni Malaika wenzake bado asingeweza kuijenga 

Tanzania. Kwa ufahima kwamba (Gabrieli): ni kiongozi mkubwa wa malaika wote na 

mwenye hadhi kubwa mbele ya Mwenyezi Mungu: si wenye kumuasi Mwenyezi Mungu. 

Lakini lau kama si kwa uwezo wa Mwenyezi Mungu hata wakiungana malaika hao kamwe 

hawawezi kuijenga nchi; mintaarafu Tanzania. Kwa nafsi lawama akisema: “sembuse 

binadamu dhaifu kama mimi” – ambapo nia yake ni kuwadhihirishia Watanzania watambue 

kwamba, mwanadamu ni kiumbe dhaifu mbele ya Muumba wake; watambue kwamba pasi na 

mapenzi ya Mwenyezi Mungu mwanadamu si chochote  si lolote katika kuyatenda mambo 

mithili ya kuijenga nchi hata ikawa ni yenye amani, upendo na ushirikiano. Hivyo, ni kwa 

ushirikiano na kwa kumtegemea Mwenyezi Mungu. Ndiposa Watanzania waliweza kuijenga 

nchi yao; si tu kiuchumi na kisiasa; lakini ikawa ni yenye amni, utulivu na upendo. 

Hivyo, mbali na Mwalimu kubaini kwamba hakuwa mwizi wa fadhila kwa Watanzania 

aliowaongoza kwa muda mrefu, falsafa aliyoindeleza kupitia matamko yake ni ushawishi 

toshelezi kwa Tanzania wadumishe umoja wao ili nchi yao iendelee kuwa imara kiuchumi na 

kisiasa mbele ya mataifa mengine ulimwenguni.   
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Tashbiha: (Pamoja na kushindwa kuyafikia malengo; ni lazima tukumbushane.) Matatizo 

yetu ya sasa, na kushindwa kwetu, kusiachwe kukaficha mafanikio yetu makubwa zaidi. Kwa 

kawaida watu wengine wanayatambua au kwa sababu ya yale wanayoyaona katika nchi 

nyingine, au kutokana na uchunguzi wao wenyewe. Maana sisi ni sawa na mtu aliyechanjwa 

chale za kuzuia ugonjwa wa ndui, ambao sasa hawezi kuupata. Mkono wake unavimba na 

anasikia maumivu kidogo kwa sababu ya zile chale … na angeweza akakufuru na kusema 

kuwa ni afadhali angekataa kuchanjwa. (UK 5:2: AA)  

Kawaida, kama utafanya kitu cha maana, huna budi kuweka mbele malengo kadhaa ambayo 

ungependa uyafikie katika kipindi maalum. Hiyo ndiyo desturi ambayo hufuatwa katika 

nyanja mbalimbali za kimaisha. Malengo yanayowekwa na serikali mbalimbali huwa ni ya 

kufikiwa katika vipindi vifupi vifupi na virefu pia. Hata hivyo baadhi ya malengo hayo 

yanaweza kufikiwa na baadhi yake yanaweza yasifikiwe kutokana na changamoto kadha wa 

kadha wanazopata viongozi. Hali hii hufasiriwa kama kufanikiwa na kushindwa katika 

kuyafikia matlaba hayo. Kwa vile binadamu ana madhaifu yake na kwa vile ni mwepesi wa 

kusahau, hawakumbuki mafanikio ambayo nchi imeyapata. Badala yake anakumbuka tu yale 

ambayo kwayo yanashindikana. Ndiyo maana Mwalimu akatoa matamko ambayo kwayo 

alikusudia kuwazindua wananchi wenye tabia hiyo. “Ni lazima tukumbushane” kwa sababu 

historia inaweka kumbukumbu isiyoweza kufutika. Ni kweli shida zipo lakini ufanisi 

uliofikiwa ni mkubwa zaidi ukilinganishwa na shida zinazoikumba nchi.  

Ili kuwashawishi wasikilizaji wake wafikie kiwango cha utambuzi wa hali halisi alianza na 

kukubali kushindwa kwani asiyekubli kushindwa si mshindani. Halafu akafuatiliza kauli hiyo 

na tamko “Lazima tukumbushane” ili kuwashtua waliosahau ama wale walioghafilika 

watambue kwamba ijapokuwa kuna matatizo, lakini mafanikio waliyoyapata pia yalikuwa si 

haba kwa watu kuyashukuru; kisha akaona kuna uhitaji wa kuyaweka mambo wazi zaidi na 

karibu na akili ya msikilizaji; ambapo aliifananisha hali inayolalamikiwa sawa na hali 

iliyozoeleka ya kupata maumivu kidogo ili unusurike kutokana na maradhi hatari. “Ugonjwa 

wa ndui” ni kiwakilisho cha matatizo yanayoikumba nchi huku “chale” zikiwakilisha 

mikakati ya kuondokana na matatizo hayo. Ingawa mikakati inayowekwa na serikali inaweza 

kuwaumiza wananchi, lakini ikivumiliwa, matatizo yataisha na kusahaulika jinsi magonjwa 

sugu yanavyosahaulika kwa tiba mjarabu.  
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Chembelecho matumizi ya lugha kwa maudhui yaliyoendelezwa, mbiu yake ilikuwa ni 

ukumbusho kwa Watanzania wayashukuru mafanikio yaliyopatikana kwa kipindi cha miaka 

kumi ingawa walikuwa wakitamani mafanikio zaidi, hasa kwa kumbukizi kwamba, 

Watanzania:  

(i)      Waliweza kudumisha umoja wao kivitendo hasa kwa kupunguza wingi wa tabaka 

la wenyenacho na la wasionacho (UK 2:3: AA) 

(ii)      Waliweza kuwa na mwamko wa kijamaa, hasa kwa kutambua kwamba ni jambo 

baya wengine kuishi maisha ya anasa; wakati wengine wanaishi maisha ya dhiki; 

na kwa hivyo suala la ushirikiano kwa faida ya wote lilipewa ukipaumbele. Kwa 

maana ya tabia inayokubalika na wananchi; mtu akipimwa kwa  vitendo vyake na 

siyo kwa mapato yake; yaani kufikiria manufaa ya wananchi wote kuliko mtu 

kujivunia mali kwa sababu ya mali tu!. (UK 3:1: AA) 

(iii)     Waliweza kuwa wabunifu wa mbinu mbalimbali katika kuwezesha kuimarisha 

ujamaa: mafanikio kuhusu vyombo vya umma vinavyoshughulikia mambo ya 

fedha, ya kuzalisha mali, na ya ustawi wa jamii ambavyo ni vya lazima kwa 

kutimiza mahitaji ya watu.(UK 3:2: AA) 

(iv)     Uwezekano wa huduma za afya, elimu na usafirishaji wa umma. (UK 3:3: AA) 

(v)     Lakini pia harakati ya kuzikomboa nchi nyingine za bara la Afrika; ambapo 

miongoni mwa wapigania uhuru si tu kwamba walipewa hifadhi lakini mbinu na  

mafunzo ya kuwezesha kuzikomboa nchi zao; Watanzania walitambua kwamba 

uhuru wao hauwezi ukawa safi hadi pale bara lote la Afrika litakapokuwa huru.  

Kwa hiyo, ushawishi wa Mwalimu kwa tashbiha aliyoitumia ni uzinduo kwa Watanzania 

wote kukumbuka yanayowapitikia katika mpwito wa maisha yao ili iwe ni sababu si tu ya 

kuwapelekea waweze kujipanga kwa mafanikio zaidi; lakini kuweza kumshukuru Mungu 

kwa jitihada walizozifanya na kwa kuwajalia uhai ambapo huwenda viumbe wengine 

hawakujaliwa hivyo.    

4.4.10 Maudhui kuhusu Uongozi Bora 

Tathmini ya Mwalimu kuhusu maongozi ya nchi ya Tanzania mara baada ya kung'atuka 

kwake ni kwamba maongozi yake yalikuwa yana tija si haba. Pamoja na hayo, kulikuwa na 

pengo lililohitajiwa kuzibwa kabla ya kung'atuka kwake. Pengo hilo lilihusu wadhfa wa urais 

wa nchi ambao ulikuwa haujawekewa kipindi maalum caha utawala.  Mwalimu alitekeleza 

dhima ya kuwashawishi wananchi Watanzania wakubaliane naye kwamba baada ya 
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kung'atuka kwake, lazima kuwepo kipengele maalumu katika katiba ya nchi kinachoonyesha 

ukomo wa miaka kumi kwa kila rais atakayechaguliwa kuliongoza taifa la Tanzania. 

Viongozi wengi huwa hawapendi kukosolewa na inapokuwa kuna mwanya wa kuutumia 

wadhifa walionao. Hujiwekea vipengele vya kujilinda zaidi ambapo hatima yake 

huwapelekea wananchi kumuondoa kwa nguvu madarakani. Jamabo aambalo linaweza 

kusababisha kumwagika kwa damu. Kwa hiyo, Mwalimu aliwarai wananchi wote waungane 

kwa pamoja katika kuuziba mwanya huo mapema kabla ya rais aliyekuwa akitarajiwa baada 

ya kung'atuka kwake ili kuilinda heshima, utu, amani, utulivu, upendo na mshikamano 

uliokuwa ukilitangaza taifa la Tanzania ndani na nje ya mipaka yake.    

Fauka ya rai ya Mwalimu kuhusu ukomo wa urais mara baada ya kung'atuka kwake, taarifa 

za kung'atuka kwake pia zilipokelewa na kutafsiriwa kwa namna tofauti tofauti. Baadhi ya 

wananchi waliingiwa na wasiwasi kwamba huenda rais ajaye asiwe na uwezo wa kuliongoza 

taifa la Tanzania kama alivyokuwa Mwalimu Nyerere. Yeye aliiwezesha nchi kujinasua 

kiuchumi, kisiasa na kiutamaduni lakini pia kulifanya taifa la Tanzania kuwa lenye amani, 

upendo na mshikamano miongoni mwa Watanzania na kwa wasio Watanzania. Lakini pia 

baadhi ya Watanzania walifurahia kitendo cha Mwalimu Nyerere cha kung'atuka uongozini 

kwa uoni kwamba uongozi wake yalikuwa ni wa kiimla na ama wa kidikteta; kwamba 

aliloliamua yeye hapakuwa na fursa kwa mtu kujitetea au kutoa mchango wake kwa manufaa 

ya taifa.  

Baadhi ya wananchi (tapo la pili) walimsawiri Mwalimu kwamba, (Mwalimu) alijiweka 

katika hali ya utukufu; na ikawa Watanzania ni wamuendee mbio kibubusa kwa hofu 

kwamba, kinyume na hivyo wasingeipata salama katika maisha yao. Kwa hivyo, kutokuwepo 

kwake tena madarakani - walihisi wangepata fursa ya kuyashawishi matakwa yao kadiri 

wapendavyo; na ikibidi pia kulishawishi jeshi lishike hatamu za kuliongoza taifa la Tanzania 

ikiwa rais wa baada yake hatakidhi viwango (hatakuwa na sifa kulingana na matakwa yao) 

katika kuliongoza taifa la Tanzania. Mtazamo huu wa pili kwa Mwalimu Nyerere aliuona ni 

uzandiki wa mabepari waliotaka kupandikiza fikra zao dhidi ya mfumo wa ujamaa ambao 

yeye aliupa kipaumbele kwa maana ya kuwataka wananchi wa Tanzania washirikiane kwa 

kila jambo la kuiendeleza nchi yaoili kulijenga taifa lenye upendo na amani. Kwa hivyo, 

alionekana kwamba amekuwa kero mtazamo ambao kwake yeye ilikuwa ni fahari ya 

maongozi yake kutekeleza uadilifu kwa Watanzania wote. 
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4.4.10.1 Mitindo iliyotumika katika Maudhui ya Uongozi bora  

Takriri, swali ya kibalagha na tashhisi: Nchi yetu ina umoja, hiki ni kitu kikubwa zaidi 

kwetu, mimi na dhani, kuliko kusema kweli, kitu kingine chochote. Umoja huu tumeupata; 

najua viko vitu vingine ambavyo vimetusaidia kuupata huu umoja; lakini umoja wenyewe 

sasa ndilo tunda letu kubwa zaidi kuliko kitu kingine, ndiyo ngao yetu kubwa sana, na 

matumaini yetu. Hayo mengine yaliyobaki tutayapata kama tutaendelea na huu umoja wetu 

(UK 6:2: AW). Sasa mimi siyo mkorofi kwa kweli, mkorofi ni nchi yetu. Mimi nilikuwa 

ninajitahidi kusemea nchi, na kuisemea nchi bila mchezo na kuonyesha msimamo wa nchi 

yetu. Sasa wako watu wanaodhani kuwa baada ya Oktoba mwaka huu Jeuri itakwisha, sijui 

jeuri ipi? Nadhani wanatuombea hata Umoja wetu uishe! Tutatafuta Rais ambaye 

atasimamia Umoja wetu. Hatuwezi kutafuta Rais ambaye hataki Umoja." (UK13:3: AW). 

Hizi ni kauli alizozitoa Mwalimu Nyerere kutokana na rai ya kung'atuka kwake; na 

mapendekezo yake kuhusu ukomo wa urais kwamba - uwe ni wa miaka kumi kwa yeyote 

atakayefuatia mara baada ya kung'atuka kwake. Taarifa za kung'atuka kwake zilipokelewa na 

kutafsiriwa kwa namna tofauti tofauti. Wengine waliingiwa na wasiwasi wakidhani kwamba 

Mwalimu akiachia uongozi nchi itayumba. Wakifikiria kwamba huenda rais ajaye asiwe na 

uwezo wa kuliongoza taifa kama alivyokuwa Mwalimu Nyerere. Wengine wakifurahia 

kung'atuka kwake kwa imani kwamba kilichokuwa kikwazo kwao hatma yake imefika (jeuri 

imefika kikomo). Uoni huo ndio uliompelekea Mwalimu kuuliza: "Jeuri itakwisha, sijui 

jeuri ipi?" Katika matamko hayo kuna matumizi ya ala fungamanishi kadhaa. Ala hizo ni 

kama vile kiwakilishi nafsi {mimi}, {ni}, {- tu-}, vimilikishi {yetu}, {wetu} takriri neno 

{sasa}, {nini}, {mkorofi}, {kusemea} na {jeuri}; virai {nchi yetu}. Aidha, kuna matumizi 

ya swali la kibalagha “sijui jeuri ipi?” Shabaha ya kufanya hivyo, ni kuliwekea msisitizo 

jambo linalozungumziwa. Sehemu mbalimbali za matamko hayo zimefungamanishwa kwa 

shabaha ya kuyaweka wazi mawazo yaliyojikita katika maneno mbalimbali na kuishawishi 

hadhira kuyatilia maanani mawazo na maono hayo.  

Kwa mfano anaposema “mimi sio mkorofi” hasubiri kuulizwa “mkorofi ni nani” bali 

anafuatiliza papo hapo maelezo kwa kusema “mkorofi ni nchi yetu” Pamoja na hayo, 

maelezo hayo yanaweza kuibua swali jinguine - inawezekanaje nchi kuwa “mkorofi?” 

Mwalimu ametumia tashhisi kwa maksudi akaipa nchi sifa ya mwanadamu ili kuibua tafakuri 

na kuwazindua wananchi. Ametumia pia visitizi kama vile “kwa kweli” na “bila ya mchezo” 

kuwathibitishia wasikilizaji wake kwamba aliyoyafanya kama kiongozi wa nchi; ilikuwa ni 

kwa maslahi ya nchi yao na sio kwa maslahi yake binafsi. Anataja umoja wa nchi kama 
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mojawapo ya mambo muhimu aliyofanikiwa kufikia ambapo baadhi ya Watanzania 

wanapenda kuutokomeza. Hata hivyo, lugha anayoitumia ni ya kuwakatisha tamaa. Kama 

wanadhani kwamba anayependa muungano ni yeye peke yake basi wamekosea. Kwa 

msisitizo alisema “hatuwezi kutafuta rais ambaye hataki umoja” Hii ina maana kwamba 

umoja ni jambo linalopendwa na Watanzania wengi “hatuwezi” yaani sisi walio wengi.  

Takriri: Wakati wote wa uongozi wangu sikupata matatizo kwa wananchi. … ni kweli 

kwamba yalitokea maasi ya Jeshi. Hii ilikuwa aibu kubwa sana. Lakini mpaka leo hii ni 

vigumu kujua chanzo hasa cha maasi haya ya mwaka 1964. Sijui nani atakuja kuandika 

historia ya "Mutiny"' ile ya 1964. Kulitokea mambo ya ajabu katika kipindi cha saa 36 hivi 

au 48, nilipata "Pressure" kubwa sana, nilikubali msaada wa Waingereza ili kuyamaliza 

maasi ya Jeshi letu. Hili halikuwa jambo jepesi kukubali. Lakini mara "Mutiny" nyingine 

ikatokea Kenya na kuzimwa kwa masaa na Waingereza. Punde "Mutiny" nyingine tena 

ikatokea Uganda nayo pia ikazimwa kwa msaada wa Waingereza. Nasema, litakuwa jambo 

zuri sana ikiwa baadaye utafanywa uchunguzi na kujua asili ya Maasi hayo katika Afrika 

Mashariki. …" (UK 19:1-2: AW).   

Uteuzi wa maneno yaliyotumika yalikuwa ni mahsusi hasa kwa tukio la uasi wa majeshi ya 

nchi za Tanzania, Kenya na Uganda yaliyojiokeza mapema baada ya nchi hizo kujitangazia 

uhuru wao.  Ambapo maneno: “matatizo” Ni matatizo yapi? “Maasi ya jeshi” “aibu”. 

“maasi haya ya mwaka 1964”, “Mutinyi ile ya 1964, “mambo ya ajabu”,  “mutinyi 

nyingine ikatokea…”,  “maasi hayo” … ilikuwa ni “Pressure”. Ni maneno yenye 

mtagusano wa fikra kuhusu maasi yaliyojitokeza kiasi cha kuzifanya nchi hizo za Afrika 

kuingiwa na sintofahamu ya nini chanzo chake hata ikawa ni rai ya nafsi yake (Mwalimu) 

kusema:  Nasema, litakuwa jambo zuri sana ikiwa baadaye utafanywa uchunguzi na kujua 

asili ya Maasi hayo katika Afrika Mashariki. Mwalimu akiudhihirishia umma hisia zake 

alisema: kipindi cha saa 36 hivi au 48, nilipata "Pressure" kubwa sana …” kumaanisha 

kwamba hakukifurahia kitendo hicho hasa ikisadifu kwamba ni kwa miaka miwili hivi tu 

tangu Tanganyika ijipatie uhuru wake kamili na kwa machungu akisema: Hii ilikuwa aibu 

kubwa sana. Kuonyesha kwamba hawakuwa na njia mbadala zaidi ya kuomba msaada 

kutoka kwa taifa ambalo lilikuwa ni kuloni lao. Lakini kwa muda mfupi tu baada ya 

kujinasua kutoka katika makucha yao walikuwa bado wangali ni wachanga katika maswala 

ya vita na ndiposa yakazuka maasi hayo. Hivyo, ulikuwa ni ushawishi wa Mwalimu kwa 

Watanzania wawe macho wajihadhari na wawamulike kwa kina maadui wa ndani na nje ya 
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nchi yao. Wawe wazalendo kindakindaki kwa nchi yao kwa imani kwamba mjenga nchi ni 

mwananchi na mvunja nchi ni mwamnachi pia.  

Takriri: kipindi chote cha uongozi wangu nimepewa msaada mkubwa sana na wananchi 

Watanzania. Na wala katika nafasi yangu ya Amiri Jeshi mkuu sijapata matatizo yoyote na 

Jeshi letu. Hata mwaka 1978 mwenda wazimu mmoja alipolipa muhali jeshi letu na nchi yetu 

sikupata matatizo. Jeshi letu lilifanya kazi yake vizuri sana. Wakubwa walikuwa wakifuatilia 

vita vile kwa makini sana, na Jeshi letu liliwashangaza. Walishangaa sana na kusema kuwa 

hawakujua kama Tanzania imejenga Jeshi la namna ile. Kwa hiyo na sema, wananchi wa 

Tanzania wameniheshimu na kunisaidia sana. Raia wenye "uniform" wamenisaidia, na raia 

wasiokuwa na "Uniform" wamenisaidia,. Na nyinyi raia wenye "Uniform" mlipokuwa mnatii 

na kunisaidia, mlikuwa hamnitii na kumsaidia Julius Nyerere; mlikuwa mnamtii, 

mnamheshimu na kumsaidia "Commander – in Chief" wenu, ambaye ni Rais wa Jamhuri ya 

Tanzania. Tena mnamtii mkijua kwamba mimi binafsi ni Mwalimu tu, sio askari. Niliwahi 

kufundishwa kidogo uaskari nilipokuwa Makerere. Lakini mimi si askari ni Mwalimu wa 

darasani, ndio "Profession" yangu. Lakini kwa katiba ya Tanzania ni "Commander – in - 

Chief" wenu. Kwa hiyo, wakati wa vita inawezekana wakati mwingine niliwavurugia 

mipango. Wakati mmoja niliwaambieni mbadili mipango yenu. Kwa sababu kutokuwa na 

"Information" ya kutosha kulifanya nikhofu kuwa mnaweza kuingia katika mtego mkapata 

matatizo. Pengine ningeacha mwendelee na mpango wenu, ..". (UK 19:3; 20:1: AW)  

Kipindi chote cha uongozi kinachozungumziwa hapa ni muda wa utawala wa Mwalimu 

Nyerere kuanzia Mwaka wa 1961 tangu Tanganyika ilipopata uhuru hadi mwaka 1985; 

alipong’atuka. Shangwe za furaha yake kwa uneni aliouendeleza; miongoni mwazo ni 

kutokana na msaada mkubwa alioupata katika kipindi chote cha maongozi yake. Kwa 

heshima kubwa (twaa kubwa) aliyoipata kutoka kwa raia wa kawaida na wanajeshi, 

aliyafichua mahaba yake kwa raia aliowaongoza kwa muda mrefu lakini ikawa ni ayaone 

maongozi yake ya kwamba yalikuwa ni ya raha hasa kutokana na ushirikiano alioupata 

kutoka kwa wanachi aliowaongoza. 

Ingawa hivyo, kumbukizi za Mwalimu kuhusu vita vya Kagera dhidi ya aliyemrejelea kama 

“Mwenda wazimu” Idd Amin - aliyekuwa Rais wa Uganda; heshima ya wananchi na utiifu 

wa jeshi la Tanzania waliyompa katika midani za kimataifa. Kwa tafakuri yake aliuona 

ushindi huo ya kwamba ni nishani iliyowajuzu Watanzania wote. Hii ni kutokana na 

kwamba; ulimwengu haukuitarajia Tanzania kuibuka kwa ushindi wa kishindo dhidi ya Idd 
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Amin na majeshi yake; hasa ikiaminiwa kwamba wengi  wa makamanda wa Idd Amin 

walipata mafunzo yao ya kijeshi katika nchi zilizoendelea na wakatumikia jeshi la “Kings 

Afrikan Rifles - KEA”. Na ndio ikawa nchi za kimagharibi zikiamini kwamba Tanzania 

ingeshindwa vita vile. Ushindi uliopatikana uliwashangaza wengi “wakubwa” ambao ni 

Waingereza na washirika wake, hawakutarajia kwamba Tanzania ilijijenga kijeshi kwa 

namna ya kuweza kukabiliana vilivyo na wapiganaji walioonekana ni shupavu; na 

walioaminika kama mashujaa wa zama hizo.  

Na ndiposa kwa furaha Mwalimu alisema: “Raia wenye uniform” ni wanajeshi na raia 

wasiokuwa na “uniform” ni wananchi wa Tanzania wa kawaida. Hii ni mbinu ya kinaya 

ambayo kwa muktadha wa matumizi yake ilikuwa ni ya kuwakweza walengwa / hadhira yake 

ambayo ilikuwa ni ya wakuu wa jeshi. Anadhihirisha kwamba alikuwa mwangalifu sana  

katika mahusiano yake na wao na kwa raia wote. Kwa maana ya wenye “wale wasio na 

uniform”. Kusudio likiwa ni kuwapongeza na kuwaomba radhi ili kudumisha mahusiano 

mema baina yao. Na kwa kuivuta hadhira yake kwa mahaba, alitumia uchanganyaji wa 

ndimi: “Uniform”, “Commander in Chief”, “Profession” na “Information” - ikiwa ni 

furaha kwa jitihada walizozifanya katika mapambano dhidi ya waliomwita “Mvamizi na 

mwenye wazimu (Idd Amin wa Uganda). Kwa uhawilisho wa kwamba hakuwa ni mwenye 

akili timamu; hasa ikisadifiwa kwamba kitendo cha kuivamia nchi nyingine pasina sababu 

mahususi ni cha kiuchokozi na kwa hivyo alistahiki kupigwa hadi kusalimu amri 

Fauka ya hayo, Mwalimu alielekeza zaidi shukrani zake kwa wanajeshi kwa utiifu 

waliouonyesha kwake hasa akiwakumbusha ya kwamba "Profession" yake ilikuwa ni 

“Mwalimu wa darasani” lakini ikawa ni wamtii kwa lolote alilowaamrisha hasa katika 

kujitoa muhanga kwa kuipingania nchi yao iweze kuwa na amani.  

Hivyo, ulikuwa ni ushawishi wake kwa Watanzania wote kutambua kwamba wanahitajika 

kuuendeleza wema wao hasa kwa wanajeshi wanaolitumikia vema taifa lao kwa kuwapa haki 

inayostahiki na watambue kwamba kinyume na hivyo, wanajeshi wanaweza kuasi na hata 

kusababisha mapinduzi. Kwa hivyo lazima liheshimiwe (libembelezwe); na panapostahiki 

liombwe radhi kwa kulitendea vitendo vinavyoweza kulikasirisha. Daima washirikiane na 

raia wote na waendelee kulitumikia taifa lao la Tanzania kwa moyo mkunjufu.   
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Maswali ya kibalagha: "…ndiyo tunatoa ujumbe gani? "Vijana niliowakatalia ni hawa. 

Sasa mwaka huu ni wakatalie tena? Angalau hiyo ni sababu moja ya kuwakubalia mwaka 

huu. Huwezi kuwakatalia mwaka hata mwaka! Sababu ya pili niliyofanya nikakubali ni 

kwamba huu ni mwaka wa uchaguzi. Sasa, mwaka wa uchaguzi wote lazima tushirikiane 

kusema tunakwenda wapi? Nafasi kama hii ni nzuri kwa mtu ye yote mwenye mawazo kusema 

jamani huu ni wakati wa uchaguzi tunakwenda wapi?" Tuko wapi na tunakwenda wapi. Na 

kama tunataka kwenda huko, tufanyeje ili tufike huko.  (UK 1:3, 2: 5, 3: 1: TTT)   

Ilikuwa ni katika kilele cha sikukuu ya Wafanyakazi Duniani, Mei 1, 1995 katika uwanja wa 

Sokoine mjini Mbeya, Tanzania; ambapo Mwalimu aliwaomba radhi wananchi kwa 

kutoshiriki sherehe za Wafanyakazi kwa mwaka uliopita wa 1994 kutokana na sababu kuu 

mbili: Ya kwanza alisema ilitokana na kitendo cha kumwalika yeye kuwa mgeni rasmi na 

kumwacha Rais wa nchi ambapo angestahiki zaidi kutokana na mazoea ya tangu azali. Kwa 

hivyo, alihofia kusababisha utengano usio na tiba mbadala.  

Na sababu ya pili; Mwalimu alisema, alikataa kwa sababu mwaka alioalikwa kuwa mgeni 

rasmi ni mwaka ambao Wafanyakazi waliigomea serikali yao; ambapo kwa balagha alisema: 

"…ndiyo tunatoa ujumbe gani? Akimaanisha kwamba, maamuzi yake ya kutohudhuria 

sherehe hizo za Wafanyakazi kwa mwaka 1994 yalikuwa na mashiko zaidi katika kujenga na 

sio kubomoa. Mbali na kwamba Mwalimu aliwaeleza wananchi sababu za kutohudhuria 

sherehe za Wafanyakazi kwa mwaka uliopita; alitoa sababu zingine mbili zilizopelekea 

kuukubali mwaliko wa sherehe za Wafanyakazi alizozihudhuria kwa mwaka wa 1995 ya 

kwamba walioziandaa mwaka uiopia ndio hao hao waliozindaa tena na kumwalika na kwa 

hivyo, akiuliza:  Sasa mwaka huu ni wakatalie tena? Kwa maana si busara kuwakatalia tena, 

vinginevyo kungejengeka chuki pasina sababu za msingi.  

Wakadhalika Mwalimu aliwatanabahisha Watanzania kwamba sherehe zilizokuwa 

zikiendelea zilikuwa na umuhimu mkubwa; kwa kujiuliza: Sasa, mwaka wa uchaguzi wote 

lazima tushirikiane kusema tunakwenda wapi? Nafasi kama hii ni nzuri kwa mtu ye yote 

mwenye mawazo kusema jamani huu ni wakati wa uchaguzi tunakwenda wapi?". Hii ni 

balagha aliyoitumia Mwalimu kama kichocheo cha wananchi katika kufanya tathmini ya 

malengo ya nchi yao kwa kushiriki uchaguzi wa urais ili kupata kiongozi mweledi na muoni 

katika maongozi ya nchi. Lakini pia akiwataka - katika harakati za uchaguzi wa viongozi 

kujiuliza: tunatoka wapi, tuko wapi na tunakwenda wapi. Na kama tunataka kwenda huko, 

tufanyeje ili tufike huko. Ya kwamba liwe ni wazo mtawalia kwa kila uchaguzi, akiamini 
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kwamba wananchi wakijiuliza maswali hayo, itawawia rahisi kugundua madhaifu 

yaliyokuwepo katika kipindi cha uongozi kinachomalizika; na kwa hivyo kuamua kipi 

kipewe kipaumbele na nani wa kuyasimamia malengo yao ili yapate kuleta ufanisi mzuri kwa 

siku za usoni. Kwa hiyo, balagha alizozitumia Mwalimu zilikuwa na ushawishi wa 

kuonyesha dira ya nchi na maongozi yake ambapo Watanzania wanahimizwa kuwa macho 

kwa kila unapowadia uchaguzi ili wapate kuwapata viongozi bora na sio bora viongozi.  

Maswali ya kibalagha na Takriri:  “Tunatoka wapi, tuko wapi na tunakwenda wapi. Na 

kama tunataka kwenda huko, tufanyeje ili tufike huko”.  (UK 2: 5- 3: 1: TTT).  

Hii ni chagizo ya Mwalimu inayotoa mwangwi kwa wananchi kuhusu kutafakari kabla ya 

maamuzi lakini pia umuhimu wa kufanya tathmini katika matendo yetu ya kila siku kwa 

imani kwamba wale wenye nia njema na jamii, watakuwa tayari kuikubali mbiu ya kukosoa 

na kukosolewa  ili kujikwamua zaidi kiuchumi, kisiasa na kiutamaduni lakini pia kujenga 

taifa lenye umoja amani, upendo na mshikamano.  

Maswali ya kibalagha: “Sasa, mwaka wauchaguzi wote lazima tushirikiane kusema 

tunakwenda wapi? Nafasi kama hii ni nzuri kwa mtu ye yote mwenye mawazo kusema 

"jamani huu ni wakati wa uchaguzi tunakwenda wapi?"  (UK 3:1: TTT) 

Kauli hizi ni ushawishi wa Mwalimu akiwataka Watanzania wazinduke na watafakari 

mpwito wa maisha yao hususani walikotoka, walipo na wanakoelekea na watambue kwamba 

uongozi bora ndio suluhisho la matatizo yao. Kwa hivyo, kila mwaka wa uchaguzi waone ni 

wajibu wao kushirikiana kwa nia safi kwa minajili ya kuwapata viongozi bora na sio bora 

viongozi.   

Takriri na tashhisi: "… rais wa nchi yetu anachaguliwa kutokana na katiba ya Tannzania. 

Na akichaguliwa, anaapishwa. Kama ni Mkristu, kwa Bibilia, kama ni Mwislamu, kwa 

Kuruani. Hatujachagua mtu asiyeamini Mungu, lakini tukimchagua, tutatafuta utaratibu wa 

kumuapisha. Ataapa! Hata asiyekuwa muumini, tutamwapisha kwamba atailinda na kuitetea 

Katiba ya Tanzania. Asipoilinda, tunajua ni msaliti. Tutamwapisha. Ataapa! lazima kabisa, 

hata kama si muumini. Kwa mujibu wa katiba yetu sisi, si lazima mtu awe anamwamini 

Mungu kuwa Rais, hata kidogo. Lakini, tutakuapisha! Umechaguliwa kwa mujibu wa Katiba 

ya nchi yetu. Unaapa kulinda. Ataapa kwa huyo Mungu wake au akili yake anayoijua; lakini 

atatuapia. Ataapa kusudi tuweze kumshitaki kama akikiuka." (UK 13:3 / 14:1: N).  
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Neno "kuapa" ni mtu kuiweka roho yake rehani - kwa Mwenyezi Mungu (kwa kujishitaki 

kwa Mwenyezi Mungu) kwamba ikiwa atatenda kinyume na ukweli ulivyotakikana 

Mwenyezi Mungu amlaani kwa kiapo chake, ampe adhabu ima kwa alivyojielekeza au kwa 

atakavyoamua mwenyewe Mwenyezi Mungu. Fauka ya hayo, kiapo hicho ni mtawalio wa 

nafsi katika kuonyesha uzito wa jukumu la urais ya kwamba ni sharti rais ashike hatamu ya 

kuiongoza nchi kwa kufuata sheria zilizowekwa na sio kwa matashi binafsi. Kwa hiyo, takriri 

neno "kuapa" ni changamoto kwa mtu na maamuzi yake katika maswala yanayohusu 

uongozi kwamba si jambo rahisi bali ni zito na lenye hukumu ima kutoka kwa wanadamu 

wenyewe kwa wenyewe au kutoka kwa Mwenyezi Mungu peke yake.    

Tashtiti: “… (Wagombea nyadhifa za Uongozi Serikalini) Daima wajiulize wataifanyia nini 

nchi yao na siyo kwamba nchi itawafanyia nini” (UK 26:2: TTT) 

Kauli: “daima” imetumika kuwapiku wagombea nyadhifa mbalimbali; na kuwashawishi 

Watanzania ya kwamba wasidanganyike na matamko ya wanasiasa. Watambue kwamba 

serikali yao ina mengi ya kuwafanyia iwapo watatambua kwamba mafanikio ya nchi 

yanaletwa na wananchi wenyewe na sio kinyume chake. Kwa maana kwamba, waone ni 

wajibu wao kujituma  (kuwajibika) kwa hali na mali katika utekelezaji wa malengo 

yaliyowekwa ili kuleta maendeleo ya nchi; na kwa manedeleo hayo; matunda yake  - iwe ni 

sababu toshelezi kwa kila mtu kuyafaidi kwa uadilifu.  

Istiara: "... (kiongozi) kwa dhati kabisa, awe anaumwa na umasikini wetu na iwe kwamba 

umasikini huo ndio unaomsukuma ashughulike na mambo haya ya siasa katika ngazi hiyo 

ama ya ubunge ama ya urais”. Kama sivyo, hatufai!". (UK 26:3: TTT) 

Katika kauli hizi; kuna matumizi ya visisitizi kama vile kwa “dhati” na “kabisa”. 

“Anaumwa na umaskini” - ni istiara ambapo imefananishwa umaskini na ugonjwa mbaya 

unaomuuma mtu na kwa maneno: Kama sivyo, hatufai ni uhawilishaji wa hisi ambao 

umeupa umaskini umbo la binadamu anayeweza kumsukuma mtu na kumfanya ashughulikie 

mambo ya siasa.  Hii ni kwa uoni kwamba,watu wengi huamua kugombea nyadhifa mbali 

mbali kama vile urais, ubunge, udiwani na kadhalika. Huwa wanakuwa na sababu kadha wa 

kadha zinazowasukuma kufanya hivyo. Baadhi yao hutanguliza maslahi yao binafsi lakini 

yule anayewafaa Watanzania kwa maoni ya Mwalimu Nyerere ni yule ambaye anaitathmini 

na kutambua hali halisi ya nchi kiuchumi na umasikini ule ukawa ndio unaomsukuma 

kuwania uongozi serikalini; kwa azma kwamba akichaguliwa; atahakikisha anaupiga vita 

umasikini. Lau kama kuna mdororo mwingine mathalani unaohusu siasa, afya au elimu; basi 
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ionekane pia kwamba ndivyo vinavyomsukuma kuutafuta uongozi kwa azma ya kuyaondoa 

matatizo hayo ili asasi hizo ziweze kuwafaa wananchi kama inavyostahiki. Hivyo, ndiyo 

kusema, matumizi ya lugha aliyoyatumia Mwalimu ni ushawishi kwa wapiga kura katika 

kuwachagua viongozi watakao jali maslahi yao. 

Takriri na maswali ya kibalagha: “... Ikulu ni mzigo! Hupakimbilii! Si mahala pa 

kupakimbilia hata kidogo; huwezi kupakimbilia ikulu. Unapakimbilia kwenda kutafuta nini?  

Ni mgogoro, ni mzigo mkubwa kabisa! Ukipita barabarani, unakuta watu wana njaa, unaona 

ni mzigo wako huo. Pazito pale! Huwezi kupakimbilia na watu safi hawapakimbilii.  Ukiona 

mtu anapakimbilia, na hasa anatumiatumia na vipesa kwenda ikulu, huyo ni mtu wa kuogopa 

kama ukoma!; … "Mtu ye yote anayeonekana anapenda sana kwenda ikulu na hata yupo 

tayari kununua kura ili kufika ikulu ni wa kumkwepa kama ukoma. Kwanza, hizo fedha 

kapata wapi. Mtanzania wa leo hawezi kununua watu bila kwanza yeye kununuliwa. Na kama 

kanunuliwa atataka kuzilipaje? Kazipata wapi? Watanzania wote ni masikini tu. Mtanzania 

anaomba urais wetu kwa hela? Amezipata wapi?"; … "Pili, kama hajanunuliwa, kazipata 

wapi? Kama kakopa, atazirudishaje?  Ikulu pana biashara gani mtu akope mamilioni halafu 

aende ayalipe kwa biashara ya Ikulu?  Ikulu mimi nimekaa kwa muda wa miaka ishirini na 

mitatu. Ikulu ni pahala pazito. Kuna biashara gani Ikulu?”  (UK 27:2 - 4: TTT) 
 

 

Matamko hayo yamejaa takriri maneno kama vile, “hupakimbilii” “unapakimbilia”, 

“hawapakimbilii”, “kununua” “Ikulu” swali la kibalagha “kapata wapi?” takriri silabi “u, a, 

na, na ka” – kama katika maneno “unapakimbilia” “unakuta”, “unaona”, “anapenda”, 

“akope”, “aende”, “kanunuliwa”, “kakopa”. Shabaha ya matumizi hayo ya lugha ni 

kufungamanisha sehemu mbalimbali za usemi ilikutoa ushawishi uliokusudiwa. Vile vile, 

maswali mengi ya kibalagha yameulizwa. Hii ni kwa lengo la kuwazindua wapiga kura 

Watanzania wawe chonjo na wagombea wanaowashawishi kiasi cha hata kuwapa hongo ili 

wapate kuwa viongozi. Shauku hii ya kiongozi kuitamani ofisi ya Ikulu ndiyo iliyompelekea 

Mwalimu kuuliza swali la kwamba: Unapakimbilia kwenda kutafuta nini? Akimaanisha 

kwamba, kiongozi wa namna hiyo ni mwenye uchu wa madaraka asiyetambua kwamba 

uongozi ni dhima inayomwihitaji mtu awajibike kwa muda wake wote kwa wananchi 

anaowaongoza. Uzito huo ndio ulimpelekea Mwalimu kuivuta taswira ya kiongozi mtoa 

hongo kwa kusema: “… Kazipata wapi?  Mtanzania anaomba urais wetu kwa hela?  

atazirudishaje?  Ikulu pana biashara gani mtu akope mamilioni halafu aende ayalipe kwa 

biashara ya Ikulu?  Ikulu ni pahala pazito. Kuna biashara gani Ikulu?”  Kumaanisha 



  
 
 

 
 

104 

kwamba inampasa mgombea kutafakari na kutambua kwamba Ikulu sio sehemu ya starehe 

wala ya utajirisho kwa mtu kuikimbilia kiasi cha hata kutoa hongo bali ni sehemu ya 

kiongozi kuhisi machungu ya kuelemewa kwa kazi ngumu zenye kufikirisha akili kila uchao 

kutokana na matatizo ya wananchi anaowaongoza. 

Kwa hiyo, lugha aliyoitumia Mwalimu ni ushawishi wa kuwataka Watanzania watafakari 

kwa kina kuhusu nani anafaa kuwa rais wa nchi na wahakikishe pia kwamba wanajiepusha na 

wagombea wenye kuwashawishi wapiga kura kwa hongo. Kiongozi asiwe bora kiongozi, 

mwenye uchu wa kuiona Ikulu kama sehemu ya utajirisho binafsi bali awe kiongozi bora, 

mwenye kuitambua dhima yake hasa kwa kuhakikisha kwamba maslahi ya umma 

yanasimamiwa na kuwafikia wananchi wote kwa uadilifu. 

Takriri: “Kujaribu kumpata kiongozi wa nchi yetu kwa njia ya mizengwe kama tulivyokuwa 

tukifanya zamani wakati wake umepitwa. Wakati huo umepitwa”. (UK 5:3: N).  

Hizi ni kauli zinazotoa ufahima kuhusu viongozi na wafuasi wa CCM kuhusu kuzisoma 

alama za nyakati. Kwa ufahima kwamba, inapokuwa jamii haina kauli kuhusu masuala 

yanayohusu mustakbala wa nchi yao, kutokana na kushikiwa akili na viongozi waliopo 

madarakani, wajue ya kwamba wananchi watakapo pata upenu wa kuweza kuzitetea haki zao 

na wajibu wao kwa nchi yao hawatamchelea yeyote. Mtagusano huo hautakuwa na simile 

hasa inapowapitikia kwamba wameonewa kwa muda mrefu. Watakuwa radhi kujitoa 

muhanga si tu kwa kuzitetea haki zao; lakini pia kwa minajili ya kuyaweka mambo sawa kwa 

vizazi vijavyo. Si wahenga walisema “mjinga akerevuka mwerevu huwa mashakani?” Uoni 

huo ulimpelekea Mwalimu kuzisuta nafsi za Watanzania enzi za maongozi yake kwa kusema: 

“Kujaribu kumpata kiongozi wa nchi yetu kwa njia ya mizengwe kama tulivyokuwa 

tukifanya zamani wakati wake umepitwa. Wakati huo umepitwa”. Kumaanisha kwamba, 

Watanzania hivi leo wanazitambua haki zao; na wana uwezo wa kusimama kidete kwa 

kuzitetea. Si watu wakuburuzwa kibubusa tena. Wameelimika na wana umoja thabiti hasa 

katika masuala yanayohusu utetezi wa haki zao. Mwalimu anawamwagia sifa kemkem ili 

kuwahimiza kuendelea na kupigania haki wanazostahiki.  

Maswali ya kibalagha: "… Je, ni kweli kwamba vitendo vya serikali kuhusu uhusiano wetu 

na nchi za nje vimezuia maendeleo yetu ya uchumi? Kama ni kweli upungufu huo ni wa kiasi 

gani? Je, misingi haina maana kwetu, hata ionekane kwamba upungufu wa uchumi ni halali, 

kwa sababu zingine za heshima ya Taifa letu? (UK 1:2-3: MU) 
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Ilikuwa ni tashwishi kwa Mwalimu Nyerere kwa baadhi ya Watanzania pindi walipotumia 

vyombo vya habari kunadi kwamba, misingi ya Tanzania kwa imani yake imekuwa kero kwa 

nchi za nje kiasi cha kuyumbisha uchumi wa nchi. Ndiyo akauliza umma wa Watanzania 

kwamba: "… Je, ni kweli kwamba vitendo vya serikali kuhusu uhusiano wetu na nchi za 

nje vimezuia maendeleo yetu ya uchumi? Fauka ya kwamba ni busara kwa mtu kuitikadi 

mbiu ya kukosoa au kukosolewa hususani katika nchi zinazofuata mfumo wa kijamaa kama 

ilivyokuwa Tanzania, kwa Mwalimu kitendo hicho hakikuwa cha busara.  

Kwa uoni wa Mwalimu, taarifa hizo zilikuwa hazina mashiko. Ilikuwa ni busara kwa mambo 

mithili ya hayo kufanyiwa tafakuri ya kina kabla ya kutolewa kadamnasi. Usintofahamu huo 

ndio uliompelekea Mwalimu kuwauliza Watanzania kwa mara nyingine kamba: Je, misingi 

haina maana kwetu, hata ionekane kwamba upungufu wa uchumi ni halali, kwa sababu 

zingine za heshima ya Taifa letu? Akimaanisha kwamba misingi iliyowekwa ni kwa ajili ya 

maendeleo ya nchi na kwamba haingiliki akilini kwa viongozi wanaosimamia sheria za nchi 

halafu iwe hawaitekelezi misingi hiyo pasi na sababu za msingi. Kwa hivyo, chachu ya 

Mwalimu kwa kauli alizotumia ilikuwa ni kuwaonya wale wote wanaojitoa kimasomaso 

katika vyombo vya habari ya kwamba wazifue nafsi zao, na iwe ni ada kwa kila mmoja 

kuwafikiria wengine kwa wema na ndiposa kuyatathmini ikiwa wayatendayo ndivyo au 

sivyo. Fauka ya hayo, maswali ya kibalagha yalitumika kuwasilisha hoja kwamba … ya 

Tanzania na nchi za nje hayakuzuia katu maendeleo yanchi na kwamba misingi imara 

imewekwa kwa ajili ya maendeleo na heshima ya taifa. 

Maswali ya kibalagha na takriri: "… sasa sisi tufanyeje? Tuache lengo letu? Tujenge nchi 

hii kwa faida ya wachache badala ya jitihada yetu ya kujenga nchi yetu kwa faida ya wote? 

(UK 9:2-3: MU) 

Haya ni maswali yanayowataka Watanzania watafakari kwa kutambua kwamba haiwezekani 

wachache wenye utashi binafsi wakawavurugia wengine malengo yao hasa yale ya kijumla. 

Aidha aliwataka watambue kwamba faida inayotokana na ujenzi bora wa Taifa ni lazima 

iwaendee wananchi wote na sio vinginevyo. Hii ndiyo kusema, balagha iliyotumia Mwalimu 

ni changamoto kwa wananchi wote. Watambue kwamba ni jambo zuria katika maendeleo 

jamii kutathmini jambo kabla ya kuliweka hadharani.  
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Takriri: Asanteni sana. Asanteni sana kwa kila mmoja wenu binafsi, asanteni sana 

wananchi mliojiunga vijijini, katika vyama vya ushirika, katika taasisi na taaluma 

mbalimbali, katika mashirika ya kujitolea yanayotusaidia katika maendeleo yetu; kwa 

wafanyakazi wote waaminifu katika serikali na katika mashirika ya umma, na kwa kila 

Mtanzania, nasema, asanteni sana; (UK 1:2: KW); Mungu Ibariki Afrika! Mungu Ibarika 

Tanzania (UK 9 – 11:3: KW) 

Hizi zilikuwa ni kauli zilizosheheni tafakuri ya Mwalimu kuhusu maongozi yake; kwa jinsi 

alivyowangoza Watanzania na ikawa wanamwitikia kwa kila jambo. Matamshi yake kuhusu 

kuwaaga wananchi yenye mtawalio wa “Ahsanteni sana”, yanadhihirisha wema wa dhati 

ambapo pande mbili (Mwalimu na wananchi aliowaongoza) ya kwamba, mbali na muda 

mrefu wa zaidi ya miongo miwili aliowangoza wananchi wa Tanzania, angali ana mahaba ya 

kuendelea kuwaongoza – kwa jinsi ambavyo hakupata magumu katika kuwaongoza; kwa 

maana ana hisi simanzi ya moyoni kwa kuagana nao.  
 

Na kwa wananchi lau kama si mapenzi yake mwenyewe (Mwalimu) ya kutaka kung’atuka, 

walikuwa bado wakitamani aendelee hadi yatakapomfika mauko yake - kwa mapenzi ya 

Mwenyezi Mungu. Hii ni kutokana na mfululizo wa kiutajo: wananchi mliojiunga vijijini, 

katika vyama vya ushirika, katika taasisi na taaluma mbalimbali; ambapo ni udhihirisho wa 

kuzikonga nyoyo za kila tapo kwa fani yake; kuonyesha kwamba msaada wao anaukumbuka. 

Na kwamba hana la kuwalipa lenye usawa wa mizani kwa wema waliomtendea zaidi ya 

kuwashukuru. Na kama hivyo haitoshi; kwa hisia za moyoni akisisitiza tena na tena kwa 

kusema: “nasema, asanteni sana”; ambapo kwa muongezeko wa neno “nasema”  katika 

mfululizo wa shukurani zake ni ubainifu wa fahiwa kwamba hakuna malipo bora 

atakayoweza kuwalipa wananchi hao zaidi ya kumwomba Mwenyezi Mungu awalipe kwa 

wema wao. Matamshi hayo ni ushawishi kwa Watanzania kuzitambua fadhila za Mwalimu 

zilizokuwa zimefichama. Kufichuka kwa furaha yake iliyokuwa imemgubika kwa muda 

mrefu kuhusu maongozi yake na iwe ni kumkumbuka na kielelezo cha kuigwa na vizazi 

vilivyopo na vijavyo.  

Fauka ya hayo, takriri neno “Asanteni sana na shukrani” zilizotagaa katika hotuba yake, 

fahiwa inayobainika ni kumbukizi kuhusu utangamano wake na raia aliowaongoza kwa zaidi 

ya miongo miwili, ambapo kwa umoja wao, kama rais aliweza kuvikwa nishani ya Nansen 

kutokana na wema waliokuwa wakiwafanyia wakimbizi. (UK 8:1: KW). Waliweza 

kuwahifadhi wakimbizi na kuishi nao kidugu. Watanzania waliweza kuunga mkono sera za 
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serikali na siasa ya chama katika kusaidia FRELIMO wa Msumbiji, MPLA wa Angola, 

Patriotic Front wa Zimbabwe, SWAPO wa Namibia, na vyama vya ukombozi vya Afrika ya 

Kusini. Na misaada ya moja kwa moja iliyotolewa kama vile damu kwa ajili ya wapigania 

uhuru wa Msumbiji. Kwa umoja wa Watanzania waliweza kuimarisha siasa na maendeleo ya 

uchumi wao bila ya kujali kabila, dini au rangi zao. Kwa hali hii ndiposa akijiuliza aseme 

nini zaidi kulikoni? Kumaanisha kwamba hakuwa na lakufanya zaidi ya kuwaombea wale 

wote walioshirikiana naye hata ikawa ni avikwe nishani kutokana na maogozi bora; lakini 

kwa kuiwezesha nchi ya Tanzania kuwa ni yenye amani, umoja na utulivu huku ikikulia 

kisiasa na kiuchumi. Na alihitimisha hotuba yake kwa dua, kwa kutamka: “Mungu Ibariki 

Afrika! Mungu Ibarika Tanzania!” Kama mjumuisho wa shukurani zake (UK 9 – 11:3:KW) 

4.4.11 Maudhui kuhusu Ufaafu wa Azimio la Arusha  

Ilikuwa ni ghera ya Mwalimu Nyerere kuifanya Tanzania kuwa nchi ya kijamaa. Ushawishi 

wake uliwapelekea wananchi wa Tanzania kuanzisha Azimio la Arusha chini ya misingi ya 

ujamaa na kujitegemea ambapo moja ya ufanisi wake ulikuwa ni utaifishaji wa mali binafsi 

kwa ajili ya umma. Chini ya maongozi ya Mwalimu Nyerere, Watanzania waliweza 

kushirikiana katika shughuli mbalimbali za maendeleo ya umma kwa ufanisi. Matendo ya 

mtu kwa mwingine yalichukuliwa kama kigezo cha utu wa mtu na sio mtu kwa umaarufu wa 

mapato yake mwenyewe. Uzalendo wa Watanzania ulivuka mipaka ya mizania hata 

wakaweza kuzisaidia nchi nyingine za kiafrika zilizokuwa zingali katika kizimba cha 

Wakoloni kama vile Afrika ya Kusini na Msumbiji ambapo wapigania uhuru walipewa 

mazingira faafu na mafunzo ya kutosha hata wakaweza kuzikomboa nchi zao.  

Enzi ya maongozi ya Mwalimu usawa ulichukuliwa kama kigezo cha msingi wa ujamaa. 

Itikadi hii si tu kwamba iliwapelekea Watanzania kuwa kitu kimoja lakini pia ilikuwa ni 

chachu ya maendeleo kwa Watanzania wote. Watanzania waliweza kujimudu kiuchumi kiasi 

cha hata kuweza kuziondoa tofauti za kimapato (kutokomeza tabaka la wenye nacho na 

wasionacho) hasa kwa mtazamo kwamba, ikiwa Watanzania wote ni ndugu kodi 

inayokusanywa na ama huduma zingine za kijamii ilikuwa ni sharti ziwafikie wananchi wote 

kwa usawa. Mbali na mafanikio yaliyopatikana kupitia Azimio la Arusha wakati wa 

maongozi ya Mwalimu. Baada ya kung'atuka kwake aliingiwa na simanzi kutokana na 

mabadiliko yaliyofanywa kuhusu Azimio la Arusha. Sera za azimio la Arusha zilifanywa 

pindupindu badala ya utaifishwaji wa mali binafsi na kuwa za umma leo yake ikawa ni 
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ubinafsishaji wa mashirika ya umma na kuwa ya watu binafsi kwa madai kwamba ni katika 

njia mwafaka ya kuharakisha maendeleo ya nchi.  

Kwa uoni wa Mwalimu, mabadiliko yaliyofanywa dhidi ya sera za Azimio la Arusha 

yalikuwa tenge katika uhalisia wa maisha ya wananchi wa Tanzania. Kwa taswira kwamba, 

uchumi wa nchi ulikuwa ungali mikononi mwa Wakulima na Wafanyakazi katika kiwango 

cha zana duni, kwa hivyo, aliyaona maamuzi yaliyopelekea kubadilishwa kwa sera za Azimio 

la Arusha wakati zingali bado ni faafu katika maongozi ya nchi, ni ujauzito wa fikra ulitokana 

na ukubalifu wa kila kilichokuwa kikielekezwa na nchi zilizoendelea kiviwanda (nchi za 

kimagharibi). Na ikawa viongozi ni washikiwe akili, wakubali kila linaloamriwa pasi na 

kutathmini athari na uhalisia wake kwa raia wa Tanzania.  

Mwalimu aliwataka Watanzania wawe imara na wamakinike kwa malengo waliyojiwekea; na 

wasitoe mwanya wa kuburuzwa na nchi za kimagharibi - kwa misaada wanayoitoa kwa nchi 

masikini kama kiini macho. Aliwashauri Watanzania waepuke kufanywa ngazi ya kukwewa 

na matajiri wachache wanaotaka kuendeleza ubepari wao nchini. Badala yake aliwahimiz 

wajenge nidhamu ya kuchapa kazi kwa pamoja, wakusanye kodi ya serikali na kuhakikisha 

mapato yanawafikia wananchi wote kwa uadilifu. Hii ni kwa sababu wakifanya hivyo 

wataweza kulinda amani, utu, uhuru na heshima ya wananchi wote wa Tanzania. 

4.4.11.1 Mitindo iliyotumika katika Maudhui ya Ufaafu wa Azimio la Arusha 

Tafsida kengeushi: "Katika Azimio la Arusha kuna sehemu nzima inayoshambulia mawazo 

ya kijinga kwamba "fedha ndiyo msingi wa maendeleo. Bila ya fedha hakuna maendeleo ... 

mawazo kama hayo bado tunayo hata leo." (UK 29:3: AA) 

Huu ni utumizi wa lugha ulionuiwa kuzikonga nyoyo za wazembe na wazururaji; 

wanaobweteka wakiitakadi kwamba hakuna mbadala wa kuiwezesha nchi kupata maendeleo 

pasi na fedha na misaada kutoka nje ya nchi. Kwa maoni ya Mwalimu mawazo ya namna 

hiyo ni sumu kwa jamii hususani yenye umoja na utashi wa maendeleo endelevu. Daima 

aliwausia Watanzania wajipange na washirikiane kwa malengo waliyojiwekea ili kuepuka 

utegemezi usio wa lazima.     

Takriri: "Tukaweka kitu kimoja hapa kinaitwa Azimio la Arusha. Leo narudia kusoma 

Azimio la Arusha hata kama hamlitaki. Kama kuna watu Tanzania hawajali, wachukue 

waanze kulisoma  ili waone na waniambie wanachokiona mle kibaya ni nini hasa. Asome mtu 

kwa dhati tu na kisha aseme hiki ni kibaya. " (UK 9:3: TTT) 
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Hii ilikuwa ni tashwishi ya Mwalimu kwa madhila yaliyomkonga moyoni baada ya Azimio la 

Arusha chini ya misingi yake ya siasa ya ujamaa na kujitegemea kuonekana ya kwamba 

limepitwa na wakati. Ilikuwa ni imani ya Mwalimu kwamba Azimio la Arusha lilikuwa 

lingali faafu katika kusimamia sera za nchi hususani kwa taifa changa kama la Tanzania.   

Mbadala uliochukuliwa wa kuanzishwa kwa Azimio la Zanzibar kwa itakadi ya marekebisho 

ya Azimio la Arusha, Mwalimu alitahmini mabadiliko hayo kama kiini macho kwa walio 

masikini ambao ndio wengi nchini Tanzania kuendelea kunyonywa na matajiri wachache. 

Kwa hivyo, ushawishi wake ulikuwa ni Watanzania waitambue nafasi yao kivitendo, kwa 

maana ya kulihawilisha Azimio la Arusha katika pilika za maisha yao ya kila siku kwa imani 

kwamba ushirikiano ndio utakaowanyanyua na kuwafanya wasonge mbele kiuchumi.  

Kinyume na hivyo, ni kuyafanya malengo ya nchi yatagae katika ulimwengu wa ombwe 

tupu. Takriri iliyomo katika sehemu hii ya hotuba ya Mwalimu Nyerere ni ya matamko 

“Azimio la Arusha” na “kibaya” halafu mofimu {- li-} katika maneno “hamlitaki” na 

“kulisoma”. Takriri hiyo imekusudiwa kusisitiza kwamba suala linalozungumziwa ambalo ni 

Azimio la Arusha bado ni muhimu sana kwa maendeleo ya taifa. Ingawa amedokeza kwamba 

kuna Watanzania ambao hawalipendi, anatoa changamoto kwamba wajitokeze hadharani ili 

waonyeshe ulimwengu ubaya uliomo katika Azimio hilo kama kweli madai yao yana 

mashiko.hawaambii wasiolitaka kwamba waachane nalo, bali anatumia ushawishi uliojikita 

katika takriri na changemoto hiyo kwa azma ya kuwafanya wabadilishe mwelekeo wao 

ambao ni hasi kuhusiana na Azimio la Arusha.  

Tashtiti na takriri:  "…  Nchi ya Ujamaa', tukasema, ni nchi ambako kila mtu anafanyakazi; 

kama ni mfanyakazi, anafanya kazi". Lililokuwa la msingi na linalotawala ni mfanyakazi: 

maslahi yake yanatokana na kazi yake na jasho lake. …" (UK 11:3: TTT)  

Ufafanuzi wa Mwalimu kuhusu nchi ya kijamaa ni kwamba, wananchi wake hawawi 

makupe; kila mtu anakula, anavaa au anajipatia malazi kwa jasho lake mwenyewe. Ingawa 

kuna makundi ambayo popote duniani hupewa haki hiyo, haiwi ni lawama kutokana na 

stahiki yao; ambao ni watoto wadogo, watu wazima waliokuwa wakifanya kazi lakini kwa 

umri wao hawawezi tena; na vilema wasio na uwezo wo wote wa kujifanyia kazi. Ulikuwa ni 

wito wa Mwalimu kuifanya Tanzania kuwa nchi ya kijamaa.  

Tanzania kuwa “nchi ya ujamaa” ndiyo imani aliyoiotesha na kuipalilia Mwalimu Nyerere 

enzi za maongozi yake nchini Tanzania. Mtawalio wa neno: mfanyakazi katika matamshi 

yake ni msisitizo wa kwamba, umoja na uwajibikaji kwa Watanzania uwe ndio ada mtawalia 
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katika maisha yao ya kila siku. Kumaanisha kwamba kila mtu aione ni natija njema kujivunia 

maslahi yake yanatokana na kazi yake na jasho lake. Ambapo fahiwa yake pia ni 

kuiwezesha nchi kujinasua kiuchumi, kiulinzi na kisiasa.  Kwa hivyo, uweledi wa utumizi wa 

lugha katika matamshi hayo, ni ushawishi kwa Watanzania watambue kwamba umoja kwa 

misingi ya ujamaa, maana yake ni kufanya kazi kwa bidii na kwa maarifa; huku uzembe, 

uvivu na uzururaji vikipigwa vita kwa minajili ya kuhakikisha kwamba kila mtu katika jamii 

anakula jasho lake na sio kuwa kupe kwa wengine bila ya sababu mahsusi kama ilivyo kwa 

wazee wasiojiweza, walemavu na ama watoto wa dogo ambao daima huwategemea wazazi 

wao, jamaa zao au misaada kutoka serikalini.  

Takriri na kinaya "Sasa katika dunia ya siku hizi maneno haya si mazuri sana kuyasema. 

Na mimi nawakumbusheni tu na wala sijayasema! Mimi sina taabu, nawakumbusheni tu. Hili 

Azimio la Arusha, ambalo sasa mnalitemea mate, lilikuwa linasema hivyo na, kutokana nalo, 

kuna mambo fulani tukaanza kuyapata " (UK 12:3: TTT).  

Pamoja na kwamba baadhi ya Watanzania walikuwa wakilidharau Azimio la Arusha, mambo 

mengi yaliyopendekezwa katika Azimio hilo yalifanikishwa. “Dunia ya siku hizi” ni dunia 

inayoshuhudia kuchomoza kwa siasa za vyama vingi, ni dunia inayowalazimisha watu na 

nchi mbalimbali kufuata mfumo wa utawala wan chi za Kimagharibi na ni dunia yenye 

itikadi za “gawanya utawala” na mwenye nguvu ndiye hutawala. Hata hivyo, tusisahau 

maadili yetu “tusiyatemee mate mambo yetu”, huku tukuyakimbilia mambo ya uzunguni. 

Yetu ndiyo yatakayotufaa. Ya wale ni ya kiunyonyaji. Takriri iliyojitokeza na kinaya 

aliyoitumia Mwalimu vilikusudiwa kuwazindua Watanzania watambue ufaafu wa Azimio la 

Arusha. Maneno yaliyorudiwa rudiwa ni “mimi”, “nawakumbusheni” “sema”, “sasa” na 

“tu”; na kinaya imejikita katika ukinzani wa sentensi “maneno haya si mazuri sasa 

kuyasema” na “mimi nawakumbusheni tu na wala sijayasema”  

Mwalimu aliwataka Watanzania kutambua kwamba Azimio la Arusha lilikuwa ni kibebeo 

cha maazimio mengine yaliyowahi kuasisiwa nchini Tanzania. Azimio la Arusha liliitakdi 

kwamba siasa ya Ujamaa na Kujitegemea ndio njia pekee ya kujenga jamii ya watu walio 

sawa na huru. Kuanzishwa kwake kulitokana na usanjari wa shabaha za ukombozi wa uhuru 

na umasikini walioachiwa Watanzania kutoka kwa Wakoloni. Ndio Tanzania ikawa ni   

ijikokote kwa misingi ya Ujamaa na Kujitegemea.   
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Maswali ya kibalagha na takriri: "... linasema Azimio la Arusha, kwa msingi kabisa, 

kwamba nchi yetu ni ya Wakulima na Wafanyakazi".  Sasa mnasemaje? Imeacha kuwa nchi 

ya Wakulima na Wafanyakazi?  Kwa hiyo, kama tunaijenga nchi hii, tunaijenga kwa faida ya 

Wakulima na Wafanyakazi. Ndivyo Azimio la Arusha linavyosema. Ukweli huo umekwisha? 

Umefutika ? Umefutwa na nini? Nini kimefuta ukweli huo kwamba nchi hii sio ya Wakulima 

na Wafanyakazi? …" (UK 10:1: TTT) 

Hizi ni kauli zilizonuiwa kuifanya hadhira itafakari jitihada zilizofanywa na Watanzania chini 

ya uongozi wa Mwalimu Nyerere - kuhusu kupambana na maadui ujinga, maradhi na umasiki 

ambapo Azimio la Arusha kwa misingi yake ya ujamaa na kujitegemea iliaminiwa kwamba 

nchi ya Tanzania ni ya Wakulima na Wafanyakazi. Kwa mwegemo huo, Mwalimu aliwataka 

Watanzania watafakari ikiwa nchi imekoma kuwa ya Wakulima na Wafanyakazi; kwa 

kuwauliza swali kwamba sasa mnasemaje? Ambapo jibu lake ni Watanzania watafakari na 

watambue kwamba bado nchi yao ni ya Wakulima na Wafanyakazi. Mwalimu akilisisitiza 

swali la awali aliuliza tena: Je, Imeacha kuwa ni nchi ya Wakulima na Wafanyakazi? kama 

vile haitoshi, Mwalimu  aliwataka Watanzania kutafakari na kutambua tena na tena kwamba 

nchi ya Tanzania haijakoma kuwa nchi ya Wakulima na Wafanyakazi. Hivyo, kwa mfululizo 

wa maswali aliwauliza: Ukweli huo umekwisha? Umefutika? Umefutwa na nini? Nini 

kimefuta ukweli huo kwamba nchi hii si ya Wakulima na Wafanyakazi? Ambapo jawabu 

lake li pale pale kwamba Tanzania ni nchi ya Wakulima na Wafanyakazi, na kwamba ukweli 

huu haujakwisha, haujafutika na hautafutwa na mtu yeyote. Kwa hivyo, lugha iliyotumika ni 

ushawishi kwa Watanzania kutambua kwamba nchi yao ni ya Wakulima na Wafanyakazi na 

kwa hivyo hawana budi kila mmoja kuutekeleza wajibu wake kwa manufaa ya umma. 

Istiara na Maswali ya kibalagha: "... lakini kazi ya kujenga nchi hii kwa manufaa ya 

Watanzania wote ni kazi ya Watanzania, si kazi ya mtu mwingine. Msimamo huo tukauita 

Sisaa ya Kujitegemea. Msingi huo umekufa. Hivi mmeshapata Mjomba? Hivi kweli 

mtawadanganya Wafanyakazi kuwa msiwaambie 'chapeni kazi kama mnataka maslahi yenu 

yaboreshwe, tuchape kazi kwa faida yetu!' Tuache kuwaambia Wakulima kwamba 'kama 

tunataka maendeleo, tuchape kazi hivyo hivyo'. Hivi mtawaambia hawa kwamba 

'tumeshapata Mjomba msiwe na wasiwasi!' Mjomba huyo ni nani? …" (UK 10:2: TTT) 

Baba wa Watanzania ambaye amewalea na kujali maslahi yao ni ujamaa na siasa zake. 

Mjomba ni ubepari wa Kimagharibi na siasa zake na mifumo yake ya kiuchumi. 

Kudanganyika kwa Watanzania ni kuitakidi kwamba mjomba ama ufadhili unaweza 

kuchukuwa na fasi ya baba akamkwamua kiuchumi na kumkidhia mahitajio yake yote.   
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Mwalimu alisikitika kuona misingi ya siasa ya kujitegemea ikiwa imefutwa na viongozi 

waliokuwa madarakani mara baada ya kung'atuka kwake. Kitendo hiki kilimpelekea 

kuwauliza wananchi wa Tanzania ikiwa wamekwisha pata mbadala kwa kuwauliza swali: 

hivi mmekwisha pata mjomba? Kumaanisha kwamba ikiwa kuna nchi zenye sera baladia za 

kuwawezesha Watanzania waache kujitegemea kwa kuchapa kazi kwa ajili ya kuboresha 

maslahi yao; na kwamba je nchi hizo ni zipi; kwa swali kwamba Mjomba huyo ni nani? 

Kwamba ikiwa yupo, basi Watanzania wasidanganyike. Watafakari na watambue kwamba 

ujenzi wa nchi ya Tanzania ni ufanywe na Watanzania wenyewe kwa kuchapa kazi na wala si 

kwa kumtegemea mjomba ama mfadhili wa kuwajengea nchi yao. 

Maswali ya kibalagha: "Mbona mnaiacha sera yetu ina ubaya gani?” Watu wangapi 

watakuwa na hisa? Hebu niambieni wangapi?  "... kilichochetu mnataka kukiuza. Hata hicho 

muuziane, halafu mpate pesa na hizo pesa zenu wala msilipe kodi! Hii ndiyo kazi 

tuliyowapeleka Ikulu?” … Hamkusanyi kodi kwa nini? ... 'kusanyeni kodi!’ Msipokusanya, 

tunaweza tukafikiria kuchukuwa hatua kama mnadhani ni mambo ya utani hivi. Sasa 

kusanyeni kodi!"  Itakuwa ni kuchukuwa fulani na fulani tu! kiwanda ambacho ni chetu wote 

kabisa na faida itakapobaki, badala ya kwenda Hazina, iende kwa wewe na mimi! Ndiyo 

tumekibinafsisha na hii ndiyo sera mpya ya kuleta manufaa Tanzania! Hii ndiyo mbinu mpya 

imegunduliwa! Ujamaa mpya huo! Huo ni unyang'anyi tu wamali yetu wote. (UK 17:1 -20:2: TTT)  

Kauli “mbona mnaziacha sera zetu …”  - nui yake ni shutuma dhidi ya wale waliozibadili 

sera za Azimio la Arusha. Ambapo hofu ya Mwalimu ni kwamba nchi itapoteza mwelekeo 

wa umoja na udugu uliowagharimu Watanzania kwa muda mrefu. Wenye mamlaka na 

matajiri wachache; aliwasawiri ya kwamba wanaiyumbisha Tanzania kwa matashi yao 

binafisi pasi na kujali uhalisia wa maisha ya Mtanzania masikini; na ambao ndio wengi. 

Ufahima wa mabadiliko ya sera za Azimio la Arusha ni ulaghai wa kuzighilibu amali za 

umma kwa manufaa ya viongozi wa roho na matajiri wenye uchu wa utajirisho. Ambapo sera 

ya ubinafsishaji wa mashirika ya umma - kwao waliiona ni mwafaka katika kuuharakia 

uchumi wa nchi; na ndio ikwa Mwalimu ni aulize: Watu wangapi watakuwa na hisa? Hebu 

niambieni wangapi?  Ambapo jawabu lake ni kwamba ni wachache sana. Watanzania 

waliowengi ni masikini.  

Na kwa machungu ya kuwatetea wanyonge Mwalimu hakusita kuzikonga nyoyo za matajiri 

na viongozi wa roho kwa swali kwamba: kilichochetu mnataka kukiuza. Hata hicho 

muuziane, halafu mpate pesa na hizo pesa zenu wala msilipe kodi! Hii ndiyo kazi 
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tuliyowapeleka Ikulu?” Kauli hizi si tu kwamba zilikuwa zinakonga nyoyo za 

wanamabadiliko kuhusu sera za Azimio la Arusha hasa kwa kuwatelekeza raia 

waliowachagua ili wawaongoze kwa usawa na haki, lakini pia ni utanabahisho kwa 

Watanzania wote wamakinike kwamba si kila jambo linaloamuliwa na viongozi wao ni sawa. 

Bali wana nafasi ya kuhoji na inapobidi wana haki ya kuwapinga. Ndiposa Mwalimu 

aliwarudi wanamabadiliko wa sera za Azimio la Arusha - kwa suluhisho akawaambia 

kwamba: Hamkusanyi kodi kwa nini? ... 'kusanyeni kodi!’ Msipokusanya, tunaweza 

tukafikiria kuchukuwa hatua kama mnadhani ni mambo ya utani hivi. Sasa kusanyeni 

kodi!"; kumaanisha kwamba, Mwalimu aliziona sera zilizotelekezwa zilikuwa bado ni faafu 

katika maongozi ya nchi - hususani kwa nchi inayokulia kiuchumi kama Tanzania. Kwa 

mnasaba huo, ikawa ni awashauri Watanzania kwamba, mbadala mwafaka ungekuwa ni 

kukuza uchumi wa nchi kwa kujenga nidhamu katika kukusanya kodi ya serikali na 

kuhakikisha kwamba mapato yanawafikia raia kwa uadilifu.  Ubinafsishaji wa viwanda vya 

umma kwa mkabala wa kuendeleza utajirisho kwa matajiri wachache na kuwaacha masikini 

ambao ndio wengi - kuendelea kunyong'onyea na kunyang'anywa hata kidogo walicho nacho 

haufai Kwa hiyo ushawishi wake ulikuwa ni rai kwa Watanzania kuhakikisha kwamba 

wanakabiliana na wahujumu uchumi na walaghai wa mali za umma na kuhakikisha kwamba 

wale wote wanaotaka mamlaka ya maongozi ya nchi, Watanzania (wapiga kura) wafanye 

taathamini ya kina ili kuwapata viongozi bora na sio bora viongozi.  

Kejeli na takriri: " Sasa, sera hii itazaa mamilionea Tanzania sasa hivi na sio baadaye, 

lakini watakuwa mamilionea watano. Hata hivyo, wakati huo huo, pia itazaa masikini na 

Tanzania itakuwa na masikini wengi sana ". (UK 22:1: TTT)  

Kusudio la kauli hizi ni taswira ya simanzi inayompitikia Mwalimu kutokana na mkengeuko 

wa mabadiliko ya sera za Azimio la Arusha yaliyofanywa mara baada ya kung’atuka kwake. 

Ni kumbukizi ya jitihada zake tangu kabla ya uhuru ambapo baada ya kung’atuka anaziona 

zimeambulia patupu. Watanzania waliokuwa wakishirikiana na kuyafaidi matunda ya jitihada 

zao. Leo yake amali za umma zinakuwa mikononi mwa wachache kutokana na uroho wa 

viongozi na matajiri wenye uchu wa utajirisho huku wakizijenga hoja ya kwamba ni katika 

kuyaharakia maendeleo ya nchi kiuchumi. Kwa ulaghai huo ndiposa Mwalimu akiwakejeli 

kwa kusema: "Sasa, sera hii itazaa mamilionea Tanzania sasa hivi na sio baadaye, lakini 

watakuwa mamilionea watano. Hata hivyo, wakati huo huo, pia itazaa masikini na 

Tanzania itakuwa na masikini wengi sana” akimaanisha kwamba ni ukweli usio na kificho 

kwamba wengi wa Watanzania ni masikini. Ikiwa cha wote kitafanywa kuwa cha wachache 
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ni dhahiri kwamba kitendo hicho ni cha kuendelea kuwa fanya Watanzania waliowengi kuwa 

masikini zaidi. Matajiri walio wachache wataendelea kuwa matajiri na kwa hivyo kujenga 

tabaka la walionacho ambao ni wachache na la wasionacho ambao ndio Watanzania 

waliowengi.  

Maswali ya kibalagha na tafsida kengeushi: "Lakini sisi ni madodoki?, Mawazo ya 

kipumbavu ..." (UK 23:2: TTT)  

Kwa muktadha wa kutokuzingatia sheria za nchi, lugha iliyotumika ni onyo kwa viongozi 

wenye tabia ya kukubali matakwa binafsi ilhali iwazi kwamba ni kombo na sheria za nchi. 

Kwa hivyo, ni ushauri kwa jamii kutoyaendea mambo kibubusa ili kuepuka lawama na 

msononeko wa maisha ya baadaye. Kauli hizi zina dhihirisha machungu ya Mwalimu 

kutokana na tabia za viongozi kuongoza bila ya kufuata sheria za nchi kwa ajili ya kujali 

maslahi ya kibinafsi, kwa kutokuchuja mawazo au ushauri wanaoupata ikiwa una faida au 

hasara kwa wananchi. Kwa hivyo, aliwashawishi Watanzania kwamba, kila unapowadia 

wakati wa uchaguzi, wa hakikishe wanawapata viongozi shupavu, wenye maamuzi ya busara 

katika kuongoza na kusimamia amali za nchi kwa faida ya wote.  

Takriri, matumizi ya sentensi fupi fupi na tashbiha: “Sasa Azimio la Arusha silisemei, 

maana ili kulisemea Azimio la Arusha, bwana, lazima kuwa na moyo kama wa mwenda 

wazimu. Kwa hiyo, sithubutu; Azimio la Arusha lilikuwa na misingi, mingine safi sana. Na 

narudia nalisoma. Ninalo. Natembea nalo. Natembea na vitabu viwili: Bibilia na Azimio la 

Arusha. Nasoma. Narudia. Sijagundua pabovu. Ni Azimio la misingi ya utu. Moja liliweka 

miiko ya uongozi … viongozi wetu walikutana Zanzibar wakaona Azimio la Arusha halifai. 

Wala hawakututangazia na hawakuzungumzia kwamba tumekutana Zanzibar tumeona 

Azimio la Arusha halifai”.  (UK 21:3; 4 -5: N)  

Mwenda wazimu ni mtu asiye na akili timamu, aweza kufanya lolote la kumdhuru mwingine, 

au kufanya jambo lolote la aibu, au la kuhuzunisha  na ingawa watu watabakia kusikitika na 

hata kumshutumu kwa aliyoyatenda lakini hufutwa na umakinifu kwa kutambua kwamba 

ameyatenda kutokana na upunguani wake. Ndiyo Mwalimu akisema: “… kulisemea Azimio 

la Arusha, bwana, lazima kuwa na moyo kama wa mwenda wazimu” ambapo kwa 

muktadha wa Azimio la Arusha kwa leo yake, fahiwa yake ni kwamba inamwia vigumu 

kulizungumzia tena hasa baada ya kuonekana limepitwa na wakati. Kwa majonzi zaidi 

akiulalamia uongozi ulioshika hatamu baada yake kwa kusema: viongozi wetu walikutana 

Zanzibar wakaona Azimio la Arusha halifai. Wala hawakututangazia na 
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hawakuzungumzia kwamba tumekutana Zanzibar tumeona Azimio la Arusha halifai.   

Kumaanisha kwamba huo ulikuwa udhihirisho wa kiudhalili siyo tu kwa mkongo wa moyo 

wake bali pia wafuasi wake waliokuwa wa kiunga mkono siasa ya ujamaa na kujitegemea. 

Siasa hiyo ilijengwa kwa misingi ya Azimio la Arusha iliyodumu kwa muda mrefu. 

Kinachosikitisha ni kuonekana si kitu baada ya kung’atuka kwake;  kwa taifa aliloliongoza 

kwa muda mrefu kwa misingi ya mfumo wa Azimio la Arusha; ikawa ni kutengwa na 

isijuzwe taarifa kwa wanaujamaa kuhusu chembelecho Azimio la Zanzibar.  

Ingawa hivyo, kwa kuwatetea wanyonge Watanzania wanaovuliwa mbeleko kwa utashi wa 

viongozi wa kutokuzingatia mbeko za uongozi, Mwalimu alitastiti kwa kusema: “… Azimio 

la Arusha lilikuwa na misingi , mingine safi sana. Nanarudia nalisoma. Ninalo. Natembea 

nalo. Natembea na vitabu viwili: Bibilia na Azimio la Arusha. Nakasoma. Narudia. 

Sijagundua pabovu. Ni Azimio la misingi ya utu. Moja liliweka miiko ya uongozi. 

Kilichokusudiwa kwa kauli hizi ilikuwa ni kuzisuta nafsi za viongozi na pengine wafuasi wao 

waliodiriki kuzifuta sera za Azimio la Arusha kinyemela ilhali zingali faafu katika maongozi 

ya nchi changa ya Tanzania inayokulia kiuchumi na kisiasa hasa kwa usadifu wa mazingira 

ya wakulima na wafanyakazi. Kusudio hilo linadhihirika kutokana na matumizi ya takriri na 

sentensi fupifupi ambayo ni faafu katika muktadha wa hotuba yake.   

Kwa hiyo ushawishi wa Mwalimu kwa Watanzania ulikuwa ni Watanzania wamakinike kwa 

kila linalotendwa na viongozi wao. Inapokuwa wanakwenda kombo wasione haya 

kuwakemea na hata kuwaengua madarakani kwa minajili ya kulifikia lengo kwa umoja na 

siyo kwa utashi binafsi. Lakini pia kuwa na mikakati madhubuti kila unapowadia wakati wa 

uchaguzi; kuhusika katika kuzipembua sifa za viongozi ili kuwapata viongozi safi; lakini 

wenye utu na uzalendo kwa taifa lao.  

4.4.12 Maudhui kuhusu Ubaguzi 

Suala la ubaguzi katika jamii ni katika maovu ambayo Mwalimu aliyakemea takriban katika 

kipindi chote cha uhai wake. Muungano wa Tanganyika na Zanzibar ulikuwa ni mtagusano 

wa mawazo yake kwamba udugu uliotelekezwa na Wakoloni ungelirejeshwa ungelileta afua 

njema kwa wazawa hao. Daima Mwalimu aliwarai raia Watanzania waepuke tabia ya 

kuwabagua wengine kwa misingi ya rangi zao, udini, ukabila na ama kieneo. Ilikuwa ni 

imani yake kwamba kwa kufanya hivyo, jamii itaishi kwa amani, upendo na ushirikiano. 

Katika kuyadhibiti maonyo yake, Mwalimu aliwakumbusha Watanzania kuhusu ubaguzi wa 

rangi, jinsi ambavyo mkongo wa madhila yake unavyoendelea kuzichoma nyoyo za 
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wanyonge milele na milele hasa ikikumbukiwa harakati za ukombozi wa nchi za Afrika na 

mapambano yake dhidi ya ukoloni na ukoloni mambo leo. Fauka ya hivyo, Mwalimu 

aliingiwa na simanzi kwa kuwaona Waafrika wakiyatenda madhambi ya ubaguzi; sawa na 

walivyokuwa Wakoloni Afrika; mintaarafu Afrika Kusini.  

Kwa kumrejelea Idd Amin (aliyekuwa rais wa Uganda); Mwalimu aliwakumbusha 

Watanzania jinsi ambavyo tabia na jeuri yake ilivyokuwa sawa na ya Wakoloni; kwa jinsi 

walivyojinadi kwamba ni halali yao kuwatawala wengine. Waliamini kwamba rangi nyeupe 

walioumbwa kwayo ni bora kuliko wengine kwa rangi zao. Naye Idd Amin mbali na Uafrika 

wake, alijinasibu kaida za Wazungu kwa kuudhihirishia ulimwengu kivitendo; ambapo mbali 

na kuivamia ardhi ya Tanzania sehemu za Kagera kwa madai kwamba ni eneo la Uganda 

alitumia ufagio wa chuma kuwaondosha wasiokuwa wazawa wa Uganda. Wakiwemo 

Wahindi na Waingereza. Ubaguzi ambao ulikuwa ni sawa na wa Wakolono dhidi ya watu wa 

Afrika Kusini au penginepo enzi za Ukoloni. Uzandiki ambao uliwaghilibu Waafrika wengi 

fikra; wakidhani kwamba alilokuwa analifanya Idd Amin lilikuwa ni halali.   

4.4.12.1 Mitindo iliyotumika katika Maudhui ya Ubaguzi  

Maswali ya kibalagha, takriri na tashhisi: Lakini kwa nini jambo hili latufurahisha? 

Kwamba Amini amewafukuza wazungu, amawafukuza Wahindi, liwe jambo la furaha rohoni; 

kwa bubu? Niliwauliza mimi wakati anawafukuza, kwa nini hasa linafurahisha jambo hili? 

Wahindi ni watu,ni binadamu; unafurahi kuona binadamu wanaonewa, kwa nini? Kwa 

sababu, unasema, siyo rangi yangu. Lakini ukisha sema hivyo, wewe ni sawa sawa kabisa na 

mkoloni mwingine yeyote yule anayeonea watu kwa sababu ya rangi yao. Wamekosa nini? 

Tena Wahindi wale wanapigwa, hawana chochote, kwa sababu hawana mtetezi wao; hata 

Waingereza wakati huo wameogopa kuwatetea. Wanapigwa, wanafukuzwa, bila mali; na 

watu wengine wanafurahi rohoni! Wanyonge hawa wanapigwa mateke; wewe unafurahi nini, 

kinakufurahisha nini? Hawa ni binadamu wenzako sawa sawa kabisa na wewe. Wamekosa 

nini? Wanarangi tofauti tu, basi. (UK 7:2: OIA)  
 

Maswali ya kibalagha aliyoitumia Mwalimu inatokana na usawiri wake dhidi ya mtendo ya 

aliyekuwa rais wa Uganda, Idd Amin; ambaye aliivamia ardhi ya Watanzania sehemu za 

Kagera. Nchini Uganda aliwafukuza wageni kwa rangi zao huku Waafrika wakishangilia ya 

kana kwamba Idd Amin alikuwa akifanya jambo la busara. Ndiposa Mwalimu Nyerere 

aliuliza kwa kusema: "Lakini kwa nini jambo hili latufurahisha? Akimaanisha kwamba 

Waafrika walikuwa hawana budi kuyaona matendo ya Idd Amin kwamba hayakuwa na 
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tofauti yeyote na yale ya Wakoloni. Wazungu waliamini kwamba Mungu kawajaalia ngozi 

nyeupe kwa uoni wa ubora zaidi kwa wengine kwa rangi zao. Kwa hivyo ilikuwa ni halali 

kwao kuwatawala wengine kadiri wawezavyo. Idd Amin naye mbali na uafrika wake 

alijinasibu aila za Wazungu na akaudhihirishia ulimwengu kivitendo kwa kuivamia ardhi ya 

Waafrika wenzake (ardhi ya Tanzania sehemu za Kagera) na kuwabagua wengine kwa rangi 

zao (kwa kuwapiga na kuwaondoa Wahidi katika ardhi ya Uganda) bila ya hofu. Ndiyo 

Mwalimu akauliza tena na tena kwamba: "… liwe jambo la furaha rohoni; kwa bubu?"… 

kwa nini hasa linafurahisha jambo hili? "… unafurahi kuona binadamu wanaonewa, kwa 

nini? "… Wamekosa nini?  Ulikuwa ni uoni wa Mwalimu kwamba, bila shaka Waafrika 

wamejisahau, ubaguzi waliofanyiwa na Wakoloni hata ikawa hakuna jinsi hadi pale 

walipojikomboa kwa kupata uhuru ndio wakawa wana sauti ya kujitambulisha mbele ya 

Walimwengu. Haikutegemewa kwamba wangeingiwa na furaha wakati wenzao wakifanyiwa 

matendo yaleyale ya dhuluma tena na Mwafrika mwenzao.  

 

Ilikuwa itoshe kuyaona matendo ya Idd Amin ya kwamba ni jeuri iliyozidi jeuri ya Wazungu. 

Wakoloni. Kwa usintofahamu huo, Mwalimu alikongwa moyoni kwa machungu zaidi na 

ikawa hanabudi kuuliza tena kwamba: Rangi ni dhambi? Kwa mnasaba wa kuwataka 

Waafrika wafanye tafakuri ya kina ili wapate kutambua kwamba ni dhuluma kwa mtu yeyote 

kumhilikisha mwingine kwa rangi yake au kwa taifa lake. Ibainike kwamba tofauti za rangi 

walizonazo wanadamu kwa mataifa yao ni majaaliwa ya Mungu Muumba. Kwa hivyo ni 

makosa mwanadamu kumnyanyasa mwanadamu mwenziwe kutokana na tofauti ya rangi 

yake au taifa lake hasa ikisadifu kwamba hata anayemfanyia mwenzake uonevu huo, hata 

yeye asingependa kufanyiwa hivyo. 

Kwa hiyo, balagha aliyoitumia Mwalimu ilikuwa ni faafu kwa Waafrika wote kutambua 

kwamba jeuri ya Idd Amin haikutofautiana na ile ya Wakoloni. Uvamizi wa ardhi ya 

Waafrika wenginzake (ya Watanzania) na kuwabagua wageni kwa rangi zao (Wahindi) 

ilikuwa ni alama toshelezi kwa Waafrika wote kuungana kwa ajili ya kumpiga vita sawa na 

ilivyokuwa kwa Wazungu Wakoloni enzi za ukoloni Afrika hasa Afrika Kusini.    

Tashhisi na tafsida kengeushi: Eh! Nawaambieni, wala msije mkawabagua Wahindi 

mkawaita ‘wao’ mnajiita ‘sisi weusi’ watu wazima lugha ya kipumbavu namna hii. Tanzania 

mnadhani kweli mnabagua watu kwa dhati kabisa mnabagua watu kwa rangi kiasi hiki! Sasa 

wazawa wajiite ‘sisi weusi’, ‘wao Wahindi’ Tanzania ile ile, mtakuta hakuna ‘usisi’ wo wote. 
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Nasema mkishamaliza Wahindi mtaingilia Wachaga, mtaingilia Wapare, 

mtangilia…hamuishii hapo. (UK 25:3: N)   

Hizi ni kauli zinazowatahadharisha na kuwaonya Watanzania kuhusu suala zima la ubaguzi 

wa rangi. Watanzania wanaonywa wasijihusishe katika ubaguzi wa aina yeyote ile; iwe ni 

kwa wazawa au kwa wasio wazawa. Kwa tathmini ya Mwalimu; baadhi ya Watanzania 

walikuwa wameingiwa na usintofahamu wa kumwona yeyote aliye mweupe na akawa si 

mzawa wa Tanzania ama nchi za Kiafika - ni mkosaji na hastahili kuzipata haki sawa na 

walivyo wazawa. Uoni huu ulimtia Mwalimu simanzi hata ikawa niawaulize Watanzania: 

“Tanzania mnadhani kweli mnabagua watu kwa dhati kabisa mnabagua watu kwa rangi 

kiasi hiki!” ingawa sintofahamu hii ilitokana na jinsi Wafrika walivyokinzana na Wakoloni; 

hasa kutokana na kauli za Wakoloni pale walipojinadi kwamba wao (Ngozi nyeupe) ni katika 

mataifa yaliyobarikiwa kuwatawala wengine kwa rangi zao. Dhana ambayo ilikuwa ni ya 

kuwadhalilisha Wafrika na pengine wengine kwa rangi zao.   

Ingawa hivyo, Mwalimu aliwarudi; kwa ufahima kwamba, kufanya hivyo ni kuyatenda 

makosa kama walivyotendewa na Wazungu enzi za ukoloni.  Pasi na kuwachelea wale wote 

walioingiwa na sintofahamu hiyo, alisisitiza zaidi kwa kusema: “… Sasa wazawa wajiite 

‘sisi weusi’, ‘wao Wahindi’ Tanzania ile ile, mtakuta hakuna ‘usisi’ wo wote. Nasema 

mkishamaliza Wahindi mtaingilia Wachaga, mtaingilia Wapare, mtangilia … hamuishii 

hapo” akimaanisha kwamba, rangi ya mtu si dhambi. Kosa ni ubaguzi. Hivyo, Watanzania 

wasijione wao kwa rangi yao (kwa weusi wao) wana uhalali katika ardhi yao. Bali 

waheshimiane na wengine kwa rangi zao ili kudumisha udugu na amani. 

4.4.13 Maudhui kuhusu Elimu kwa Wote 

Swala la elimu kwa wote lilikuwa ni katika ahadi alizozitoa Mwalimu kwa umma wa 

Watanzania mara baada ya kupatikana kwa uhuru wa Tanganyika. Mwalimu aliipitisha 

kanuni ndani ya chama na serikali kwamba kila Mtanzania atajielimisha kadiri ya uwezo 

wake wote na kwamba kila mmoja atakuwa tayari kuitumia elimu aliyoipata kwa faida ya 

Watanzania wote kwa mbiu ya kupiga vita ujinga, maradhi na umasikini. Lakini pia kuifuta 

sumu ya Wakoloni ambapo suala la elimu lilikuwa ni la kiubaguzi kulingana na matakwa yao 

ya kuzinyonya nchi za kiafrika. Nguvu kubwa ya elimu ilielekezwa kuwapata makarani 

wachache na sio kuvilea vipaji vya Watanganyika.kutokana na uhaba wa walimu shuleni, 

wanafunzi wenye uwezo wa juu walitakiwa wawafunze wenzao darasani.  
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Mwalimu Nyerere alikuwa miongoni mwa waliokuwa wameteuliwa kuyapata mafunzo ya 

ualimu wakiwa bado kuhitimu elimu ya sekondari. Ingawa jambo hilo liliwapa magumu kiasi 

cha kuwalazimu kusoma kwa kasi zaidi ili waweze kuzimudu changamoto zilizokuwa 

zikizuka darasani, aliuona utaratibu huo kwamba ungefaa kuendelezwa katika mazingira ya 

Watanzania hata baada ya maongozi yake. Kwa tafakuri ya madhila ya Wakoloni hususani 

katika kuwanyima Watanganyika elimu, serikali ya Mwalimu Nyerere ilitoa wito wa 

kuhakikisha kwamba watoto wa Kitanganyika, kuanzia umri wa miaka saba, wanaipata elimu 

ya msingi pasi na kusazwa hata mmoja katika jamii. Watu wazima nao walipewa kipaumbele 

kwa kuanzishiwa "elimu ya watu wazima" kwa mtazamo kwamba wale ambao 

hawakubahatika kuipata elimu ya msingi enzi za ubabe wa Wakoloni; waipate tena kwa 

mapana zaidi. Iliamuliwa kuwa elimu iwe ni ya mseto ili iwasaidie katika nyanja mbalimbali 

kama vile kilimo, ufugaji na kadhalika, hasa kwa uzingatifu wa misingi ya ujamaa na 

kujitegemea. Elimu inayomwezesha mtu kuyakabili maisha yake kulingana na fani 

mbalimbali zilizomo katika jamii iliyowazunguka ndiyo iliyowafaa Watanzania.    

Katika kulifanikisha hilo, serikali ilihimiza shule zote ziwe na ratiba maalum kuhusu kazi za 

mikono kwa ajili ya kulea vipaji, tabia ya kazi, moyo wa kujitolea na ubunifu wa kujiajiri. 

Shule zilitakiwa pia zifungue milango ya utangamano kati ya wanafunzi wa shule moja na 

nyingine, jumuiya ya shule na jamii iliyowazunguka kwa nia ya kuinua vipaji vya michezo, 

kilimo, ufugaji, useremala na kadhalika. Ingawa hivyo, Mwalimu alipata kigugumizi cha 

maono yake hasa alipotanabahi kwamba baadhi ya Watanzania waliingiwa na usintofahamu 

kiasi cha kushindwa kuitofautisha elimu iliyokuwa ikitolewa enzi za Wakoloni na msimamo 

uliokuwa ukiendelezwa chini ya maongozi yake.  

Mwalimu alishtushwa kwa kuwaona miongoni mwa Watanzania waliojivyaza kasumba za 

Wakoloni - kwa kuamini kwamba elimu bora ni ile iliyotolewa na mkoloni. Ndiposa ilimbidi 

azifafanue tofauti hizo ili Watanzania wote wapate mashiko kwa maamuzi ya viongozi wao 

kuhusu sera ya elimu; kwa ukanushi kwamba kilichojiri enzi za ukoloni kilikuwa ni 

kufukuzwa kwa wanafunzi waliokuwa hawaelewi kwa haraka kile walichokuwa wanafunzwa 

darasani. Wale waliokuwa wamebahatika kuvuka vidato na hatimaye kuhitimu walionekana 

kwamba walikuwa na akili sana. Waliokuwa na mtazamo huu hawakutathmini wingi wa wale 

walioishia njiani kutokana na utaratibu wa kikoloni ambapo haja yao ilikuwa ni kuwapata 

makarani na sio kuinua vipaji vya Watanganyika. Kwa hivyo, kwa watoto ambao vipaji vyao 

havikuelekea mwegemo wa Wakoloni hawakuonekana ni wenye akili na kwa hivyo 

walipaswa kuishiliza masomo yao njiani na jamii kuwachukulia kwamba hawana uwezo 
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katika fani ya elimu na kwamba kilichobakia kwao ni kushika jembe  kama fani ya watu duni 

ambao mtaji wao ni nguvu zao wenyewe katika kuyanusuru maisha yao. 

Athari hizo za Wakoloni dhidi ya Watanzania ndizo zilizompelekea Mwalimu kuyakumbukia 

malengo ya kupigania uhuru. Baada ya uhuru wa Tanganyika ilikuwa ni kuhakikisha kila 

kijana wa Kitanganyika anapata elimu hadi kiwango cha darasa la saba (elimu kwa wote). 

Ndiposa Watanzania kuwataka watambue kwamba kila uchao kwa Watanzania ni faraja 

inapotokea wanafuzi wengi wanahitimuwakiwa wenye vipaji tofautitofauti, tofauti na 

yalivyokuwa malengo ya Wakoloni ya kuwapata makarani tu tena wachache kutegemeana na 

nafasi za ajira zao kwa wakati huo. Kutokana na mikakati ya kuifanisisha elimu kwa 

Watanzania, chini ya uongozi wake Mwalimu, serikali iligharamia wanafunzi gharama zote 

za kiusomi. Sababu iliyopelekea kufanya hivyo ilikuwa ni kuwapa wazazi tahafifu ili waweze 

kukabiliana na majukumu mengine ya kimaisha na wakihitajika wajitolee kushiriki katika 

ujenzi wa majengo ya shule ili kuongeza wingi wa madarasa. Hivyo, ilikusudiwa kuhakikisha 

kwamba watoto wote wa Tanganyika wenye umri wa kwenda shule wanaandikishwa wote 

bila ya kigugumizi cha kwamba watasomea wapi. Wazazi pia walitakiwa wa shirikiane na 

serikali hususan katika malezi ili kuepuka wazembe na wazururaji wasiopenda kufanyakazi. 

Kwa kufanya hivyo, Mwalimu Nyerere aliamini kutaepusha lawama ya wazazi dhidi ya 

serikali na badala yake (kwa pamoja) watajenga jamii yenye kujitegemea kiuchumi lakini 

yenye kujali utamaduni wa Watanzania hususan katika kudumisha upendo, umoja na amani.  

4.4.13.1 Mitindo iliyotumika katika Maudhui ya Elimu kwa Wote 

Takriri: “… tugeuze mawazo kabisa kabisa kabisa; tuzitizame hizo gharama ziko wapi 

halafu tuzikatae hizo gharama, na watoto wetu wasome na wasome kwa muda mfupi 

zaidi."(UK 4:1: AM) 

Huu ulikuwa ni ushawishi wa Mwalimu kwa wananchi hususan wazazi kuhakikisha kwamba 

watoto waliofikia umri wa kwenda shule, wanakwenda shule na kuhakikisha kwamba 

wanapata elimu stahiki, yenye kuwawezesha kuyakimu maisha yao kulingana na mazingira 

wanamotokea. Katika utekelezwaji wake, wazazi walitakiwa washirikiane na serikali katika 

ujenzi wa shule na malezi ya watoto nyumbani na shuleni ili kulifikia lengo kwa haraka na 

kwa ufanisi zaidi.  
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Tashhisi takriri: “...hali ya walimu ilikuwa ngumu; na ndiyo ikawa ukipata mwanafunzi 

anauliza uliza maswali unamzima!”  (UK 8:1: AM) 

Hizi zilikuwa ni kumbukizi za Mwalimu kwa jinsi walivyowezeshwa kuipata elimu enzi za 

ukoloni ambapo walimu wazoefu ulikuwa ni wajibu wao kuhakikisha kwamba wanawafunza 

wanafunzi wateule shuleni mafunzo ya ualimu kwa muda mfupi ili waweze kuwasaidia 

wenzao kutokana na uhaba wa walimu uliokuwepo kipindi hicho. Ndiyo ikawa kwa magumu 

hayo, watumie ujanja wa kuyakwepa maswali yaliyokuwa yakiulizwa na wanafunzi 

walionyesha talanta zao pindi walipokuwa wanawafundisha darasani. Changamoto hizi 

walizokabiliana nazo Mwalimu Nyerere enzi hizo Mwalimu aliwachagiza kama ushawishi 

kwa Watanzania wa leo hasa katika maeneo yenye uhaba wa walimu shuleni. Alihimiza 

kwamba ni bora wakateuliwa wanafunzi wenye talanta zaidi darasani wakafunzwe ualimu 

hata kabla ya kuhitimu masomo yao endelevu ili waweze kuwasaidia wenzao wenye vipaji 

vya mwendo pole lakini pia kuziba pengo la uhaba wa walimu shuleni.  

Vihisishi na swali ya kibalagha: "Watoto wa siku hizi! ah! Walimu wasiku hizi bwana 

hawajui kufundisha."; "Unalinganisha nani hawa?"; "Elimu kudidimia maana yake nini?" 

(UK 11:2: AM)  

Usawia wa mbinu hizi za lugha alizozitumia Mwalimu katika (UK 11:2: AM) ni kwamba, 

Mwalimu alikuwa akiwashangaa na huku akijiuliza kwa jinsi wazazi walivyoingiwa na 

suintofahamu hata ikawa ni walinganishe elimu iliyokuwa ikitolewa enzi za ukoloni kwa 

kuwabagua wanafunzi kwa talanta zao na kuwafanya wengi kuishia madarasa ya chini na 

ama kutosoma kabisa. wakati ambapo leo yake serikali ilikwisha amua kuwasaidia wanafunzi 

kwa kumtaka kila mmoja kusoma hadi darasa la saba; jambo ambalo kwa tofauti ya vipaji na 

wingi wa wanaohitimu ni dhahiri uchache wao wataonekana kwa uduni fulani kitalanta; 

ambapo enzi za Wakoloni isingeonekana mwishoni kwa sababu wengi walikuwa wakiishia 

njiani. Kwa hiyo, mtazamo wa Mwalimu ulikuwa ni kwamba lawama za namna hiyo 

zinatokana na ufahima mdogo katika kuuchuja ukweli wa uwiano kati ya taratibu za elimu ya 

wakati wa ukoloni na mafanikio yake; na taratibu za elimu zilizojiri mara baada ya uhuru na 

mafanikio yake kwa Watanzania. 
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Maswali ya kibalagha na tashhisi: "Elimu ya nini? Elimu hasa ya nini? Elimu! Elimu! 

Elimu! Elimu hasa ya nini?" (UK 2:1: ME).  

Huu ni mtagusano wa maswali na mshangao kuhusu elimu gani ni muhmu kwa vijana wa 

kitanzania. Baadhi ya Watanzania wakiishutumu serikali iliyopo madarakani chini ya 

uongozi wa Mwalimu; kwamba elimu waliyokuwa wakiipata vijana ilikuwa haiwafungui 

kuendelea kwa vidato vya juu.  

Fauka ya kwamba serikali ilifafanua kwamba elimu baada ya uhuru ndiyo inayowafaa vijana 

wa Kitanzania, wanamaliza kwa wingi hata kama siyo wote wanaoendelea kwa vidato vya 

juu kwa maana ya kuendeleza fani mbalimbali vivyo hivyo waliowengi wanauwezo wa 

kujitegemea. Huo ndio uliokuwa mtazamo wa Mwalimu Nyerere kuhusu kuwatayarisha 

wanafuzi kulingana na mazingira wanamotokea. Kama ni wakutoka vijijini basi waandaliwe 

kwa kilimo, mifugo na kadhalika. Hii ndiyo kusema, muumano wa balagha na kwa namna 

ilivyotumika ni udhuhirisho wa kero waliyonayo watu kuhusu elimu. Msisitizo wa kauli hizo 

ni kuonyesha kwamba mawazo yanayotolewa ni sahihi, hayahitaji kutenguliwa na ikiwa mtu 

atataka kujibu mashambulizi basi atarajie kwamba watu watamshangaa kwa kuonyesha 

kwake upinzani usiokuwa na maana.   

Maswali ya kibalagha na takriri: "… Chapa kazi. Ataanza wapi? Ataanzaje?" ... 

mlimfundisha lini kazi au tabia ya kazi? .... eti sasa utakula kalamu? (UK 17:3; 18:1: AM) 

Hizi ni kauli zilizonuia kuzikonga nyoyo za raia wenye tabia ya kulaumu pasina kufanya 

jitihada yeyote hata ya tathmini kuhusu lile lililowakera. Kwa muktadha wa elimu kauli hizi 

zinawaonya wazazi au walezi pale wanapoilaumu serikali kwamba ina mkono katika 

kuwafanya wanafunzi wanaohitimu masomo yao wasiwe ni wenye kuitumia elimu 

waliyoipata na badala yake kuendelea kuwa tegemezi kwa jamii. Kumaanisha kwamba elimu 

inayotolewa haikidhi viwango kulingana na uhalisia wa maisha ya jamii iliyowazunguka. 

Tathmini ya uoni huo ndiyo inashajiisha utumizi wa balagha hiyo kama njia ya kuwarudi 

walezi wa wanafunzi kwamba uwajibikaji si kwa serikali peke yake, serikali na walimu au 

walimu na wazazi, bali ni kwa kila mmoja kuyatenda mambo kwa usawia wake; ikiwa ni 

pamoja na kuwalea vijana kuweza kutumia talanta zao katika nyanja mbalimbali za maisha 

yao. Wanatakiwa wawe   wabunifu, waweze kujitegemea, wasaidie jamii zao na Taifa kwa 

ujumla. Kwa hivyo, wito wa Mwalimu Nyerere ulikuwa ni kumtaka kila Mtanzania kujiuliza 

kwamba ni kwa jinsi gani amefanya jitihada juu ya jambo lenye kukwaza maendeleo kabla ya 

kuwarushia wengine lawama na ndio iwe watu washirikiane katika kulitatua.  
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Uchanganyaji ndimi: “… Actually wengi wetu tunatafuta elimu kutafuta a lot of prestige, 

basically, na kitu kinachotoa prestige ni kitu ambacho ni cha wachache”. (UK 2:1: ME)  

Maneno: “Prestage”: Heshima anayoipata mtu kutokana na mafanikio yake au hadhi yake 

katika jamii. “Basically”: Ni kivumishi kilichotumika kusisitiza mambo muhimu ambapo 

kwa muktadha wa maudhui ya elimu yaliyoendelezwa na Mwalimu, ilikuwa ni kuonyesha 

njia ya kipi kizingatiwe na wazazi au walezi kwa vijana wao.   

Mwalimu alielezea sababu na umuhimu wa elimu baada ya kuona kwamba watu wengi 

hawatilii maanani swala la elimu. Ili kuonyesha umuhimu wa kufanya hivyo, alitumia 

visisitizi na vivumishi vinavyosisitiza jambo hilo kama vile “actually”,  “basically”,  “a lot 

of ”,  “wengi”  na “ambacho”. Usemi huo umepachikwa pia na msamiati wa Kingereza, 

lugha ambayo dunia nzima huichukulia kama kielelezo bora cha waliosoma. Kwa hivyo, 

matumizi ya msamiati wa namna hiyo yalikusudiwa kuishawishi hadhira kuitafuta elimu 

kama jambo la lazima katika maisha ya mwanadamu.  

Uchanganyaji ndimi na tashhisi: “... acha hii elimu hii ya prestige which is nonesence.  Mtu 

anayetafuta elimu ya prestige ni mpumbavu na kama si mpumbavu ni victim tu! Ni victim wa 

hali hizi tulizonazo za kijingajinga. (UK 3:1: ME)  

Huu ulikuwa ni ushawishi wa Mwalimu kwa hadhira yake kuhusu elimu. Mwalimu anatoa 

onyo kali kwa wale wanaoitafuta elimu ya jaha “Prestage”. Ukali wa onyo hilo unabainika 

katika matumizi ya virai kibalagha “acha hii”, “elimu hii”, “ya prestage” - akimaanisha 

kwamba kwa wenye mtazamo wa namna hiyo elimu hiyo itakuwa haiwasaidii; watakuwa 

hawajaelimika na akidai kwamba ni “… nosence” - ni elimu ambayo haina maana katika 

utendaji wa maisha yao ya kila siku zaidi ya kujivuna tu! na kwamba ambaye hataiona elimu 

hiyo ya jaha ni bora basi ni atambue kwamba ni “victim” kwa maana ya mtu aliye athirika 

kwa tabia za wengine mintaarafu ya walivyokuwa wakijikweza Wakoloni kwamba, kwa 

rangi yao nyeupe kwamba wao ni bora zaidi na kwa kila chao; na ndio ikawa pia kwa 

mwenye elimu ya kimagharibi (Mwenye kuzungumza Kingereza kama wao) wakimchukulia 

ni mtu bora. Anaonekana kuwa mwenye fani wazitakazo ingawa kwa jamii anamotokea 

zitakuwa haziwasaidii. Mwalimu aliziita hali hizo ni za “kijingajinga” Kwa onyo kwamba 

Watanzania wasihisi ni ufahari kwa mtu kuwa na elimu hiyo ya jaha bali elimu yenye 

manufaa ni ile itakayomfanya mtu akayabadili maisha yake kutoka katika hali duni na kuwa 

nzuri na yenye kuleta maendeleo kwa taifa lake.  
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Uchanganyaji ndimi: "Walimu watayarisheni watoto wenu kwa maisha watakayokwenda 

kuishi katika vijiji vyao. Basi full stop" (UK 4:3: EKT).  

Walimu ndio wahusika wakuu katika swala zima la elimu ndiyo maana wakatajwa mwanzoni 

mwa usemi huo. Wanatarajiwa kuwatayaisha watoto kwa maisha ya vijijini. Watawatayarisha 

kivipi? Kwa kuwapa elimu itakayowafaa huko. Waendako kwenye vijiji na sio elimu ya 

kupata utukufu “Prestage” Vijijini kuna kazi mbalimbali ambazo wanapaswa kutayarishwa 

kwazo. Miongoni mwa kazi hizo ni ukulima, ufugaji, biashara na kadhalka. Halafu vijiji vya 

ujamaa vilihitaji sana ushirikiano katika utenda kazi. Kwa hiyo, elimu muhimu katika 

mazingira kama hayo ni ile inayofungamana na kazi hizo na jinsi zinavyoweza kufanywa 

kwa njia ya ujamaa. Kama kuna aliyetarajia kwamba kulikuwa na jambo jingine ambalo 

kwalo watoto wangeweza kutayarishwa basi alikatishwa tamaa kwa  pale alipokuwa akitumia 

maneno: “basi” na “full stop” kwani Mwalimu alisema hivyo akimaanisha kwamba hakuwa 

na la ziada.     

Msemo: Kanga hatagi ujani utumwani. (UK 6:3: ME) 

Kanga ni aina ya ndege afugwaye na mwanadamu. Kwa silka yake ni kwamba hatagi ikiwa 

anahisi ametenzwa nguvu. Ikiwa mazingira alimowekwa hayampi uhuru wa kijiamulia 

atakavyo anaweza kueleweka katika eneo moja au kafungwa kamba akihofiwa kwamba 

atatoroka.  Na kwa hivyo, kwake inakuwa tabu kuweza kujivinjari na kujiamulia wapi atage 

mayai yake. Sanjari na muktadha wa elimu, ulikuwa ni ufahima wa Mwalimu kwamba mtu 

hawezi akawa anajinafasi kwamba ni msomi ikiwa matendo yake bado yangali yana sumu ya 

ukoloni. Hana uhuru wa fikra na angali anaongozwa kwa matakwa ya wengine.  

Kwa hivyo, ushawishi wa Mwalimu kwa Watanzania ulikuwa ni watambue kwamba, wana 

kila namna ya kuyafanya matendo yao yasawiri uhalisia wa mazingira yao; lakini pia 

tamaduni na mila za kiafrika na siyo za kimagharibi kwa kudhania kwamba ndiyo maendeleo.  

Maswali ya kibalagha ya uchanganyaji ndimi: "... Kwa nini mnafanya maisha ya hawa 

eighty seven percent yawe ndiyo yanawategemea wale thirteen badala ya the other way 

round? (UK 4:1: EKT) 

Katika nchi nyingi za Kiafrika idadi ya waliosoma ni ndogo sana ikilinganishwa na 

wasiosoma. Katika hali kama hiyo, kiwango cha utegemezi huwa ni kikubwa zaidi kwani 

wasiosoma wanakidhiwa haja zao na wale wachache wanaojiweza. Hali hii hairidhishi ndiyo 

maana Mwalimu Nyerere akaishawishi jamii ya Watanzania kupitia maswali ya kibalagha na 
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uchanganyaji ndimi ili waridhie mipango ambayo ilikwisha wekwa ya elimu yenye manufaa. 

Elimu hiyo ndiyo inayoweza kupunguza kiwango cha utegemezi hivi kwamba angalau 

“thirteen percent ” itegemee “eighty seven percent” kutatua tatizo linalolikumba nchi  

Haya yalikuwa ni maonyo ya Mwalimu kwa jamii ya Watanzania kutokana na usintofahamu 

wao, kwamba ni heshima kwao kuwazingatia zaidi wanafunzi (watoto) waliobahatika 

kuendelea na masomo lakini wale waliokosa bahati hiyo ni wajishughulishe wenyewe kiasi 

cha kuhofiwa taifa kuwa na lindi la vijana wazururaji kutokana na kukosa mwelekeo wa jamii 

zilizowazunguka.   

Maswali ya kibalagha na takriri: "... Mwanangu kasoma halafu alime? Kusoma huko kwa 

kulima ni kusoma gani huku?  Maana nia ya kusoma, madhumuni ya kusoma ni kuepuka 

jembe. Anasoma mtu aepukane na maisha haya ya vijijini ya majembe majembe haya. 

Mwanangu ndivyo nilivyotaka mimi nimpe nafasi asome aepukane na maisha haya. Sasa 

mmemrudisha. Mnanirudishia mtoto huyu! Mnanirudishiaje mtoto huyu? Ntamfanyaje? (UK 

39:1: EKT)   

Hizi ni kauli zilizowasawiri baadhi ya Watanzania kwa jinsi walivyoshindwa kuitafsiri elimu 

katika utendaji wa maisha ya Mtanzania. Kwa kuiendeleza kasumba ya ukoloni pale 

ilipokuwa ni wasomeshe watoto wachache kwa ajili ya kuwasaidia mambo ya ukarani; na 

ikawa pindi anapomaliza kulikuwa na uhakika wa kupata hiyo kazi. Kwa hivyo, ukawa ni 

utukufu kwa mtu aliyebahatika kusoma. Baada ya uhuru, elimu kwa wote ilifanywa ni haki 

ya kila Mtanzania, huku elimu ya sekondari na vyuo ikiwa ni kwa wale waliofaulu kuendelea 

na masomo ya juu. 

Mtazamo wa wazazi wa kuendeleza kasumba ya Wakoloni kwamba wanaposomesha mtoto 

basi hawezi tena kurudi nyumbani na akafanya kazi nyingine; kwamba yeye basi ni mtu wa 

kalamu tu! Maishani mwake kwa mategemeo kwamba atapata kazi nzuri na kwa hivyo 

atakuwa ameiletea heshima kubwa familia yake, heshima ambayo ni kama kifuta jasho 

kutokana na magumu yaliyopitiwa katika usomi wake. Fikra hizo hazikuwa sahihi. Wazazi 

haikuwaingia akilini kuwakumbuka watoto waliokosa bahati ya kuendelea na masomo ambao 

ni wengi zaidi. Wenye umri mdogo zaidi na wanatumika kufanya kazi ngumu kama vile 

kulima, kulisha mifugo majani na kadhalika. Badala ya wazazi kujiuliza jinsi ya kunyanyua 

maisha ya hao ambao ni wengi zaidi, walizidi kuwadharau na kuonekana ni haki kwao 

kufanya kazi ngumu. Kwa maoni yao, mbora ni yule aliyeweza kuendelea na elimu; na kwa 

hivyo, hawezi kufanya kazi za watu duni wasio na elimu.  
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Mwalimu Nyerere aliuona mtazamo wa namna hiyo kwamba ni wakimakosa na badala yake 

wazazi walitakikana kuwajali zaidi watoto walio majumbani. Lakini wale waliobahatika 

kuendelea na masomo pia kisomo chao kitakuwa hakina maana ikiwa watashindwa 

kuwajibika katika mazingira ya uzawa na kwa kazi mbali mbali kama za kilimo, mifugo na 

kadhalika. Mwalimu aliona elimu bora ni ile itakayomwezesha mtu kuyafanya mambo kwa 

ufanisi na sio kumkita mtu katika jambo moja tu. Elimu ya namna hiyo ni ya kumfanya mtu 

aendeleze utegemezi katika jamii na kwa hivyo atakuwa bado hajaelimika. Mwalimu 

alihimiza jamii na hasa walimu wawafunze watoto kujitegemea kulingana na mazingira 

wanamotokea (vijijini). Iwe ni mbiu kwa kila Mtanzania kwamba usomi wa kimsingi ni 

kuwawezesha vijana kupata ufahima wa kuweza kujitegemea katika mazingira wanamotokea 

na siyo fahari ya kuvivuka vidato vya kiusomi kwa matumaini ya kuajiriwa baadaye. 

Methali: Mtoto umleavyo ndivyo akuavyo (UK 6:2: SE) 

Methali hii ina maanisha kwamba mtoto hufuata jinsi wazazi au walezi wake 

wanavyomwelekeza kuyatenda mambo hususani yaliyomo katika mpwito wa maisha yake. 

kwa kawaida mtoto huwa ni mwenye kuwasikiliza wazazi,walezi au walimu wao kwa nia ya 

kupata dira ya maisha yao. Kwa hivyo, ikiwa walezi hao watakuwa wamemwelekeza vizuri; 

itakuwa ni heri kwake na kama atakuwa ameelekezwa vibaya itakuwa ni shari katika maisha 

yake kijamii na kiimani pia. Hii ndiyo kusema kwamba kwa muktadha wa elimu methali hii 

inamaanisha kwamba, ikiwa mwanafunzi walimu wake hawakumpa elimu ya kumsaidia 

kujitegemea daima, atakuwa ni tegemezi, asiyejiweza, mwenye kubweteka akisubiri 

kusaidiwa. Jambo ambalo litakuwa ni muhali kwa wengine kujitoa muhanga kwa ajili ya 

kuwalea wazembe na wazururaji. Ikiwa walimu waliwapa wanafunzi wao elimu bora; elimu 

yenye kuwafanya waelimike na waweze kujitegemea, waweze kuishi kwa amani na upendo, 

kwa hakika wahitimu, hao watakuwa ni wenye faraja katika maisha yao na ya jamii zao kwa 

ujumla. Kwa hivyo, ni imani kwamba wataweza kupambana na maadui: ujinga, maradhi na 

umasikini na huku wakiishi maisha ya furaha na amani   

4.4.14 Maudhui kuhusu Onyo kwa Idd Amin 

Haya ni maudhui yanayosawiri uvamizi wa Idd Amin katika ardhi ya Tanzania ambapo alidai 

kwamba sehemu ya Kagera nchini Tanzania ni sehemu ya Uganda iliyonyang’anywa na 

Wakoloni wakati walipokuwa wakiligawanya bara la Afrika. Jambo ambalo kwa Watanzania  

ni uzushi ambao Idd Amin alikuwa akiuendeleza ili kuweza kuyapanua mazingira yake kwa 

njia ya dhuluma. Ingawa hivyo, Mwalimu Nyerere alifanya jitihada za usuluhishi bila 
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mafanikio. Idd Amin aliendelea kuulaghai ulimwengu hata ikafikia kuingiza ndege zake za 

kivita na majeshi ya ardhini kwa ajili ya kuitwaa sehemu hiyo ya Kagera nchini Tanzania. 

Ndiposa Watanzania walikuwa hawana njia nyingine zaidi ya kujibu mashambulizi kwa 

minajili ya kuilinda ardhi yao; lakini kudumisha amani na utulivu katika nchi yao. Kwa 

kumbukizi za Mwalimu Nyerere, vita vikashamiri hususani katika miezi ya Novemba na 

Desema 1978, TPDF ikawa mstari wa mbele. Idd Amin na majeshi yake wakafukuzwa na 

sehemu ya Kagera ikarudishwa mikononi mwa Watanzania.  4.4.14.1 Mitindo iliyotumika katika 

Maudhui ya Onyo kwa Idd Amin  

Takriri: "… tunayo kazi moja tu Watanzania sasa ni kumpiga: Uwezo wa kumpiga tunao. 

Sababu za kumpiga tunazo. Na nia ya kumpiga tanayo. (UK 3:3: MAV) 

Hizi ni kauli zilizokuwa zimenuiwa kuudhihirishia ulimwengu kwamba Watanzania 

walikuwa na kila sababu zilizowafanya waingie katika mapambano ya vita dhidi ya Idd Amin 

na majeshi yake. Baada ya kwamba Idd Amin ameyaingiza majeshi yake katika ardhi ya 

Tanzania sehemu za Kagera kwa nia ya kuifanya sehemu hiyo kuwa himaya ya Uganda. 

Kimataifa hilo lilikuwa ni kosa kubwa. Kuchukuwa nchi au sehemu ya ardhi ya nchi nyingine 

kwa makusudi, sio kwamba majeshi yamekosea njia, ni kutangaza vita. Kwa mpwito huo, 

kwa Watanzania walikuwa wana kila sababu ya kupigana vita dhidi yake (Idd Amin). 

Ndiposa kwa mbiu ya Amiri jeshi mkuu wa Watanzania, kwa niaba ya Watanzania ikawa ni 

autangazie ulimwengu kwa kusema: "… tunayo kazi moja tu Watanzania sasa ni kumpiga: 

Uwezo wa kumpiga tunao. Sababu za kumpiga tunazo. Na nia ya kumpiga tanayo" – kauli 

ambazo ni ithibati ya Watanzania kuhusu kujiamini kwao kwamba wanaingia vitani kwa 

kuchokozwa; lakini pia wana uwezo wa kuyakabili mapambano na kujiletea ushindi; na 

kwamba walimwengu hauna budi kutambua kwamba Watanzania watampa kichapo 

kisichokuwa na simile hadi atakaposhika hatamu. Jambo ambalo lilitekelezeka na ushindi 

ukawaendea Watanzania. Takriri iliyotumiwa, ililenga kuwasisitiza Watanzania kwamba 

serikali ilikuwa na azma ya kwenda vitani. Kwa hiyo, yeyote ambaye alikuwa akifikiria 

kwamba ni mambo ya utani tu anayoyasema Mwalimu, ilikuwa ni azinduke kwamba wakati 

wowote atatakiwa kuchangia vita hivyo.  

Tafsida kengeushi: "Huyu mtu (Idd Amin) ni mshenzi, …" (UK 3:7: MAV ) 

Haya yalikuwa ni matamshi ya Mwalimu Nyerere dhidi ya Amin kutokana na matendo yake 

ya kidhalimu kwa Watanzania na pengine ulimwenguni kote. Kauli hizi ni uashirio wa baada 

ya kuwa Idd Amin alikuwa ameutangazia ulimwengu kusudio lake la kuivamia Tanzania na 
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walimwengu wakimstaajabia hasa kwa matendo ya mauwaji aliyokuwa akishutumiwa kwayo  

Ndiposa alipoivamia Tanzania pakapatikana mashiko kuhusu ulaghai wake  

Maswali ya kibalagha, usimulizi na kinaya: " … kuanzia tarehe 24, 25, 26, 27 hadi 28; 

(Novemba 1978). Alipigwa (Idd Amin), rafiki yangu, na akapiga kelele nyingi sana. Na sisi 

tukanyamaza, tuseme nini?"  (UK 12:4: OIA)  

Kauli hizi za Mwalimu ni uthibitisho kwa walimwengu kwa jinsi ambavyo Watanzania 

walifikia ukomo wa kumvumilia Idd Amin kwa madhila yake. Ndiyo ikawa Watanzania; 

waseme nini? zaidi ya kumpiga. Na ikawa ni wampe kipigo hata ikawa hawezi kufurukuta 

tena mbele ya Watanzania; zaidi ya kuulilia ulimwengu umsaidie. Hatima yake Tanzania 

ikajipatia ushindi. Ardhi ya Kagera ikarudishwa katika himaya ya Watanzania.  kinaya 

inajikita katika tamko “rafiki yangu” kwani Idd Amin  alikuwa adui wala siyo rafiki. 

Tunaelezwa kuwa katika muktadha huo wa vitani hapangekuwa na la kusema isipokuwa 

kumwenzi adui huku akiburuzwa  

Takriri na tafsida kengeushi: “Jeuri ya ukoloni ni jeuri ambayo inazidi nyingine yoyote 

duniani. Ni jeuri ambayo, walionayo jeuri ile wanakataa usawa wa watu wote. Maana 

huwezi ukaamua kwamba utawatawala watu wengine wakipenda wasipende, bila kukana 

usawa wa binadamu. Lazima kwanza uukane usawa, useme watu sio sawa na wewe. 

Watawala hawa wa kikoloni, na watawala wa namna yoyote hii ya kijahili, lazima waseme 

kwamba wao si watu, ni miungu; na wale wanotawaliwa ndio watu. Na miungu wana wajibu 

wa kuwatawala watu wakipenda wasipende. Ama wataamua kwamba wao watatawala kwa 

nguvu wao ndio watu, na wale wanaotawaliwa sio watu, ni wanyama tu" (UK1:5/2:1: OIA) 

Mwalimu aliwatahadharisha Watanzania watambue kwamba "Jeuri ya ukoloni ni jeuri 

ambayo inazidi nyingine yoyote duniani - akimaanisha kwamba, kwa tabia yao ya 

kuwatawala wengine kinguvu ni kukataa usawa kwa watu wote na kwa kujitukuza kwamba 

wao ni katika mataifa bora yaliyobarikiwa dhidi ya mataifa mengine kwa rangi zao 

ulimwenguni. Ndio Mwalimu akatoa ufahima kwamba: lazima waseme kwamba wao si 

watu, ni miungu; na wale wanotawaliwa ndio watu. Na miungu wana wajibu wa 

kuwatawala watu wakipenda wasipende; ambapo fauka yake ni hujipa utukufu na 

kuwadogesha wanadamu wengine wasio weupe kwa rangi kama wao kwa kuwafanya si kitu 

mbele yao; kwa jeuri kwamba wanaweza kuwatenda lolote wapendalo. Kwa uoni wa 

Mwalimu, udhalili huo ambao Wazungu wa kikoloni walikuwa wakiwafanyia watu wengine 

kwa rangi zao kama walivyodhalilishwa Waafrika katika ardhi yao: kwa kufanywa makoloni 
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yao, kuchukuliwa kwa malighafi zao, kudhalilishwa kinyama na kuchukuliwa utumwa kwa 

kuyawezesha mashamba na viwanda vyao huko Ulaya, Mwalimu aliiona jeuri hiyo kwamba 

ni jeuri iliyovuka mipaka na inayostahili kukemewa kwa nguvu zote.   

Istiara na takriri: "… Na baada ya kupata uhuru wetu tumetangaza: tumesema nini shabaha 

yetu tukiwa nchi huru na shabaha zetu tumesema ni mbili: Moja ni kuutumia Uhuru wetu 

katika jitihada ya kuwaendeleza wananchi; kuvunja yale maovu yaliyofanywa na ukoloni, 

kujenga heshima ya wananchi wetu, kuleta maendeleo. Na tukasema maana ya maendeleo 

kwetu ni kila litakalosaidia kuleta heshima ya Mtanzania. Kila kitendo kitakachoweza 

kumrudishia ubinadamu wake Mwafrika, ubinadamu uliokuwa umevurugwa vurugwa na 

matope ya ukoloni, sisi tutakiheshimu kukifanya kwamba ni kitendo cha maendeleo. Hiyo 

ndiyo jitihada yetu ya kwanza. Lakini shabaha yetu ya pili ilikuwa ni kuwasaidia wenzetu nao 

katika Afrika ambao hawajajikomboa, hawajafikia hatua hii ambayo sisi tumeifikia, na wao 

wajikomboe". (UK 3:5 - 4:1: OIA)  

Kauli hizi ni uzinduo kwa Watanzania kutambua maana ya maendeleo yaliyokusudiwa mara 

baada ya uhuru wa Tanganyika. Ilibainika kwamba Wakoloni waliwadharau wazawa Wafrika 

wa Watanzania wakiwa miongoni mwao; hata ikawa ni sumu kwamba, kila jambo zuri ni la 

mtu mweupe (Mzungu). Wazungu walikwisha jinasibu kwamba, wao ni katika mataifa 

yaliyobarikiwa kuwatawala wengine kwa rangi zao na kwamba utukufu ni wao. Waliwaona  

wengine kwa rangi zao ni katika viumbe duni.  Hivyo, ulikuwa  ni uamsho wa Mwalimu kwa 

Watanzania  wajitahidi kuifuta sumu hiyo kwa kutambua kwamba, mafanikio kwa maana ya 

maendeleo kwao ni kuimarisha heshima yao ambayo Mwalimu anasema ilivurugwa vurugwa  

na matope ya Ukoloni. “Matope ya Ukoloni” ni uhamishaji wa hisia kwamba dharau ya 

Wakoloni kwa Watanzania ilipelekea kuwachafua wa Watanzania. Kwa hivyo, baada ya 

kujinasua kutoka katika makucha ya Ukoloni wana kazi ya kujisafia wawe wasafi kwa maana 

ya kuirudisha heshima yao kutenda kila linalosaidia kuleta heshima ya Mtanzania. 

Watanzania wakiamini kwamba hayo ndiyo maendeleo wayopaswa kuyapigania kila uchao. 

Ni azma ya tangu awali mara tu baada ya kujikomboa.  

Lakini pia kwa takriri ya “kuwakomboa wengine”; kama ilivyotumika, ni msisitizo 

kuonyesha uungwana, na utu bora kwa wengine ambao bado walikuwa katika kizimba cha 

Wakoloni. Kuwasaidia wajikomboe. Hii pia ilikuwa ni shabaha ya Watanzania kwamba, 

Afrika hususan nchi jirani zote nazo ziwe huru. Hivyo ilikuwa ni wajitoe muhanga 

kuwasaidia wale ambao bado walikuwa katika minyororo ya Wakoloni kama vile Msumbiji 
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na Afrika Kusini. Kutokana na  azma hiyo, waliwapa wapigania ukombozi wa nchi hizo 

hifadhi na mafunzo mahsusi ili waweze kutulia na kijiwekea mipango imara kuhusu 

kuzikomboa nchi zao. Kwa jitihada hizo nchi hizo nazo ziliweza kujikomboa.   

Maswali ya kibalagha, tashbiha, tafsida kengeushi, uzungumzi nafsi na takriri: 

"Namsema huyu Amin hivyo kwa sababu amewahi kuwaonea Wahindi pale; na amewahi 

kuwadhalilisha Wazungu wawili watatu pale, basi amejipatia heshima kubwa. Lakini 

hakumwua Mhindi. Mnamjua Mhindi aliyemua? Safari moja alimpiga Mwingereza mmoja 

pale anaitwa Denis Hill akatishwa kweli kweli! Alitishwa sana pale alipojaribu kumpiga 

Mwingereza Denis Hill, kwamba anaweza akaamwua. Kwa hiyo wale walio na haki ya 

kutetewa walitetewa. Lakini Waafrika wamechinjwa wengi sana; hakuna hata sauti! Kimya 

kabisa, kama anaua mbuzi". Nasema, mimi sina sababu ya kumpenda mshenzi huyu hata 

kidogo. Nitampenda kwa sababu ya rangi tu? Ni mwuaji tu; kwa hiyo mtu huyu simpendi 

mimi tangu zamani. Lakini pamoja na kutokumpenda, nawaambieni Watanzania, sijajaribu 

kumng’oa hata mara moja" (UK 7:4 - 8:1: OIA).  

Kauli hizi ni utanabahisho kwa Watanzania watambue kwamba vitendo vya Idd Amin; 

aliyekuwa rais wa Uganda; havikuwa na tofauti na vile vya Wakoloni. Kauli kwamba 

“mnamjua Mhindi aliyemuua?” “Safari moja alimpiga Mwingereza mmoja pale anaitwa 

Denis Hill akatishwa kweli kweli!” “Lakini Waafrika wamechinjwa wengi sana; hakuna 

hata sauti! Kimya kabisa, kama anaua mbuzi" Hizi zilikuwa ni tafakuri na uamsho kwa 

Watanzania kuhusu kujihadhari na tabia za kikoloni. Idd Amin, mbali na uafrika wake 

alijivyaza tabia za Wazungu kwa kuwabagua Wahidi na Waingereza waliokuwa katika 

himaya yake nchini Uganda. Ingawa hivyo, Mwalimu aliwataka Watanzania wajiepushe na 

ubaguzi wajihadhari na wale wote wenye silka hiyo ya kuwabagua wengine. Alibaini 

kwamba, Idd Amin alipokuwa akiwabagua Wahindi na Waingereza, Waingereza waliwatetea 

wenzao lakini Wafrika walipokuwa wanauliwa hapakutokea utetezi wa aina yeyote. 

Ulimwengu wa Ulaya ulizizima kwa ukimya ya kana kwamba ilikuwa ni furaha ya Wakoloni 

dhidi ya Mwafrika anayeuliwa.  

Hivyo, ilikuwa ni wito kwa Watanzania na pengine Wafrika kwa ujumla wajitambue na 

wawe makini na wale wote wanaowabagua wengine kwa rangi zao. Ndiposa Mwalimu 

akisema: “… mimi sina sababu ya kumpenda mshenzi huyu hata kidogo (Idd Amin). 

Nitampenda kwa sababu ya rangi tu? Ni mwuaji tu” akimaanisha kwamba Idd Amin 

alikuwa ni mbaguzi. Mbali na Uafrika wake aliendeleza tabia za kibaguzi zilizokuwa 
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zikitendwa na Wakoloni hususani Afrika Kusini. Ndio ikawa Mwalimu kasema, ingawa ni 

Mwafrika, maadamu madhambi anayoyatenda ni yaleyale Uafrika wake hautakuwa sababu 

ya kumfumbia macho. Watanzania, Wafrika na pengine jamii pana ya ulimwengu wanapaswa 

wamuelewe kwamba alikuwa ni mkosaji sawa na walivyokuwa Wakoloni kwa ubaguzi wao 

dhidi ya Waafrika.  

4.4.15 Maudhui kuhusu Demokrasia 

Ili wananchi wawe huru katika taifa huru, basi demokrasia ni kitu cha lazima kabisa. Lazima 

ziweko taratibu ambazo raia wanaweza kuzitumia kuwapatia kauli juu ya mambo yao ya 

mahali walipo na ya kitaifa, na hatimaye kuweza kuyaongoza. Yaani wananchi hawanabudi 

wajiwekee taratibu zitakazowawezesha kujitawala. Taratibu za kidemokrasia zinapokuwepo 

ndipo amani na utulivu vinakuwapo nchini. Amani ikiwepo nchini ndipo inapowezekana 

kupatikana maendeleo ya wananchi. Taratibu za kidemokrasia katika nchi yoyote ambayo 

inaendeshwa kwa ridhaa ya watu wake hutegemea utamaduni wa nchi hiyo, jiografia yake na 

historia yake, na hata kiwango cha maendeleo ya nchi hiyo na ya watu wenyewe. Kama nchi 

ni kubwa sana na yenye mchanganyiko wa watu wa aina mbalimbali, basi vyombo na taratibu  

zake za kidemokrasia vinaweza vikawa tofauti na vile vya nchi ambayo ni ndogo, na ambamo 

raia wote ni wa utamaduni wa aina moja. Nchi ambayo mawasiliano yake ni hafifu na watu 

wake hawajui kusoma wala kuandika huwa na taratibu za wananchi kutoa maoni yao na 

kufanya uchaguzi wao ambao ni tofauti na zile za watu wanaojua kusoma na kuandika, na 

wenye mawasiliano mazuri. Kwa hiyo utaratibu wa kidemokrasia uliobora kwa nchi yoyote, 

yaani utaratibu utakaofaa kwa nchi hiyo, utatofautiana wakati wowote kati ya nchi moja na 

nchi nyingine; lakini pia kipindi baada ya kingine.  

Kwa Watanzania demokrasia ina upambanuzi wake kihistoria. Demokrasia iliwafunza 

Watanzania busara ya kisiasa tangu enzi za umajumui. Kumbukizi za  Mwalimu kwa 

Watanzania ni kwamba, kabla ya CCM kuzaliwa mwaka 1977, Tanzania ilikuwa ikikabiliana 

na demokrasia ya mfumo wa vyama vingi. Ulifanyika uchaguzi wa vyama vingi mwaka 1960 

na 1962 kwa Tanzania Bara; ambapo karibu wapiga kura wote walikiridhia chama cha 

TANU lakini jimbo moja likawa limemchagua mgombea wa upinzani. Inakumbukwa pia 

kwamba kwa upande wa Zanzibar kulifanyika mapinduzi ya umma mwaka mmoja baadaye 

na kusababisha mapinduzi kutokana na upendeleo wa makusudi wa Wakoloni kukipendelea 

chama cha Sultani wakati wa uchaguzi wa mwaka 1963. Kwa muda wa miaka 12 Tanzania 

iliendelea kuwa na vyama viwili, kila kimoja kikiongoza katika sehemu yake ya Muungano. 

Na ndipo mwaka 1977 vyama vya TANU na ASP viliamua kungana na kuuda CCM. Kwa 
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hivyo, utaratibu wa chama kimoja ukaendelea chini ya uongozi wa CCM. Ingawa hivyo, kwa 

kuzisoma alama za nyakati na kwa uzoefu wa demokrasia, Watanzania walikubali tena 

kuingia katika mfumo wa vyama vingi huku wakiutambulisha ulimwengu sababu za msingi 

kama zifuatazo:  

Kwanza, Watanzania walionekana wana elimu zaidi, Wanatambua zaidi uwezekano wa 

mabadiliko katika maisha yao na wanajiamini zaidi kwamba hawalazimiki kukubali dhuluma 

zilizokuwa zikitokea katika nchi ambamo taratibu zake kwa msingi ni za haki. Watanzania 

walitambua; si kweli kwamba umasikini, au maradhi, au hali mbaya ya maisha ni 'amri ya 

Mungu tu!' au 'bahati mbaya'. Zaidi ya hayo Watanzania waliowengi wamezaliwa katika 

Tanzania huru, huku wakiwa na matarajio mazuri zaidi - tofauti na jana yake.  

Pili, kwa muda mrefu Watanzania walikuwa wakikabiliana na matatizo makubwa ya uchumi 

ambayo hayakupata kutokea katika miaka ya nyuma (miaka kati ya 60 na 70). Ambapo leo 

yake Tanzania ilionekana ina rasilimali nyingi zaidi - za maendeleo ya jamii na uchumi 

kuliko ilivyokuwa wakati wa uhuru. Lakini kwa sababu ya matatizo ya uchumi rasilimali hizo 

zikawa / zingali zinaonekana katika hali mbaya zaidi kuliko zilivyokuwa mwishoni mwa 

miaka ya sabini. Barabara nyingi zilionekana kuharibika; reli na miundo mbinu mingine 

ilionekana haikidhi mahitaji ya wananchi ambao ni wengi zaidi na wenye shughuli nyingi 

zaidi; shule nyingi zilikuwa na upungufu wa vitabu na vifaa vingine vya umuhimu; wakati 

ambapo hospitali na zahanati nyingi zilionekana zingali zina upungufu wa dawa na 

wahudumu wa afya.     

Tatu, rushwa ilikithiri kiasi cha kuwatia hofu wananchi masikini na waliowaaminifu. 

Ikiaminiwa kwamba kabla ya mwaka 1978, rushwa ilikuwa kidogo sana Tanzania na 

kwamba hali hii ilibadilika kutokana na upungufu wa bidhaa muhimu hasa baada ya 

kuvunjika kwa Jumuia ya Afrika Mashariki na vita dhidi ya Idd Amin, vilivyofuatiwa mara 

moja na kupanda mara tatu kwa bei za mafuta na kuanguka kwa bei za mazao ya biashara 

(nchini Tanzania) - mwanzoni mwa miaka ya themanini; na kwa hivyo rushwa likawa ni 

tatizo lililoshika kasi hadi hivi leo nchini Tanzania. 

Nne, Tanzania ilionekana haina budi kuingia katika mfumo wa vyama vingi kwa mashiko 

kwamba: Tanzania imo katika dunia; haiwezi kuepuka athari za matukio ya dunia. 

ilishuhudia athari zake ambapo kwa miaka kumi kabla ya 1992 taifa lilikumbwa na umasikini 

mkubwa kutokana na athari za mataifa mengine ulimwenguni. Hivyo, ilionekana kuwafungia 
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Watanzania katika mwavuli wa Kiutanzania – ulionekana muda wake umepita na Watanzania 

wangeurarua mwavuli huo ili waweze kupata utangamano zaidi kimataifa. 

4.4.15.1 Mitindo iliyotumika katika Maudhui ya Demokrasia 

Tashbiha: “Demokrasia si bidhaa kama Coca Cola …” (UK 2:3 TM) 

Hizi ni kauli zinazowazindua Watanzania. Mwalimu aliwataka Watanzania watambue 

kwamba demokrasia siyo kinywaji cha “Coca Cola” bali ni taratibu ambazo raia wanaweza 

kuzitumia kuwapatia kauli kuhusu mambo yao ya mahala walipo na ya kitaifa, na hatimaye 

kuweza kujiongoza. Yaani kujiwekea taratibu zitakazowawezesha kujitawala. Na zinapokuwa 

zinatekelezwa vyema ndiposa amani na utulivu unapoweza kuwepo nchini. Na amani 

ikiwepo nchini ndipo maendeleo yanapoweza kupatikana kwa haraka. Na hii ndiyo kusema, 

jitihada za Watanzania za kupigania uhuru, azma yao ilikuwa ni uhuru wa kujiamulia mambo 

yao wenywe. Ili kuyafikia malengo hayo, waliifanya demokrasia kama nyezo muhimu na 

mtawalia wafikra zao kila uchao, chini ya mfumo wa ujamaa na kujitegemea, chini ya 

uongozi wa Mwalimu Nyerere waliweza kudumisha umoja na amani kijamii na kitaifa.   

Maswali ya kialagha: "… (nchi zilizotupiga vita) zinawezaje leo kuwa walimu wa mfano wa 

demokrasia ya kweli? … hawa ngoji kwanza angalau mpaka sisi tukafa ndipo wakaanza 

kujizuzua kwa unafiki huu wa wazi wazi?" (UK 6:1: TM) 

Hizi zilikuwa ni kauli zilizonuiwa kuzikonga nyoyo za Wakoloni waliowahi kuzivamia nchi 

za kiafrika. Waafrika waliteswa, walinyanyaswa katika ardhi yao hata ikawa ni waingie  

katika mapambano kwa minajili ya kudai uhuru; na wakawa huru. Ingawa hivyo, leo yake 

inakuwa ni mshangao kuwaona  Wamagharibi (wakoloni hao) wakijinadi kwa urahimu 

hususani katika kuielekeza demokrasia ya mfumo wa vyama vingi kwa nchi za kiafrika huku 

wakijinafiki kwa kuisahau kale yao kwa madhila waliyowafanyia  Waafrika - kwa  kuwapiga 

na kuwatupa gerezani kwa sababu eti wametenda dhambi ya kudai uhuru wa kujitawala 

katika ardhi yao. Kwa tathmini ya Mwalimu Nyerere aliiona dhana iliyokuwa ikiendelezwa 

ni uzandiki; aliwataka Watanzania kutambua kwamba maelekezi hayo kuhusu demokasia ya 

kweli ni kiini macho kwa Waafrika. Waafrika hawana budi kutambua kwamba si chochote si 

lolote cha wema ambao wamagharibi wanaowatakia zaidi ya kupenyeza matakwa yao na kwa 

hivyo kuendeleza ukoloni mambo leo. Na kwa mkongo wa moyo wake ndiposa aliwauliza 

tena Watanzania: “… hawa ngoji kwanza angalau mpaka sisi tukafa ndipo wakaanza 

kujizuzua kwa unafiki huu wa wazi wazi?" Kumaanisha kwamba waliojitoa muhanga katika 

mapambano ya kudai uhuru, kumbukumbu zingali zinawatagaa vichwani mwao. Wana hisi 

machungu wanapowaona wamagharibi (wakoloni) wanajitokeza kwa ngozi ya urahimu 
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wakati ambapo hitoria kuhusu madhila ya uvamizi wao yangali yanazikonga nyoyo za 

waafrika kila uchao. Pengine wasinge kuwa hai ujanja wao usinge tambulika kwa haraka. 

Ingawa pia ni muhali kufutika kwa historia. Hivyo, ulikuwa ni wito watambue kwamba 

madhila waliyowafanyia waafrika kamwe hayata sahaulika bali yatakuwa historia ya milele.  

Msemo: "Kuongoza ni kuonyesha njia. Lakini vigumu kuonyesha njia gizani."(UK 14:2: TM) 

Haya yalikuwa ni maono ya Mwalimu Nyerere katika kuiasa CCM kwamba haina budi 

kuimarisha itikadi yake ya siasa ya ujamaa na kujitegemea hasa katika mvuvumko wa mfumo 

wa vyama vingi ambapo wanachama huweza kushawishiwa na wakashawishika kwa sera za 

chama kingine na wakaamua kukihamia. Kwa hivyo, Mwalimu alikuwa akikionya chama 

CCM kisiwang'ang'anie wanachama wa namna hiyo - hata ikawa ni wabakie kwa ajili ya 

kuogopa lawama. Mwalimu aliamini kwamba, kufanya hivyo, utakuwa ni unafiki na kwamba 

chama hakitakuwa chama cha uongozi maana kitakuwa kina watu tu lakini hakuna msimamo 

wala itikadi thabiti 

 

Uchimuzi: CCM isiyo na itikadi au msimamo unaoeleweka itakuwa ni kama GULIO tu, au 

SOKO HURU, … NANI ANATAKA CCM YA NAMNA HIYO?   (UK 15:1: TM) 

Hizi ni kauli zilizokuwa zimenuiwa kuwatahadharisha wana CCM ya kwamba wasikubali 

kuburuzwa na mabadiliko ya mfumo wa vyama vingi ulimwenguni; na badala yake 

watafakari na wajipange jinsi ya kuingia katika mabadiliko hayo; chama kiwe na msimamo 

kuhusu itikadi yake na wanachama wawe ni halali na wasio wanafiki.  

Uchimuzi: Nawasihi, basi: TUSING'ANG'ANIE UMOJA WA BANDIA; TUSIWAONE WATU 

WATAKAOHAMA CCM KUWA NI WASALITI; WALATUSIONE VYAMA VYA SIASA KUWA 

NI VYAMA VYA UHASAMA.  (UK 16: 3: TM)   

Hizi ni kauli zilizoashiria kusisitiza CCM iimarishe itikadi yake ndani ya mfumo wa vyama 

vingi; ambapo: "TUSING'ANG'ANIE UMOJA WA BANDIA; TUSIWAONE WATU 

WATAKAOHAMA CCM KUWA NI WASALITI" yalikuwa ni maonyo yake Mwalimu kwa 

wana CCM kwamba kama kuna wana CCM wanaotaka kukihama chama, wasilazimishwe 

kubakia wanachama wa CCM, ili kuepuka unafiki na lawama ndani ya chama kwa khofia 

kukifanya chama kuwa na umoja wa bandia (umoja wa kuhofiana). Matokeo yake ni kwamba 

chama kitavurugika zaidi kutokana na kukosa msimamo thabiti kuhusu itikadi yake.  
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Kauli "WALA TUSIONE VYAMA VYA SIASA KUWA NI VYAMA VYA UHASAMA".  

Hii ulikuwa ni wito wa Mwalimu kwa viongozi wa CCM kwamba waondoe tashwishwi 

kuhusu mfumo wa vyama vingi. Wasione ni tatizo; bali watambue kwamba demokrasia ya 

mfumo wa vyama vingi ni kuonyeshana njia Kuhitilafiana bila ya kudharauliana, kujadiliana 

bila ya kugombana, kuwa na maoni tofauti bila kuwa maadui, wachache kukubali maoni ya 

wengi, na wengi kuheshimu maoni ya wachache.   

Usimulizi: Kwa muda wa miaka kumi na miwili, tulikuwa nchi ya chama kimoja, lakini yenye 

vyama viwili. Februari 5, 1977, tulisahihisha kasoro hiyo: chama cha mapinduzi kikazaliwa. 

Tukio hilo lilikuwa tukio muhimu sana kwa maendeleo ya Tanzania. Lilipunguza nafasi ya 

chokochoko juu ya uhuru na umoja wa taifa letu; umoja ukaimarika zaidi katika Tanzania, 

na kwa kufanya hivyo wanyonge wa Afrika wakawa wamepunguzwa kidogo. (UK 1: 3: KK2) 

Hizi zilikuwa ni kumbukizi zilizompelekea Mwalimu kuwashawishi Watanzania kutambua 

umuhimu wa kuendeleza mafanikio yao; waliyoyapata kupitia maongozi mema ya 

utekelezwaji wa Azimio la Arusha kwa zaidi ya miaka ishirini na miaka kumi ya CCM hasa 

katika kupambana na maadui wa "umoja" na "amani".  

Istiara: Wakati maadui wa umoja wetu walipo jaribu kutuvuruga, Chama Cha Mapinduzi 

kiliweza kwa haraka na kwa umoja kusafisha hali ya hewa ya kisiasa iliyokuwa 

imechafuliwa. (UK 1:4: KK2)     

Huu ni uhamishaji wa maana na hisi; ambapo hali ya siasa inafananishwa na kitu kichafu na 

kusafishwa ambako kunatokana na jitihada za umoja zilizowezesha hali hiyo ya kisiasa kuwa 

safi. Na kwa hivyo ulikuwa ni uamsho kwa Watanzania wadumishe umoja wao na daima 

wawe makini katika kukilinda chama chao; na wawe wazalendo wa taifa lao kwa hali na mali   

Tashhisi: "… hapa katikati Chama Cha Mapinduzi kimesinzia. Tumeiacha sifa yetu ya umoja 

ikatulevya kidogo na kutufanya wazembe. (UK 2:2: KK2) 

Dhana ya ‘Chama' kupewa sifa ya kusinzia kama mwanadamu na 'Umoja' kupewa sifa ya 

kilevi; ni tashhisi iliyokusudiwa kuwazindua wanachama wa CCM kwa kuwaonyesha 

mghafala waliowagubika hata ikawa ni wasahau majukumu yao ya kukilinda chama chao 

CCM. Chama kimeonekana kupoteza mwelekeo wa kuiongoza nchi; kwa maana ya 

kutokuwepo kwa malengo yenye dira ya kuifanya serikali iyatekeleze. Viongozi hawakujua 

wananchi wanafikiria nini, hawakujua mambo yaliyokuwa yanawasumbua wanachama na 

kwa hivyo demokrasia ilitupiliwa mbali (ikawa imedhoofika) ikawa hakuna namna ya 
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kurekebishana. Kwa hiyo ushawishi wa Mwalimu kwa mwegemo huo ilikuwa ni wanachama 

watanabahi kwamba ili kukifanya chama kiwe hai, kuwe na vikao vya mara kwa mara na 

wanachama wao. Viongozi wahakikishe wana utangamano mzuri na wanachama na wakubali 

kukosolewa na wajirekebishe pale palipoonekana kuna walakini. Zifanyike jitihada za 

kuwafanya wanachama kuwa hai kwa maana ya kujituma hasa katika  kutoa  michango ya 

chama lakini pia wenye ari na moyo thabiti katika kukilinda na kukidumisha chama chao.  

4.4.16 Maudhui kuhusu Kupaa na Kutunguliwa kwa Azimio la Arusha 

Ulikuwa ni mtazamo wa Mwalimu Nyerere kwamba baadhi ya viongozi na wananchi wa 

Tanzania walizikiuka mbeko za Azimio la Arusha kwa matashi binafsi. Matarajio yalikuwa 

ni kuwaona wananchi wakizingatia misingi ya ujamaa na kujitegemea; viongozi na wananchi 

wakishirikiana kwa pamoja katika kuanzisha na kuendeleza shughuli za uzalishaji mali. 

Lakini kinyume chake ikawa ni  Azimio la Arusha kuonekana kwamba limepitwa na wakati;  

na ikawa ni yafanyike mabadiliko ya kuanzishwa kwa Azimio la Zanzibar kwa imani 

kwamba kufanya hivyo ni kuyaharakia maendeleo ya uchumi wa nchi.  

Kwa Mwalimu Nyerere mapendekezo yaliyofanywa katika Azimio la Zanzibar dhidi ya 

Azimio la Arusha, aliyaona kama kiinimacho kwa Watanzania walio masikini; na ambao 

ndio waliowengi; kuendelea kunyonywa na matajiri wachache. Kwa sintofahamu hiyo, ghera 

ya Mwalimu ilikuwa ni kuwajuza Watanzania wawe na ufahima kuhusu Siasa ya Ujamaa na 

Kujitegemea ili kuonyesha makataa yao kwa mabepari wanaotaka kuwafanyia hiyana ya 

kuzitwaa amali za nchi yao. Kwa mtazamo huo, Mwalimu alisimama kidete kwa mbiu ya 

kuwataka viongozi wa chama CCM waifasiri misingi ya Azimio la Arusha katika uhalisia wa 

maisha ya Mtanzania. Aliwataka watambue kwamba Ujamaa ni kuifanya nchi iwe ya 

wafanyakazi: Isiwe na ubepari wala ukabaila. Isiwe na tabaka mbili za watu: tabaka la chini 

la watu wanaoishi kwa kufanya kazi, na tabaka la juu la watu wanaoishi kwa kufanyiwa kazi.  

Wakadhalka aliwataka Watanzania waelewe kwamba: katika nchi ya Ujamaa kamili, mtu 

hamnyonyi mtu mwingine, bali kila awezaye kufanya kazi hufanya kazi, na kila mfanyakazi 

hupata pato la haki kwa kazi aifanyayo na wala mapato ya wafanyakazi mbalimbali 

hayapitani mno. Katika nchi ya Ujamaa kamili watu peke yao ambao huishi kwa jasho la 

wenzao, na ni haki yao kuishi kwa jasho la wenzao, ni watoto wadogo, wazee wasiojiweza, 

vilema na wale ambao, kwa muda, Jumuia imeshindwa kuwapatia kazi yoyote ya kujipatia 

riziki kwa nguvu zao wenyewe.  
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Vivyo hivyo, njia kuu za uchumi ni lazima ziwe chini ya Wakulima na Wafanyakazi ambazo 

kwazo ndiyo namna ya pekee ya kujenga na kudumisha ujamaa. Kuthibitisha kuwa njia kuu 

zote za uchumi wa nchi zinatawaliwa na kumilikiwa na Wakulima na Wafanyakazi wenyewe 

kwa kutumia vyombo vya serikali yao na vyama vyao vya ushirika. Pia ni lazima kuthibitisha 

kuwa chama kinachotawala ni chama cha Wakulima na Wafanyakazi. Njia kuu za Uchumi 

zikiwa ni kama vile ardhi, misitu, madini, maji, mafuta na nguvu za umeme, njia za habari, 

njia za usafirishaji, mabenki, na bima; biashara na nchi za kigeni na biashara za jumla; 

viwanda vya chuma, mashini, silaha, magari, simenti, mbolea; nguo, na kiwanda chochote 

kikubwa ambacho kinategemewa na sehemu kubwa ya watu katika kupata riziki zao au 

kinachotegemewa na viwanda vingine; mashamba makubwa na hasa yale yanayotoa mazao 

ya lazima katika viwanda vikubwa.   

Lakini pia aliwataka Watanzania watambue kwamba swala la Demokrasi katika nchi ya 

Ujamaa hupewa nafasi kubwa kwa sababu njia zake kuu zote za uchumi hutawaliwa na 

humilikiwa na Serikali. Kwa mnasaba kwamba, sharti Serikali iwe inachaguliwa na 

kuongozwa na Wakulima na Wafanyakazi wenyewe.   

Mwalimu aliwataka Watanzania kumakinika kwamba ingawa ujamaa ni imani lakini Ujamaa 

hauwezi kujijenga wenyewe. Hauna budi kujengwa na watu wanaoamini na kufuata kanuni 

zake. Mwanachama wa kweli ni mjamaa, na wajamaa wenzie, yaani waumini wenzie katika 

imani hii ya kisiasa na uchumi ni wale wanaopigania haki za Wakulima na Wafanyakazi 

nchini, katika Afrika na popote duniani.  

Wajibu wa kwanza wa mwanachama na hasa kiongozi wa chama, ni kutii kanuni hizi za 

ujamaa hasa katika maisha yake mwenyewe na hasa mwanachama kiongozi hataishi kwa 

jasho la mtu mwingine au kufanya jambo lolote ambalo ni la kibepari au kikabaila. Utimizaji 

wa shabaha hizo na nyinginezo zinazofuatana na siasa ya ujamaa unategemea sana viongozi 

kwa sababu ujamaa ni imani na ni vigumu kwa viongozi kujenga siasa ya ujamaa ikiwa 

hawaikubali imani hiyo. Ama katika siasa ya kujitegemea, Watanzania iliwapasa kuelewa 

kwamba Chama lazima kiliongoze Taifa katika mapambano ya kuwakomboa wanyonge; 

katika kuondokana na dhiki na kuwa katika hali ya neema. Hii ni kutokana na taswira ya 

tangu kujipatia uhuru ambapo Watanzania walijihisi wangali wanaonewa, wananyonywa na 

kupuuzwa na mataifa ya kimagharibi yenye nguvu kiviwanda na kwa hivyo yakitumia fedha 

kama msingi wa maendeleo. Kwa hivyo Watanzania walitakiwa watambue kwamba ili 

kuyazuia madhila hayo kwa vitendo, kila mtu inampasa afanye kazi kwa juhudi na maarifa.  
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Lakini pia Watanzania walitakiwa watambue kwamba fedha sio silaha faafu ya kupewa 

ukipaumbele katika mapambano ya maendeleo hasa kwa nchi masikini kama ilivyokuwa 

Tanzania. Haya yalijiri kutokana na usawiri uliobaini kwamba Watanzania wengi waliingiwa 

na mghafala wa kuamini kwamba ‘Fedha ndiyo msingi wa maendeleo. Bila fedha hakuna 

maendeleo’! Kwa mtazamo huo, njia za upatikanaji wa fedha zilifafanuliwa ili iwe ni natija 

kwa Watanzania kuamua ikiwa watazingatia "fedha" au "kujitegemea" katika kujiletea 

maendeleo:  

Kwanza, ni 'kodi' ambayo serikali hulazimika kuwatoza raia kulingana na jinsi mahitaji ya 

maendeleo yanavyozidi kuongezeka ambapo daima wanachi huhisi kuathirika hasa 

inapokuwa kunakuwa na ongezeko la kodi kila mara. 

Pili, ni fedha kutoka nje ya nchi ambazo nazo ni za aina tatu: Zawadi - yaani serikali ya nje 

iipe serikali nyingine iliyo masikini fedha za bure tu kama sadaka kwa ajili ya mpango fulani 

wa maendeleo. Wakati mwingine shirika lolote la nje liipe serikali hiyo au shirika jingine 

katika nchi hiyo msaada fulani kwa ajili ya maendeleo. Mkopo - ni pale ambapo serikali ya 

nje au Sirika la nje, kama vile Benki, hukopesha serikali nyingine fedha fulani kwa ajili ya 

kazi za maendeleo. Mkopo huu huwa una masharti yake ya kulipa, kama vile muda wa 

kulipa, na kima cha faida. Raslimali ya kibiashara - hii ni kubwa kuliko ile ya kwanza, ni ile 

ya fedha za watu au makampuni yanapokwenda katika nchi fulani kuanzisha shughuli 

mbalimbali  za uchumi kwa manufaa yao wenyewe. Ni sharti kubwa kwa shughuli yenyewe; 

iwe ni ya faida kwao na kwamba serikali iwaruhusu kuondoa faida hiyo na kuipeleka kwao. 

Mbali na ufafanuzi huo, Mwalimu Nyerere aliwatahadharisha Watanzania wasitegemee 

misaada au mikopo kwa ufahima kwamba si jambo rahisi kupata nchi yenye utayari wa 

kuisaidia nchi nyingine kuitimizia mahitaji yake yote ya maendeleo hasa ikisadikiwa kwamba 

nchi zenye dhiki duniani ni nyingi. Badala yake aliwataka waelewe na kuamini kwamba: 

Watu; Ardhi; Siasa safi na Uongozi bora ndiyo njia pekee ya kujiletea maendeleo yaliyo bora 

na kwa haraka. Kuanzia ngazi ya familia hadi kitaifa. Kwa ufahima kwamba: 

Watu: Hawanabudi kuifanya siasa ya ujamaa na kujitegemea iwatagae katika nyoyo zao. 

Walitafsiri Azimio la Arusha katika utendaji wa maisha ya kila siku. Uwajibikaji uwe ni kitu 

cha kujivunia na uvivu, ulevi na uzururaji viwe ni jambo la aibu kwa kila mwananchi. Nchi 

iweze kupigana na madui: ujinga, maradhi na umasikini. Kwa upande wa ulinzi wa taifa, 

wananchi wawe macho na vibaraka waliomo nchini ambao wanaweza kutumiwa na maadui 
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wa nje wenye nia mbaya ya kuliangamiza Taifa; na wawe tayari kulilinda Taifa lao pale 

inapolazimika kufanya hivyo. 

Ardhi: Watanzania watambue kwamba uchumi wao unategemea kilimo kwa asilimia kubwa. 

Kwa hivyo, ardhi nzuri waliyonayo, ikitumika vizuri, wanaweza kuyaendesha maisha yao 

barabara bila ya kutegemea misaada kutoka nje. Kwa hivyo ulikuwa ni ushawishi wa 

Mwalimu wa kuwataka Watanzania wote waitumie ardhi kama raslimali yao kwa ajili ya 

kujiletea maendeleo yao wenyewe. Ardhi itumiwe kwa faida ya taifa zima na wala isitumiwe 

kwa faida ya mtu binafsi au kwa watu wachache tu. Uwe ni wajibu wa kila mtu kuzalisha 

kwa wingi mazao ya chakula na biashara uwe ni wajibu wa serikali na mashirika mbalimbali 

kuwapatia wananchi zana za kilimo na wataalamu ili kuwawezesha kuzalisha mazao bora na 

kwa wingi zaidi ikiwezekana. 

Siasa Safi: Wakadhalka, Mwalimu aliwahimiza Watanzania ya kwamba msingi wa siasa ya 

kujitegemea lazima uambatane na siasa ya Ujamaa. Ili kuzuia unyonyaji ni lazima kila mtu 

afanye kazi na aishi kwa jasho lake yeye mwenyewe. Na ili kuleta usawa wa kugawana 

mapato ya nchi ni lazima kila mtu atimize wajibu wake kwa kufanya kazi kwa bidii zake 

zote. Ili kudumisha uhuru wa nchi na raia wake; hapana budi kujitegemea kuanzia familia 

hadi ngazi ya taifa.   

Uongozi Bora: Ilikuwa ni miongoni mwa mikakati ya Mwalimu kwamba, ikiwa chama 

kitatambua wajibu wake ambao ni pamoja na kuwafunza viongozi wake dhima ya uongozi 

kwa ngazi zote za kijamii; nchi itakuwa na mvuvumko wa maendeleo takribani kwa kila 

nyanja ya maisha na siasa ya ujamaa na kujitegemea itakuwa ndiyo ngao ya jamii ya 

Watanzania.   

Fauka ya mafanikio yaliyokwisha anza kupatikana kutokana na ufahima wa wananchi kuhusu 

njia kuu tano za maendeleo, baadhi ya Watanzania waliliona Azimio la Arusha ya kwamba 

halina maana na lina madhara kwa maendeleo ya Taifa lao. Siasa ya Ujamaa na Kujitegemea 

ilionekana ni mgogoro kwa chama na kipingamizi kwa maendeleo ya nchi. Wengine 

walidhani kwamba CCM inalionea haya Azimio la Arusha ilhali tafsiri na utekelezaji wake 

umepitwa na wakati. Kwa uoni huo, viongozi wa chama na serikali waliyaunganisha mawazo 

chini ya Azimio la Zanzibar ili kupata suluhu na mwelekeo wa chama kwa siku za usoni.   

Mwalimu Nyerere aliliona jambo hilo ni kuwasaliti Watanzania waliowengi kutokana na 

kwamba Azimio la Arusha lilikuwa lingali na misingi faafu iliyopaswa kuendelezwa na 

kudumishwa kwa vizazi vilivyopo na pengine vijavyo. Hasa kwa ukubalifu wa sera ya 
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kuyabinafsisha mashirika ya umma; kwa Mwalimu swala hilo lilimkonga moyoni kiasi cha 

kusawirika uendelevu wa maumivu hadi mauko yake.  

4.4.16.1 Mitindo katika Maudhui ya Kupaa na Kutunguliwa kwa Azimio la Arusha   

Maswali ya kibalagha: Misingi yote tisa ni ya namna hiyo. Nani anataka kuibadili misingi 

hiyo? Wanaweza kuwa wako watu wachache wanaotaka hivyo lakini si umma wa wakulima 

na wafanyakazi wa Tanzania, (UK 5: 5: KK2) 

Kauli “Nani anataka kuibadili misingi hiyo?”  ni udhihirisho wa tashwishi ya Mwalimu 

kuhusu mabadiliko ya misingi ya Azimio la Arusha, ambapo Mwalimu aliyaona ni uhaini wa 

kuzighilibu haki za waliowengi. Kauli “lakini si umma wa wakulima na wafanyakazi wa 

Tanzania”. Ni uthibati wa kwamba hiyo ndiyo misingi ambayo umma huo wa wakulima na 

wafanyakazi wanaiona kwamba ndiyo mwokozi wa pilika za maisha yao ya kila siku. Na kwa 

hivyo, ulikuwa ni ushawishi wa Mwalimu kwa Watanzania watambue kwamba, misingi ya 

Azimio la Arusha  ni ahueni kwa wakulima na wafanyakazi na kwa hivyo, wanaithamini 

zaidi ya mifumo mingine. Hivyo basi, aliwaonya wale wote wanaotaka kuibadili misingi 

hiyo. Na aliwataka Watanzania wazinduke, vinginevyo watambue kwamba, siasa ya ujamaa 

na kujitegemea itatoweka na badala yake ubepari utaota mizizi na ndiyo iwe mwenye nacho 

(ambao ni watu wachache sana katika nchi ya Tanzania) kuwaburuza wale wasio nacho 

katika utekelezaji wa majukumu ya kuwafanya waendeleze utajirisho wao. Hivyo, ulikuwa ni 

wito wa Mwalimu kwa Watanzania ya kwamba wangeendeleza Azimio la Arusha kwa 

kulilinda na maadui wa ndani na nje Tanzania ingeendelea kuimarisha matunda ya umoja na 

amani kwa vizazi vilivyopo na vijavyo.  

Takriri na tashbiha: “… wapo watu ambao wanapata riziki yao kwa kufanya kazi na 

wengine wanapata riziki yao kwa kufanyiwa kazi. Na sema nchi ya namna hiyo huitwa nchi 

ya kibepari. Nchi inakubali wengine wafanye kazi na kupata riziki yao kama inavyosema 

misahafu. Wengine wanafanyakazi kwa kunyonya kama watoto wadogo kama vile vilema na 

vizee…. Nasema nchi ya namna hiyo inaitwa ni nchi ya kibepari” (UK 12:2: TTT)  

Kauli hizi ni udhihirisho wa msongo wa mawazo ya Mwalimu Nyerere kuhusiana na 

kutelekezwa kwa Azimio la Arusha mara baada ya kung’atuka kwake. Azimio ambalo 

kulingana naimani yake lilikuwa lingali na misingi imara iliyofaa kuendelezwa na awamu 

zote za vizazi vya Watanzania. Azimio lilikuwa linasawiri uhalisia wa mazingira ya 

Watanzania; ambao ni Wakulima na Wafanyakazi. kwa hivyo, shime ya ushawishi wake kwa 

Watanzania ilikuwa ni watambue kwamba kuchakachuliwa kwa Azimio la Arushwa 
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kutawagharimu. Walala hoi ambao ndio wengi katika nchi ya Tanzania wataendelea kuwa 

hoi kutokana na kukosa siasa safi na uongozi bora. Katika matamko haya kuna takriri ya 

vishazi huru na vishazi tegemezi  na pia takriri ya sentensi. Vivyo hivyo kuna takriri neno. 

Tamko “wanapata riziki yao” ni kishazi kilichokaririwa mara mbili huku “kwa kufanya 

kazi” kikiwa kishazi tegemezi kilichorudiwarudiwa pia. Aidha sentensi “nchi ya namna hiyo 

inaitwa nchi ya kibepari” imerudiwarudiwa mara mbili, huku neno “nasema” 

likirudiwarudiwa mara mbili pia. Uradidi huo umekusudiwa kusisitiza kwamba hali ya 

kusubiri ufanyiwe kazi haipendezi na hutokana na fikra za kibepari  za kuwanyonya watu 

wengine 

Maswali ya kibalagha: ... lazima awe ni kiongozi wa wakulima na wafanya kazi; wanataka 

kulibadili sharti hili, wanataka viongozi wetu watoke wapi? (UK 10:1: KK2)  

Hizi zilikuwa ni kauli za Mwalimu zilizotolewa kwa dhamira ya kuwaonya Watanzania 

ambao hawapendi Tanzania ifuate siasa ya ujamaa na kujitegemea katika kujiletea maendeleo 

yake.  Kauli “wanataka viongozi wetu watoke wapi?” ina maana kwamba miongoni mwa 

misingi iliyokuwa ikipigiwa chapuo na matajiri wachache ni kufuta dhana ya kwamba nchi 

ya Tanzania sio ya wakulima na wafanyakazi na ndio ikawa Mwalimu kuuliza hivyo  kwa 

tashwishi kwamba ikiwa hivyo hata unapokuwa umewadia wakati wa uchaguzi viongozi 

watakuwa hawatokani na umma wa Watanzania tena kwa sababu umma wa Watanzania upo 

chini ya wakulima na wafanyakazi ilhali ukweli huo hadi hivi leo haujafutika. Ndiyo ikawa ni 

asisitize kwa kusema: “(kiongozi) lazima awe ni kiongozi wa Wakulima na Wafanya kazi” 

kwa mnasaba kwamba ikiwa raia wataghilibiwa mawazo na kukubali, basi ni watambue hata 

kiongozi wao hatatokana na wao tena bali kwa matashi ya hao vibaraka wachache ambao 

watakuwa ni nje ya wakulma na Wafanyakazi. Yaani mabepari ndio ambao watawaongoza 

(Watanzania hao wakulima na wafanyakazi) jinsi watakavyo, maadamu nia yao ni utajirisho 

binafsi na siyo kuziboresha hali za Watanzania. Kwa hivyo, ushawishi wa Mwalimu kwa 

Watanzania ilikuwa ni Watanzania watambue kwamba kiongozi wa Tanzania ni atokane na 

wakulima na wafanyakazi ambapo uhalisia huo kamwe haujafutika na kamwe hautafutwa na 

mtu yeyote zaidi ya kudanganyika.  Kwa hivyo, Watanzania hawana budi kuudumisha 

mfumo huo wa siasa ya ujamaa kwa imani kwamba ndio mfumo pekee unaojali haki sawa 

kwa Watanzania wote. 
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Tafsida kengeushi: ... ama ni wajinga, na kwa hivyo tunaweza kuwasaidia kwa 

kuwaelimisha; au ni wapumbavu, na kwa hivyo hatuna la kufanya la kuweza kuwasaidia; au 

ni maadui tu wa nchi yetu, na kwa hivyo hatuna budi kupambana nao. (UK 13: 2: MMT)  

Huu ulikuwa ni msongo wa hasira dhidi ya wale waliokuwa wakilibeua Azimio la Arusha ya 

kwamba limepitwa na wakati na ikawa ni wafanye jitihada za kupenyeza matakwa ya fikra 

zao kwa kutumia njia za kejeli na hatimaye kubadili misingi faafu ya Azimio la Arusha kwa 

madai kwamba: kufanya hivyo ni kufungua mianya ya kujitegemea zaidi, ilhali uhalisia wake 

ni kujenga tabaka la matajiri walio wachache na masikini ambao ndio wengi; na watakao 

endelea kuwa wengi kwa vizazi vijavyo, ikiwa hivyo ndivyo itakavyochukuliwa. Kwa 

Mwalimu watu wa namna hii aliwaona ni hatari. Kwa hivyo, aliwaamuru Watanzania 

watambue kwamba hawana budi kupambana nao. Ikwa wanauhawilisha uwongo kwa 

vigezo vya kiini macho ili kuyawezesha matakwa yao binafsi. Ndiyo maana ikawa ni ajiulize 

tena na tena kwamba: “… ama ni wajinga, na kwa hivyo tunaweza kuwasaidia kwa 

kuwaelimisha; au ni wapumbavu, na kwa hivyo hatuna la kufanya la kuweza kuwasaidia;”  

ambapo ufahima wake ni Watanzania watambue kwamba watu hao hawana nia njema zaidi 

ya kuwatumbukiza katika mfumo wa kibepari na kwa hivyo hawana budi kuwa chonjo na 

watu wa namna hiyo popote watakapokuwa wakizinadi sera zao.   

Kitendo cha kuwaruhusu baadhi ya watu walio matajiri wajinunulie mashirika ya umma au 

wafanye jambo lolote ambalo halishirikishi umma. Mwalimu aliyaona maamuzi ya namna 

hiyo ni ya kiubaguzi na unyonyaji wa hali ya juu. Mashirika yaliyokuwa ya umma kufanywa 

yamilikiwe na watu wachache huku nchi ikijinadi kwamba ni ya kijamaa, kwa mtazamo wake 

ni unyama wa ujamaa mpya katika kuwalaghai wananchi haki zao. Kwa hivyo, daima 

aliwataka Watanzania watambue kwamba yeye yupo pamoja na wanyonge wenye kupenda 

ujamaa kwa misingi ya awali ya Azimio la Arusha kabla ya kuzaliwa Azimio la Zanzibar.    

Takriri na usimulizi: "katika jamaa za Kiafrika, jambo hili ni la maana sana. Kwa asili yetu 

sisi Wafrika tunaishi katika vijiji kwa ukoo, kila mtu akimsaidia mwenzake katika hali ya 

usawa kabisa. Tulitambua kwamba sisi sote, kila mmoja wetu, ana wajibu katika kijiji kile, 

na kwa sababu ya wajibu ule kila mmoja wetu alikuwa na haki ya kupata chakula au mahala 

pa kulala kulipia zile kazi za jasho lake alilolitoa. Wazee, wagonjwa au wale ambao mazao 

yao hayakufana kwa sababu mbalimbali hawakuachwa waelemewe peke yao katika shida 

zao. Watu wengine waliwasaidia, na wakifanya hivyo kuwa akipokea, na ambaye shida 

imempata sio kwa uzembe wake, haoni kwamba amedharauliwa … mwindaji hodari na 
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mkulima hodari alikuwa akiheshimiwa katika kijiji, na  kwa kawaida alikuwa akipewa cheo 

zaidi kwa sababu ya hesa yake kubwa anayoitoa katika kijiji kile. Lakini  kijiji chote kiliishi 

kama kitu kimoja, na katika kijiji hicho kila mtu ni muhimu , na vitu vyote vilivyopatikana 

katika kijiji kile vilitumiwa na wote kwa usawa kama ilivyowezekana" (UK  9:1: MU) 

Katika matamko hayo, mbinu za ushawishi zilizotumika ni takriri na usimulizi wa matamkio 

yaliyotokea katika enzi ya utawala wa Mwalimu Nyerere ambapo ujamaa ulikuwa umekita 

mizizi. Kwa takriri neno ambapo maneno “sisi” na “kijiji” yamerudiwarudiwa, na takriri 

vishazi ambapo virai “kila mtu”, “kila mmoja” na “katika kijiji kile” vimerudiwarudiwa. 

Mbinu hizo zimetumika ili kufungamanisha sehemu mbalimbali za hotuba hiyo, kuvuta fikra 

za wasikilizaji waone umuhimu wa sifa za ujamaa. 

Hizi ni kauli alizozitumia Mwalimu katika kuwajuza Watanzania kuhusu nini maana ya siasa 

ya jamaa na kujitegemea. Siasa ya ujama na kujitegemea ndio mfumo ambao Mwalimu 

Nyerere aliouaminia kwamba ungeweza kutumika katika maongozi ya nchi. Mwalimu 

aliushupalia mfumo huo tangu mapambano dhidi yao na wakoloni hadi alipong’atuka, 

aliwahimiza Watanzania kuanzisha vijiji vya ujamaa na kwa muda mfupi walianza kuyaona 

matunda yake; ambapo kwa kumbukizi zake akisema: Tulitambua kwamba sisi sote, kila 

mmoja wetu, ana wajibu katika kijiji kile, na kwa sababu ya wajibu ule kila mmoja wetu 

alikuwa na haki ya kupata chakula au mahala pa kulala kulipia zile kazi za jasho lake 

alilolitoa” kumaanisha kwamba, ujamaa ulitafsiriwa si tu katika uhalisia wake lakini pia 

kivitendo ambapo kila mmoja kwa aila yake aliweza kufaidika na amali za kijamii kwa 

namna moja au nyingine.  

Kwa mwegemo huo, mshawasha wa Mwalimu kwa Watanzania ulikuwa ni iwapitikie 

kwamba  mfumo wa ujamaa ni wakipekee. Ndiyo mfumo pekee unaojali maslahi ya kila mtu 

na unaowatetea wanyonge kwa nguvu zote kiasi cha hata kuwapelekea wengine kujitoa 

muhanga kwa ajili ya maendeleo ya umma. Mfumo wa ujamaa huhimiza kila mmoja kufanya 

kazi kwa bidii na maarifa ambapo kwa hili Mwalimu alitashtiti kwa kusema: “Wazee, 

wagonjwa au wale ambao mazao yao hayakufana kwa sababu mbali mbali hawakuachwa 

waelemewe peke yao katika shida zao. Watu wengine waliwasaidia, na wakifanya hivyo 

kuwa akipokea, na ambaye shida imempata sio kwa uzembe wake, haoni kwamba 

medharauliwa …” kumaanisha kwamba kila mmoja katika jamii ana haki sawa ya kuishi 

ingawa uwajibikaji ukitofautiana kutokana na maumbile ya mtu ambayo ni majaaliwa ya 

Mungu Muumba.  
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Kuhusu uwajibikaji wa pamoja katika jamii Mwalimu alikazia maarifa akisema:  “mwindaji 

hodari na mkulima hodari alikuwa akiheshimiwa katika kijiji, na kwa kawaida alikuwa 

akipewa cheo zaidi kwa sababu ya hesa yake kubwa anayoitoa katika kijiji kile. Lakini 

kijiji chote kiliishi kama kitu kimoja, na katika kijiji hicho kila mtu ni muhimu, na vitu 

vyote vilivyopatikana katika kijiji kile vilitumiwa na wote kwa usawa kama 

ilivyowezekana". Kwa hivyo, ulikuwa ni ushawishi wa Mwalimu kwa Watanzania wajitume 

katika kufanya kazi kwa bidii na maarifa huku wakishirikiana kwa minajili ya kuleta 

maendeleo katika jamii.   

Maswali ya kibalagha na takriri: “… Lakini shabaha yenyewe ni ile ile. Kama ilivyokuwa 

kule katika kijiji, yaani haja za kila mtu zinatimizwa katika usawa na watu wote wa katika 

kijiji, anamoishi. Tulitaka uhuru ili tujenge Taifa la namna hii. Kujenga taifa ambamo 

wachache tu ndio matajiri na wananchi waliowengi wanaendelea kuwa masikini daima ni 

kusaliti wajibu wetu kwa nchi yetu na kwa Afrika nzima. Na salama hii itabaki hivyo hivyo 

hatakama kwa njia hiyo taifa lingekuwa tayari zaidi, maana shabaha yetu siyo kuzalisha 

utajiri peke yake, kwa ajili ya kuwaonyesha watu au kuwakoga mataifa mengine, bali ni 

kuzidisha utajiri kwa faida ya watu wote. Ikiwa dhamira yetu ya kutimiza shabaha hii 

inawaudhi watu wengine ambao pengine wangeweza kutusaidia katika uchumi wetu, sasa sisi 

tufanyeje? Tuache lengo letu? Tujenge nchi hii kwa faida ya wachache badala ya jitihada 

yetu ya kujenga nchi yetu kwa faida ya wote? (UK 9:2-3: MU) 

Kauli hizi zilikuwa ni mbiu ya Mwalimu Nyerere mara baada ya kupata uhuru wa 

Tanganyika na kisha kuzaliwa kwa Tanzania na kujenga nchi kwa misingi ya ujamaa na 

kujitegemea. Mwalimu Nyerere aliamini kwamba mfumo wa ujamaa ni jambo lililokuwa 

linawezekana kutekelezeka hasa kwa usadifu kwamba tangu azali wananchi wa Tanzania 

walikuwa wakiishi kwa pamoja na wakisaidiana kwa kila hali. Kwa kumbukizi zake alisema: 

“Kama ilivyokuwa kule katika kijiji, yaani haja za kila mtu zinatimizwa katika usawa na 

watu wote wa katika kijiji”. Haya ni maisha aliyoyatamani Mwalimu ya kwamba Watanzania 

wangeyandeleza katika vizazi vilivyopo na vijavyo ambapo dira ya maisha ni kusaidiana. 

Shida ya mtu inatatuliwa kwa pamoja na hakuna anaeachwa akataabika peke yake.  

Udugu, umoja na uwajibikaji kwa ushirika ni vigezo vilivyovaliwa njuga ili kupambana na 

maadui ujinga, maradhi na umasikini. Ndiposa Mwalimu akisema: “Tulitaka uhuru ili 

tujenge Taifa la namna hii. Kujenga Taifa ambamo wachache tu ndio matajiri na 

wananchi waliowengi wanaendelea kuwa masikini daima ni kusaliti wajibu wetu kwa nchi 
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yetu na kwa Afrika nzima …” akimaanisha kwamba hizo ndizo zilizokuwa shabaha katika 

harakati za kujikomboa. Kwa hivyo, alitamani zingekuwa zikiendelezwa na kila Mtanzania 

wa leo na iwe ni hazina kwa vizazi vijavyo. Ulikuwa ni ufahima wa tathmini yake kwamba 

Tanzania ingali bado ni changa kiuchumi na ni ya Wakulima na Wafanyakazi na Watanzania 

wengi bado ni masikini. Kwa hivyo, wito wake ulikuwa ni kuwataka wale wote wenye fikra 

za kwamba Azimio la Arusha limepitwa na wakati watambue kwamba wanaipotosha jamii 

kwa maslahi binafsi.  

Kwa ujumla Mwalimu aliwataka Watanzania waielewe mbiu ya Azimio la Arusha kwamba 

ni kujenga taifa ambalo linajali haki sawa kwa wote. Kauli ambazo ni ufahima wa tathmini 

kwamba ama watawala wamekuwa wakishikiwa akili kiasi cha kuburuzwa kwa matakwa ya 

matajiri wachache na hususani nchi zilizoendelea kiuchumi ambapo mfumo wa ubepari ndio 

mtawalio wa maisha yao; ama ni ujauzito wa mawazo katika kuyachuja mambo; na kwa 

hivyo kuupotosha uhalisia wa maisha ya Watanzania na ndio ikawa ni awaulize tena 

kwamba:  “Ikiwa dhamira yetu ya kutimiza shabaha hii inawaudhi watu wengine ambao 

pengine wangeweza kutusaidia katika uchumi wetu…  “sasa sisi tufanyeje? Tuache lengo 

letu? Tujenge nchi hii kwa faida ya wachache badala ya jitihada yetu ya kujenga nchi yetu 

kwa faida ya wote?  ambapo jawabu lake lipalepale   ya kwamba Watanzania hawanabudi 

kuwa na msimamo kuhusu shabaha yao ya kudumisha umoja kwa misingi ya ujamaa na 

kuitegemea na pia kuwa tayari kupambana na wale wanaotaka kuwagawa kutokana na uchu 

wa utajirisho binafsi. 

Takriri: “Ni miaka kumi tangu kutangazwa kwa Azimio la Arusha … bado kuna tofauti 

kubwa baina ya maisha ya raia. Demokrasia yetu bado ina walakini. Maisha ya umasikini 

bado ni ya kawaida. Watu wetu wengi mno bado wanasumbuliwa na ujinga na maradhi 

yanayoweza kuzuilika. Wazee na vilema hawajaweza kuishi maisha mazuri na ya salama, 

ingawa Azimio la Arusha linasema wazi wazi kwamba hawa wanastahili kuhudumiwa na 

umma. …” (UK 2:1: AA) 

Hii ilikuwa ni tashwishi ya Mwalimu baada ya miaka kumi ya kutangazwa kwa Azimio la 

Arusha ambapo malengo ya utekelezwaji wake kwa jamii yalikuwa bado ni ya mwendo pole. 

Mtawalio wa takriri neno “bado” na takriri virai “Azimio la Arusha” ni kumbukizi zake kwa 

jinsi Azimio la Arusha lilivyopewa ukipaumbele na chama  TANU na baadaye CCM kwa 

miaka ya utawala wake, aliweza kuiamuru serikali na vyombo vingine vya umma, kutekeleza 

kwa vitendo mambo yaliyotakiwa kuigeuza Tanzania na kuifanya kuwa taifa la kijamaa na 



  
 
 

 
 

146 

linalojitegemea. Ingawa mwanzoni mwake kulikuwa na mvuvumko wa hata ikawa mashirika 

ya binafsi yamebinafsishwa kwa faida ya umma kwa minajili yakuiweka nchi katika utawala 

wa wananchi; lakini hadi maadhimisho ya mika kumi ya Azimio la Arusha bado ilibainika 

kwamba malengo yake yalikuwa bado hajafikiwa. Hususani kuhusu Demokrasia; 

kujikwamua na maadui ujinga, maradhi na umasikini, udini na ukabla; na ufahima kuhusu 

teknomaarifa hasa ya kilimo ambacho ndiyo uti wa mgongo wa taifa la Tanzania. Hivyo, 

ushawishi wa utumizi wa takriri ulikuwa ni uamsho kwa Watanzania kuzinduka wawe na ari 

na nguvu mpya katika kutekeleza malengo ya Azimo la Arusha.   

4.5 Umaratokezi wa Maudhui na Mbinu za Kiisimu 

Majedwali yafuatayo, tofauti na yale yaliyotangulia, yamedhihirisha mbinu za kiisimu / 

mbinu za kibalagha, umaratokezi wake na asilimia kulingana na maudhui mahususi 

yaliyobainika katika utafiti huu.    

Jedwali 4: Maudhui ya Umoja wa Kitaifa 

Mbinu za Kiisimu Umaratokezi Asilimia 

 

 Tashbiha 3 21.4 

Takriri 5 35.7 

Tafsida kengeushi 1 7.1 

Maswali ya kibalagha 2 14.3 

Tashtiti 1 7.1 

Uchimuzi 1 7.1 

Methali 1 7.1 

Jumla 14 100.0 

 

Jedwali 4, linaonyesha mbinu mbalimbali za kiisimu zilizotumika kuelezea maudhui ya 

umoja wa kitaifa. Kulingana na jedwali hilo, takriri imejitokeza mara tano, sawa na asilimia 

thelathini na sita, zaidi ya mbinu zingine. Tashbiha imefuatia kwa kujitokeza mara tatu, sawa 

na asilimia ishirini na moja. Maswali ya kibalagha yamejitokeza mara mbili, sawa na asilimia 

kumi na nne. Kisha tafsida kengeushi, tashtiti, uchimuzi na methali zimejitokeza mara moja 

moja ambapo ni sawa na asilimia saba kwa kila moja.        
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Jedwali 5: Maudhui kuhusu Kupuuza na Kutokujali Katiba 

Mbinu za Kiisimu Umaratokezi Asilimia 

 

Takriri 3 60.0 

Tashhisi 2 40.0 

Jumla  5 100.0 

 

Jedwali 5, linadhihirisha mbinu mbili za kiisimu zilizotumika katika kuelezea maudhui ya 

kupuuza na kutokujali katiba. Mbinu ya takriri imejitokeza mara tatu, sawa na asilimia sitini. 

Mbinu ya tashhisi imejitokeza mara mbili; ambayo ni sawa na asilimia arobaini.  

Jedwali 6:  Maudhui kuhusu Umuhimu wa Sheria 

Mbinu za Kiisimu Umaratokezi Asilimia 

 

Swali la kibalagha 1 25.0 

Takriri 1 25.0 

Tafsida kengeushi 1 25.0 

Sentensi changamano na 

ambatano 
1 25.0 

Jumla 4 100.0 

 

Jedwali 6, linaonyesha mbinu mbalimbali za kiisimu zilizotumika kuelezea maudhui kuhusu 

umuhimu wa sheria. Kulingana na jedwali hilo, mbinu zilizotumika ni swali la kibalagha, 

takriri, tafsida kengeushi, sentensi changamano na ambatano. Zote zimejitokeza mara moja, 

sawa na asilimia ishirini na tano kwa kila moja. 

Jedwali 7: Maudhui kuhusu Rushwa 

Mbinu za Kiisimu Umaratokezi Asilimia 

 

Takriri 4 25.0 

Tashtiti 1 6.3 

Tashhisi 2 12.5 

Uchanganyaji ndimi 1 6.3 

Maswali ya kibalagha 2 12.5 

Tafsida kengeushi 2 12.5 
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Uzungumzi nafsi 1 6.3 

Istiara 1 6.3 

Unukuzi 1 6.3 

Msemo 1 6.3 

Jumla 16 100.0 

Kwa kuzingatia jedwali hili la saba, takriban mbinu kumi zimetumika kuelezea maudhui 

kuhusu rushwa. Mbinu ya takriri ilikuwa ni mtawalia mara nne, sawa na asilimia ishirini na 

tano, zaidi ya mbinu zingine. Tashhisi, maswali ya kibalagha, na tafsida kengeushi, 

zimejitokeza mara mbili mbili kwa kila moja, sawa na asilimia kumi na mbili kwa kila moja. 

Kisha tashtiti, uchanganyaji ndimi, uzungumzi nafsi, istiara, unukuzi na msemo zimejitokeza 

mara moja, sawa na asilimia moja kwa kila moja.  

Jedwali 8: Maudhui kuhusu Ukabila na Udini  

Mbinu za Kiisimu Umaratokezi Asilimia 

 

Usimulizi 1 6.3 

Tashhisi 4 25.0 

Unukuzi 1 6.3 

Maswali ya kibalagha 3 18.8 

Takriri 3 18.8 

Viambishi nafsi 1 6.3 

Vimilikishi 1 6.3 

Kinyume 1 6.3 

Taswira 1 6.3 

Jumla 16 100.0 

Katika jedwali la nane, mbinu tisa za kiisimu zilitumika kuyaelezea maudhui ya ukabila na 

udini. Tashhisi imejitokeza mara nne, sawa na asilimia ishirini na tano. Maswali ya kibalagha 

na takriri yamejitokeza mara tatu kwa kila moja, ambapo ni sawa na asilimia kumi na tisa 

kwa kila moja. Mbinu ya usimulizi, unukuzi, viambishi nafsi, vimilikishi, vinyume na taswira 

zimejitokeza mara moja moja, sawa na asilimia sita kwa kila moja. 
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Jedwali 9: Maudhi kuhusu Umoja wa Wafanyakazi 

Mbinu za Kiisimu Umaratokezi Asilimi 

 

Vihisishi 1 14.3 

Maswali ya kibalagha 2 28.6 

Uzungumzi nafsi 1 14.3 

Vihusishi 1 14.3 

Istiara 1 14.3 

Takriri 1 14.3 

Jumla 7 100.0 

 

Jedwali hilo la tisa, limedhihirisha mbinu mbalimbali za kiisimu zilizotumika kuelezea 

maudhui kuhusu umoja wa wafanyakazi. Kulingana na jedwali hilo, maswali ya kibalagha 

yamejitokeza mara mbili, sawa na asilimia ishirini na tisa. Kisha mbinu za vihisishi, 

uzungumzi nafsi, vihusishi, istiara, na takriri zimejitokeza mara moja moja, sawa na asilimia 

kumi na nne kwa kila moja.    

 

Jedwali 10: Maudhui kuhusu Kilimo Kwanza 

Mbinu za Kiisimu Umaratokezi Asilimia 

 

Tashbiha 1 14.3 

Tafsida kengeushi 2 28.6 

Maswali ya kibalagha 2 28.6 

Takriri 2 28.6 

Jumla 7 100.0 

Katika maudhui haya ya kilimo kwanza, mbinu tano za kiisimu zimetumika kuyaelezea. 

Tafsida kengeushi, maswali ya kibalagha na takriri kila moja imejitokeza mara mbili, ambapo 

ni sawa na asilimia ishirini na tisa. Wakati ambapo tashbiha imejitokeza mara moja, sawa na 

asilimia kumi na nne.  
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Jedwali 11: Maudhui kuhusu Kutofungamana na Upande wowote  

Mbinu za Kiisimu Umaratokezi Asilimia 

 

Takriri 4 44.4 

Tashbiha 1 11.1 

Tashtiti 1 11.1 

Maswali ya kibalagha 2 22.2 

Tafsida kengeushi 1 11.1 

Jumla  9 100.0 

Katika jedwali 11, takriri imejitokeza mara nne, sawa na asilimia arobaini na nne. Maswali ya 

kibalagha yamejitokeza mara mbili, sawa na asilimia ishirini na mbili. Kisha tashbiha, tashtiti 

na tafsida kengeushi zimejitokeza mara moja moja, ambapo ni sawa na asilimia kumi na moja 

kwa kila moja.    

 

Jedwali 12: Maudhui kuhusu Uwajibikaji  

Mbinu za Kiisimu Umara tokezi Asilimia 

 

Maswali ya kibalagha 2 11.1 

Takriri 7 38.9 

Tashbiha 3 16.7 

Mafumbo 1 5.6 

Tashtiti 1 5.6 

Tafsida kengeushi 1 5.6 

Usimulizi 1 5.6 

Vihisishi 1 5.6 

Istiara 1 5.6 

Jumla  18 100.0 

Jedwali 12, Mbinu mbalimbali za kiisimu zilizotumika ni pamoja na takriri iliyojitokeza mara 

saba, sawa na asilimia thelathini na tisa. Tashbiha ilimefuatia kwa kujitokeza mara tatu, sawa 

na asilimia kumi na saba. Maswali ya kibalagha yaliyojitokeza mara mbili, sawa na asilimia 

kumi na moja. Wakati ambapo mbinu za mafumbo, tashtiti, tafsida kengeushi, usimulizi, 

tafsida kengeushi na istiara zimejitokeza mara moja moja, ambapo ni sawa na asilimia sita 

kwa kila moja.  
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Jedwali 13: Maudhui kuhusu Uongozi Bora 

Mbinu za Kiisimu Umaratokezi Asilimia 

 

Takriri 9 45.0 

Maswali ya kibalagha 7 35.0 

Tashhisi 2 10.0 

Tashtiti 1 5.0 

Istiara 1 5.0 

Jumla  20 100.0 

Katika maudhui haya ya uongozi bora, mbinu tano za kiisimu zimetumika. Takriri 

imejitokeza mara tisa, sawa na asilimia arobaini na tano. Hii ni mbinu iliyojitokeza mara 

nyingi zaidi ya nyingine katika kuelezea maudhui hayo. Maswali ya kibalagha yamefuatia 

kwa kujitokeza mara saba, sawa na asilimia thelathini na tano. Tashhisi imejitokeza mara 

mbili, sawa na asilimia kumi. Kisha tashtiti na istiara zimejitokeza mara moja moja, sawa na 

asilimia tano kwa kila moja.  

 

Jedwali 14: Maudhui kuhusu Ufaafu wa Azimio la Arusha    

Mbinu za Kiisimu Umaratokezi Asilimia 

 

Tafsida kengeushi 2 11.1 

Takriri 6 33.3 

Tashtiti 1 5.6 

Kinaya 1 5.6 

Maswali ya kibalagha 4 22.2 

Istiara 1 5.6 

Kejeli 1 5.6 

Matumizi ya sentensi 

fupi fupi 
1 5.6 

Tashbiha 1 5.6 

Jumla 18 100.0 

Katika jedwali 14, mbinu tisa za kiisimu zimejitokeza kuelezea maudhui ya ufaafu wa 

Azimio la Arusha. Takriri imeongoza kwa kujitokeza mara sita, ambapo ni sawa na asilimia 

thelathini na tatu. Na kufuatiwa na maswali ya kibalagha yaliyojitokeza mara nne, sawa na 

asilimia ishirini na mbili; ikafuatiwa na tafsida kengeushi iliyojitokeza mara mbili, sawa na 
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asilimia kumi na moja. Kisha tashtiti, kinaya, istiara, kejeli, matumizi ya sentensi fupifupi na 

tashbiha zimejitokeza mara moja moja, ambapo ni sawa na asilimia saba kwa kila moja. 

Jedwali 15: Maudhui kuhusu Ubaguzi 

Mbinu za Kiisimu Umaratokezi Asilimia 

 

Maswali ya kibalagha 1 33.3 

Tashhisi 1 33.3 

Tafsida kengeushi 1 33.3 

Jumla  3 100.0 

Kwa kuzingatia jedwali 15, kuna ubainifu kwamba mbinu tatu za kiisimu ndizo 

zilizojitokeza. Maswali ya kibalagha, tashhisi na tafsida kengeushi zimejitokeza mara moja 

moja, sawa na asilimia thelathini na tatu kwa kila moja. 

Jedwali 16: Maudhui kuhusu Elimu kwa Wote 

Mbinu za Kiisimu Umaratokezi Asilimia 

 

Takriri 4 21.1 

Tashhisi 3 15.8 

Vihisishi 1 5.3 

Maswali ya kibalagha 5 26.3 

Uchanganyaji ndimi 4 21.1 

Msemo 1 5.3 

Methali 1 5.3 

Jumla  19 100.0 

Jedwali 16, limebainisha mbinu mbalimbali za kiisimu zilizotumika kuelezea maudhui ya 

elimu kwa wote. Mbinu zilizotumika ni pamoja na maswali ya kibalagha yaliyojitokeza mara 

tano, sawa na asilimia ishirini na sita. Takriri na uchanganyaji ndimi zikifuatia kwa 

kujitokeza mara nne, sawa na asilimia ishirini na moja kwa kila moja. Tashhisi nayo 

ikijitokeza mara tatu, sawa na asilimia kumi na sita. Kisha vihisishi, msemo na methali 

zikijitokeza mara moja moja, ambapo ni sawa na asilimia tano kwa kila moja.   
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Jedwali 17: Maudhui kuhusu Onyo kwa Idd Amin 

Mbinu za Kiisimi Umaratokezi Asilimia 

 

Takriri 4 28.6 

Tafsida kengeushi 3 21.4 

Maswali ya kibalagha 2 14.3 

Usimulizi 1 7.1 

Kinaya 1 7.1 

Istiara 1 7.1 

Tashbiha 1 7.1 

Uzungumzi nafsi 1 7.1 

Jumla  14 100.0 

Jedwali 17, linaonyesha mbinu mbalimbali za kiisimu zilizotumika kuelezea maudhui ya 

onyo kwa Idd Amin. Kulingana na jedwali hilo, takriri imejitokeza mara nne, sawa na 

asilimia ishirini na tisa, zaidi ya mbinu zingine. Tafsida kengeushi imefuatia kwa kujitokeza 

mara tatu, sawa na asilimia ishirini na moja. Maswali ya kibalagha yamejitokeza mara mbili, 

sawa na asilimia kumi na nne. Kisha usimulizi, kinaya, istiara, tashbiha na uzungumzi nafsi 

zimejitokeza mara moja moja ambapo ni sawa na asilimia saba kwa kila moja.  

Jedwali 18: Maudhui kuhusu Demokrasia 

Mbinu za Kiisimu Umaratokezi Asilimia 

 

Tashbiha 1 12.5 

Maswali ya kibalagha 1 12.5 

Msemo 1 12.5 

Uchimuzi 3 37.5 

Istiara 1 12.5 

Tashhisi 1 12.5 

Jumla  8 100.0 

Jedwali hilo la 18, limedhihirisha mbinu mbalimbali za kiisimu zilizotumika kuelezea 

maudhui kuhusu demokrasia. Kulingana na jedwali hilo, mbinu ya uchimuzi imejitokeza 

mara tatu, sawa na asilimia thelathini na saba nukta tano. Kisha matumizi ya tashbiha, 

maswali ya kibalagha, msemo, istiara na tashhisi zikijitokeza mara moja moja, sawa na 

asilimia kumi na mbili nukta tano kwa kila moja.  
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Jedwali 19: Maudhui kuhusu Kupaa na Kutunguliwa kwa Azimio la Arusha 

Mbinu za Kiisimu Umaratokezi Asilimia 

 

Maswali ya kibalagha 3 33.3 

Takriri 4 44.4 

Tashbiha 1 11.1 

Tafsida kengeushi 1 11.1 

Jumla 9 100.0 

Jedwali 19, limeonyesha mbinu kadhaa zilizotumika katika kuelezea maudhui ya 

kutunguliwa kwa Azimio la Arusha. Takriri imejitokeza mara nne, sawa na asilimia arobaini 

na nne. Maswali ya kibalagha yamejitokeza mara tatu, sawa na asilimia thelathini na tatu. 

Kisha tashbiha na tafsida kengeushi zimejitokeza mara moja moja, ambapo ni sawa na 

asilimia kumi na moja.   

Jedwali 20: Umaratokezi wa Mbinu za Kiisimu na Asilimia yake kwa Maudhui yote 

yaliyobainika katika Utafiti huu 

Mbinu ya Kiisimu Umaratokezi Asilimia 

Tashbiha  12 7 

Takriri  53 29 

Tafsida Kengeushi  15 8 

Maswali ya Kibalagha  37 21 

Tashtiti  6 3 

Uchimuzi  4 2 

Methali  2 1 

Tashhisi 15 8 

Sentensi changamano na 

ambatano 

1 0.5 

Uchanganyaji ndimi 5 3 

Uzungumzi nafsi 3 1.6 

Istiara  8 4 

Unukuzi 2 1 

Msemo 2 1 

Usimulizi 3 1.6 

Viambishi nafsi 1 0.5 
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Vimilikishi 1 0.5 

Vihisishi 3 1.6 

Fumbo  1 0.5 

Kinaya  2 1 

Kejeli 1 0.5 

Sentensi fupifupi 1 0.5 

Kinyume   1 0.5 

Taswira  1 0.5 

Jumla  180 100 

Jedwali 20, hizo ni mbinu za kiisimu (mbinu za kibalagha) zilizotumika katika kuelezea 

maudhui yaliyoendelezwa katika hotuba teule za Mwalimu Nyerere zilizofanyiwa uchunguzi 

katika utafiti huu. Kwa kuzingatia jedwali hilo, imedhihirika kwamba, mbinu ya takriri ndiyo 

iliyokuwa mtawalia zaidi kwa kujitokeza mara hamsini na tatu sawa na asilimia ishirini na 

tisa. Mbinu ya maswali ya kibalagha imefuatia kwa kujitokeza mara 37, sawa na asilimia 

ishirini na moja. Tafsida kengeushi na tashhisi zimejitokeza mara kumi na tano kwa kila 

moja, sawa na asilimia nane kwa kila moja. Tashbiha imejitokeza mara kumi na mbili, sawa 

na asilimia saba. Istiara imejitokeza mara nane, sawa na asilimia nne. Tashtiti imejitokeza 

mara sita, sawa na asilimia tatu uchanganyaji ndimi umejitokeza mara tano, sawa na asilimia 

tatu. Uchimuzi umejitokeza mara nne, sawa na asilimia mbili. Mbinu za uzungumzi nafsi, 

usimulizi na vihisishi - zimejitokeza mara tatu kwa kila moja ambapo ni sawa na asilimia 

moja nukta sita. Methali, unukuzi, msemo na kinaya - zimejitokeza mara mbili mbili kwa kila 

moja ambapo ni sawa na asilimia moja kwa kila moja. Kisha sentensi changamano na 

ambatano, viambishi nafsi, vimilikishi, fumbo, kejeli, sentensi fupi, kinyume na taswira - 

zimejitokeza mara moja moja kwa kila moja, sawa na asilimia sifuri nukta tano. 
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4.6 Hisia za Hadhira kuhusu Hotuba za Mwalimu Nyerere  

Haya ni maoni ya Wasailiwa Kulingana na Maudhui yaliyojitokeza katika hotuba teule za 

Mwalimu Nyerere zilizochanganuliwa katika utafiti huu. Maoni hayo yalidhihirisha hisia za 

hadhira kuhusiana na hotuba hizo ambapo kwazo mtafiti aliweza kubaini jinsi wasailiwa 

walivyoathirika.  

 

Jedwali 21: Maudhui mahususi, Maoni na Athari za Wasailiwa   

Maudhui 

Mahsusi 

 

Maoni Mahususi ya Wasailiwa 

 

Athari 

      Ushawishi 

Chanya Hasi 

Umoja wa 

kitaifa  

“Kuhusu Muungano, daima tutamkumbuka 

Baba wa taifa. Katuachia haki, umoja, 

amani, upendo na mshikamano. Ingawa 

kuna suintofahamu za hapa na pale lakini 

zinazungumzika. Wanaoshupalia kusiwe 

na Muungano hakika hawana sababu za 

msingi zaidi ya utashi binafsi. Kuwa na 

umoja ni jambo baya? Hakuna 

mwanadamu ambaye ni kamili. Ikiwa kuna 

tatizo ni suala la kukaa na kulitafutia 

ufumbuzi, likatatuliwa na watu wakasonga 

mbele na kuna uzoefu sio mara ya kwanza. 

Mara ngapi maswala ya Muungano 

yamelipuka na yakasahilishwa? 

Vinginevyo ni ubaguzi tu! Na ndio maana 

Mwalimu akiwaonya wale wanaotaka 

kuwabagua wengine kwamba kufanya 

hivyo ni katika madhambi makubwa. Ni 

sawa na kula nyama ya mtu aliyekufa na 

kwamba mwenye kuila ataendelea kwa 

tabia hiyo. Kumaanisha kwamba ni katika 

madhara makubwa yatakayoikumba jamii. 

Watu watauana (vita na migogoro 

isiyokuwa na tiba mbadala) hadi kufikia 

tone la damu ya mtu wa mwisho. Hakika 

Kufurahia  +  
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ushawishi wa Mwalimu wa kuziiunganisha 

sehemu hizi mbili ni jambo zuri na la 

kuendelezwa daima.”  

Uwajibikaji  

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

“Matunda ya umoja chini ya siasa ya 

ujamaa na kujitegemea yalionekana. 

Hapakuwa na mtu aliekubaliwa kubweteka 

ikiwa si mtoto mdogo, mzee na ama 

kilema. Kila mtu alikula jasho lake ingawa 

kwa kushirikiana. Na hii ndiyo kusema 

kwamba, kwa kuitupa misingi ya Azimio la 

Arusha hivi leo vijana wengi wenye nguvu 

si tu kuwa ni wala unga; lakini wazembe, 

wazururaji na ombaomba - wametagaa kila 

mahali. Hakika maongozi ya Mwalimu 

Nyerere na sera za Azimio la Arusha, kwa 

wenye kutafakari tutamkumbuka milele.”  

Kuchukia  +  

Umuhimu wa 

sheria 

“Ah! Mwalimu alikuwa hamchelei mtu. 

Ikiwa kafanya kosa atamkadamsisha hata 

atamani ardhi ipasuke aingie ndani yake. 

Kumbuka yaliyompata Mdiplomasia wa 

Kigiriki; mbali na utetezi wa viongozi wa 

Kiafrika, alimsweka ndani na baadaye 

akamuamuru afungashe virago na kurudi 

makwao na ama kuhusu lele mama katika 

maongozi. Ingawa alikwisha ng’atuka 

lakini hakuwafumbia macho viongozi kwa 

hilo na ikumbukwe aliposema: “hamwezi 

kuongozwa na hamjui mkewe 

atamwambia nini kesho” kwa muktadha 

wake palikuwa hakuna kificho kwamba 

anamzungumza kiongozi aliyekuwepo 

madarakani mara baada ya kung’atuka 

kwake. Na ndio kusema alikuwa hamchelei 

Kuchukia   - 
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yeyote ikiwa mambo yanayohusu nchi 

yanakwenda kombo. Ingawa hivyo, sidhani 

ni njia nzuri ya kurekebishana. Kweli 

hakuwa akichelea uovu lakini amewachia 

wengine donda dugu. Kwa hili angetumia 

mbinu nyingine tungemfagilia zaidi” 

Rushwa “Mwalimu alikuwa ni mfasaha wa lugha. 

Katika suala la rushwa amewakonga watu 

takriban kwa kila nyanja ya maisha ya 

Mtanzania. Hasa kuhusu mamlaka, 

natamani kila mgombea wa nafasi za 

uongozi angeisoma hotuba ya “Nyufa” na 

“Tunatoka wapi”. Wengi wangejifua kwa 

rushwa” 

Kufurahia +  

Kupuuza na 

kutokuijali 

katiba 

“Hakika baadhi ya viongozi wamekubuhu. 

Iweje katiba ambayo ndiyo mama wa 

sheria zingine na wao ndiyo wanaotakiwa 

kuisimamia lakini wayaongoze mambo 

kiholela? Hii ni kuthibitisha kwamba wapo 

kimaslahi, Iwe ni kwa uzembe au kwa 

utovu gani wa kinidhamu, picha ambayo 

wengi wataondoka nayo ni kwamba 

hawaisimamii katiba ili waweze kupitisha 

matakwa yao binafsi. Na hawa ni wale 

wanaoiona ikulu ni sehemu ya biashara. 

Lau kama Mwalimu angekuwa hai; 

viongozi ambao ni watovu katika 

kuisimamia katiba ya nchi bila shaka 

wangewasweka mahakamani. “Mwalimu 

hakuwa na tabia hiyo. Aliisimamia katiba 

na kuwasimamia viongozi wengine 

waisimamie katiba” Na ndio maana 

ukiifuatilia historia ya maongozi yake 

Kuchukia  _ 
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huwezi kuona uholela huu wa leo ambapo 

viongozi wanalindana. Tuna kumbukumbu 

za matukio mengi ambayo yanatokana na 

kutokusimamiwa kwa katiba ya nchi vizuri 

Pakitokea wizi wa mali za umma - utasikia 

… eti hamsini kadhaa zimerudishwa lakini 

aliyerudisha hatajwi. Kama sio kulindana 

ni nini? Na kama sio wakubwa ni akina 

nani wengine? Katiba ingesimamiwa vizuri 

wezi wote wangetajwa kwa majina yao na 

kuadhibiwa bila ya kujali wadhifa wa mtu.  

Ukabila na 

Udini 

“Watu katika jamii wanapaswa 

kuheshimiana. Iweje wengine wawaone 

wengine si kitu eti tu kwa sababu si katika 

imani yao kidini au si katika kabila lao. 

Huu ni ubaguzi! Kila mtu ana uhuru wa 

kuabudu. Wengine huwashawishi wengine 

kwa kutumia udini na ukabila kwa minajili 

ya kupitishia matakwa yao binafsi. 

Kufanya hivyo ni kuuvunja umoja wa 

Watanzania ambao umewagharimu kwa  

muda mrefu. Na ikumbukwe historia ya 

Tanzania hasa katika jitihada za 

kujikomboa. Moja ya mbiu ilikuwa ni 

“kusahau ukabila” na lugha ya Kiswahili 

ikiwa ndiyo mtawalia wa mawasiliano. 

Haikuchukua muda. Tanganyika ilikuwa 

huru mwaka 1961 na kisha mwaka 1964, 

Tanganyika na Zanzibar zikaungana na 

kuzaliwa Tanzania.  Haya ni matunda ya 

kuziweka tofauti za ukabila na udini 

pembeni na kwa hivyo kujali maslahi ya 

umma. Hakika wanaoendekeza udini na 

Kuchukia   _ 
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ukabila wanapaswa kupigwa vita. Kwa  

nini watu hawajifuzi na wakajirekebisha 

kutoka na makosa? Na tuangalie majirani 

zetu na hata nchi za ughaibuni. Wengi 

wanataabika kwa sababu tu wameshindwa 

kuwa kitu kimoja. Udini na ukabila baada 

ya kuwa wameshindwa kuzishinda nafsi 

zao; hivi leo nchi zao hazitamaniki. Watu 

wanazihama nchi zao. Hakika jitihada za 

Mwalimu Nyerere tutazikumbuka. 

aliwafikisha Watanzania kuzuri. Watu 

walijinasibu kama Watanzania na sio 

vinginevyo. Rejelea hotuba yake ya Nyufa; 

ambapo watu wa nchi nyingine wakiionea 

gere Tanzania. Ah! Mungu akulipe kwa 

mema yako Baba wa Taifa    

Kilimo 

kwanza  

“Mwalimu alikuwa makini takriban katika 

kila nyanja ya maisha. Kilimo alikipa 

kipaumbele kama uti wa mgongo wa 

Tanzania. Lakini viongozi wetu wa leo ni 

kana kwamba hawana jipya; nyingi ya sera 

zao ukizitathmini utakuta Mwalimu 

Nyerere alikwisha zizungumzia na 

kuzisimamia zikatekelezwa na zikaleta 

mafanikio. Angalia sera ya “Kilimo 

kwanza” si jambo jipya ukifuatilia historia 

ya maongozi ya Baba wa Taifa. Viongozi 

wa leo wana lipi jipya?  Na ilikumbukwe 

Azimio la Moshi (Siasa ni Kilimo); na 

Azimio la Iringa (umwagiliaji maji 

mashambani). Viongozi wa leo wana lipi 

jipya? Ingependeza ikiwa viongozi wa leo 

wangefanya jitihada na wakawa wawazi 

Kuchukia   _ 
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katika kuendeleza jitihada za Mwalimu; 

ikiwa hawana sera mbadala.  Mwalimu 

alikuwa mbunifu na mtekelezaji 

(alisimamia). Makupe, wazembe na 

wazururaji hawakupewa nafasi. 

Eti sera ya ‘Kilimo kwanza’ – hivi leo! 

wakuitekeleza ni nani? Uzembe na 

uzururaji uliokuwa umepigwa vita na 

Mwalimu hivi leo ni majanga. Ukirejelea 

hotuba ya “Nyufa” na “Tumetoka Wapi” 

kuna mengi ambayo viongozi wetu wange 

paswa kujikosoa kwa maongozi yao. Hivi 

leo mijini na vijijini kumejaa vijana wengi 

wamechoka, hawajiwezi - ni wala Unga. 

“Kilimo kwanza” hivi leo kama sio sera 

chapwa, nguvu kazi yake itapatikana wapi? 

Au ndio kiendeshwe na watu kutoka nje ya 

nchi? Viongozi wa leo ni wakubali kuibeba 

lawama hii. Madawa ya kulevya 

yanayoiharibu nguvu kazi ya Tanzania yote 

yanapitia mikononi mwao. Sera za 

Mwalimu hivi leo ni chapwa. Hakika 

viongozi wa leo wana dhima kubwa, na 

wataulizwa kwa viapo vyao kuhusu 

kuwaongoza Watanzania.”           

Siasa ya 

kutofungama

na na upande 

wowote 

“Kwa siasa hii ya kutofungamana na 

upande wowote kwa Tanzania tumefaulu. 

Hii imetujengea heshima; tungekuwa 

bendera fuata upepo. Mataifa mengi 

yanaitamani nchi ya Tanzania kutokana na 

sera hii. Haiburuzwi kwa matakwa ya 

wengine. Fuatilia hotuba ya Mwalimu 

Nyerere kuhusu Mutinyi ya 1964. Ni kweli 

Kufurahia +  
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Watanzania walikubali msaada wa 

Waingereza katika kuirudisha hali ya 

utulivu (amani); lakini Tanzanaia 

haikuikumbatia Uingereza hata 

wakalalamika ya kwamba Tanzania 

inawazungumza vibaya; hasa yakirelelewa 

mabaya yao kuhusu Ukoloni wao katika 

nchi za kiafrika. Tanzania ikiwa 

mojawapo. Mwalimu aliuweka mbele 

uzalendo na ndiyo sababu hivi leo 

tunajivunia amani; lakini utu na heshima 

ya uhuru wa nchi. Hakika heshima na 

taadhima zinamstahiki Baba wa taifa kwa 

kuisimamia misingi ya siasa za Tanzania.” 

Uongozi bora “Hotuba zake zina mafunzo mema. Ni nani 

kama Baba wataifa. Ningekuwa na uwezo 

ningehakikisha kila mgombea unampitikia 

usemi wa Baba wa Taifa kwamba: kila 

anayetaka uongozi kwa nchi yetu ya 

Tanzania ajiulize: ana kwenda kuifanyia 

nini nchi hii nasio nchi itamfanyia nini.”  

Kuzinduka  +  

 Ufaafu wa 

Azimio la 

Arusha 

“Ingawa misingi ya Azimio la Arusha 

inasemwa imepitwa na wakati lakini ukina 

wa hoja zenye mashiko hazijawa wazi. 

Ukweli wa misingi ya Azimio la Arusha 

kwamba nchi ya Tanzania ni ya Wakulima 

na Wafanyakazi upalepale; na bado tungali 

ni masikini wa kutupwa. Hii ni janja ya 

Sungura cha wote kuwa cha wachache. 

Naamini tutaendelea kumkumbuka Baba 

wa Taifa.”  
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 Ubaguzi  Hakika maonyo ya Mwalimu kuhusu 

mtikisiko wa nchi yetu; ubaguzi ndio 

uliochimuza matatizo ya Muungano, 

rushwa ukabila na udini, na kadhalka. Hivi 

leo ukweli wa mambo unadhihirika. Ikiwa 

Watanzania hawatamakinika tutaendelea 

kubaguana ambapo madhara yake ni 

mauaji yatakayotuteketeza hadi tone la 

damu ya mtu wa mwisho. Kama 

alivyosema Baba wa Taifa. Kwamba 

‘dhambi ya ubaguzi ni sawa na kula nyama 

ya mtu’. Hakika natamani kama angerudi 

duniani na akayaona matendo ya 

Watanzania wa leo. Tumesambaratika 

tunazozana eti tu kwa nini tuwe na umoja 

(Muungano) imekuwa dhambi! 

Hatuthaminiani tena, amani imetoweka. 

Rejelea mauaji ya Albino na Muungano 

kati ya Zanzibar na Tanganyika – fuatilia 

malumbano ya Wabuge kuhusu Katiba 

mpya – ni aibu tupu! Ni matatizo 

yanayotokota kila uchao. Yu wapi Baba wa 

taifa kwa ushupavu wake, sera zake na 

maongozi yake ya muda mrefu kuliko 

kiongozi mwingine yeyote nchini 

Tanzania? Kila chake hivi sasa kimetupwa 

katika kaburi la sahau. Tutakukumbuka 

Baba. Mungu akulipe kwa mema yako.  

Kuzinduka +  

Umoja wa 

Wafanyakazi  

Hivi leo hakuna nidhamu ya kazi kazini. 

Anayepata mamlaka ya kuwaongoza 

wengine anataka kwa siku chache awe 

bilionea. Wafanyakazi wanafanywa ni 

watumwa na ama ngazi za kuwawezesha 

Kuzinduka  +  
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waroho kujichumia mali za nchi (za umma) 

watakavyo. Na yakumbukwe matatizo ya 

Richmond na Escrow hizo ndizo kazi za 

viongozi wetu waliopewa majukumu ya 

kuliongoza taifa hili changa la Tanzania? 

Na ndio tuna sema laiti Mwalimu 

angekuwepo hivi leo viongozi wengi 

wangetafutana. Hakika pangechimbika! Na 

asipatikane mtu wa kumwokoa mwenziwe. 

Elimu kwa 

wote 

Tunamshukuru Baba wa Taifa kwa 

kuhakikisha enzi zile kwamba elimu ya 

watu wazima inapewa kipaumbele sanjari 

na elimu kwa wote kwa vijana waliokuwa 

wanakulia. Chembelecho utitiri wa digirii 

kwa vijana wa leo mzizi wake ni wazazi 

chini ya uongozi wa Mwalimu Nyerere; 

kizazi hadi kizazi walivyoelemika na kujua 

thamani ya elimu. Ikawa vijana wengi 

kuhimizwa na kusaidiwa kwa hali na mali 

ndiyo maana hivi leo tuna wasomi wengi 

na ajira wana zikosa zaidi ya ujasiri amali 

ambapo kama si uchanga wa nchi 

kiuchumi; “wangewezeshwa wange weza” 

Kufurahia  +  

Onyo kwa Idd 

Amin 

Hakika umoja ni nguvu na utengano ni 

udhaifu. Na uongozi bora pia ni amani. 

Uvamizi wa Idd Amin kwa nchi ya 

Tanzania ulitia doa si tu Afrika Mashariki 

lakini Afrika kwa ujumla. Ingawa hivyo, 

umoja wa Watanzania waliilinda himaya 

yao na ardhi ya Kagera aliyokuwa akidai ni 

sehemu ya Uganda ushindi ukawa ni kwa 

Watanzania; ulimwengu ulitambua 

kwamba umoja wa Watanzania ni silaha  

Kufurahia  +  
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thabiti. Mbali na ubabe wa Idd Amini 

aliishia ughaibuni huku akiitamani ardhi ya 

uzawa wake na ikawa haiwezekani tena. 

Amani iliyokuwa ni itoweka, kwa pamoja 

Watanzania waliirejesha kwa kipindi 

kifupi. “Hakika watu wakiamua 

inawezekana” 

Demokrasia  Ulimwengu unatambua ya kwamba 

Tanzania ni kisiwa cha amani. Hii ni mizizi 

ya Mwalimu aliyoiotesha enzi za maongozi 

yake. Watanzania wana uwezo wa 

kukosoana na  kukubali kukosolewa. Na 

ndiyo maana hata kama kuna mkengeuko 

kwa wenye mamlaka wananchi 

wanapoyagundua huongea bila ya 

kuwachelea. Ingawa ni fedhea lakini ni heri 

nusu shari kuliko shari kamili. Mifano 

mizuri ni ya Richmond na Escrow. Baadhi  

ya viongozi wamemwaga unga!  

Kufurahia  +  

Kupaa na 

Kudondoshwa 

kwa Azimio la 

Arusha. 

Kuzika mfumo wa ujamaa ni kuhuisha 

ubepari ambao wazazi wetu walipingana 

nao enzi za kutafuta uhuru. Uzuri wa 

ubepari uwapi kama sio usemi wa 

Mwalimu kwamba sasa Tanzania itazaa 

mamilionea wa tano; lakini itakuwa na 

masikini wengi! “Ndiko tuliko hivi leo”    

Kuchukia    - 

 

Kutokana na usaili uliofanywa; kwa kurejelea jedwali hili; ilibainika kwamba; Watanzania 

wengi hupenda kusikiliza na ama kuzisoma hotuba za Mwalimu Nyerere; na kwamba 

maudhui yaliyomo katika hotuba zake huwagusa Watanzania takrban katika kila nyanja ya 

maisha yao. Uthibati huu unatokana na matokeo ya usaili; ambapo kwa urejeleo wa swali la 

kwanza hadi la tatu. Mbali na lugha fasaha aliyokuwa nayo Mwalimu Nyerere ambayo hadi 

hivi leo ingali inawashawishi wasomaji au wasikilizaji wa hotuba zake; Watanzania wengi 
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wamekuwa wakiyachukulia kwa uzito mkubwa maudhui yake kiasi cha hata kuaminiwa 

kwamba ndiyo sera za maongozi ya nchi ya Tanzania. Na hii ndiyo kusema kwamba hotuba 

zake zinafaa kundelea kusomwa na kusikilizwa na vizazi vilivyopo na vijavyo.   

4.6.2 Maoni ya Kijumla kuhusu Ushawishi wa Hotuba za Mwalimu Kwa Wasailiwa  

MW 1: Hotuba zake ni nzuri sana, zina konga takriban kila nyanja ya maisha. Ingawa 

anapokemea jambo mara nyingi hana tafsida na kwa hivyo watu wengi kuhisi kwamba 

alikuwa na jeuri; lakini kusema la kweli zinaelemisha.  

Maoni haya yanaonyesha kwamba kuna Watanzania ambao hutambua kwamba hotuba za 

Mwalimu zina manufaa makubwa kwa jamii ya Watanzania. Hata kama kuna baadhi ya 

Watanzania wanaguswa kwa kuzisoma au kuzisikiliza hotuba za Mwalimu Nyerere. 

Kukosolewa huko hakuwakatishi tamaa ya kuendelea kuzisoma au kuzisikiliza hotuba hizo 

kutokana na faida nyingi zilizomo ndani yake. Hii ni kwa sababu Mwalimu alikua haongelei 

jambo moja tu katika hotuba zake. Kwa hivyo huwavutia watu wengi kutaka kujua mengi 

yaliyotagaa ndani ya hotuba zake. Hivyo, hata kama mtu ataudhika kwa jambo moja lakini 

atayafaidi mengi zaidi katika hotuba hiyo hiyo moja. 

 MW 2: Katika makemevu yake kuhusu Rushwa na Muungano hakika tunamfagilia. Tatizo 

lake ni kwamba kawasema wale wapinzani wazi wazi mno jambo ambalo kusema la kweli 

linajenga kinyongo hususani kwa waliotajwa, familia zao na wafuasi wao ni dhahiri 

watajihisi vibaya kwa matamshi hayo.  

Maoni ya wasailiwa yalidhihirisha kwamba Mwalimu hakuwa akiwachelea walarushwa na 

wale waliokuwa wakitaka Muungano wa Jamhuri ya Tanzania uvunjike. Daima Mwalimu 

alikuwa akitumia lugha ya vitisho kama njia ya kuyakomesha maovu yaliyokuwa yakizuka 

katika jamii kwa kasi mithili ya hayo, ambayo yalihitaji yasifumbiwe macho. Ingawa hivyo, 

ilibainika kwamba, Watanzania wengi hupenda kuzisikiliza na kuzisoma hotuba hizo 

kutokana na weledi wa lugha aliyoitumia Mwalimu lakini pia uongozi imara unaodhihirika 

kupitia matamshi ya hotuba zake. Aliyakemea maovu bila kumhofia yeyote kwa hali, jinsia 

au hadhi yake. 

MW 3: Nilikasirika sana kwa matamshi aliyokuwa akimshutumu wazi wazi Rais aliyekuwepo 

madarakani. Kwa hakika matamshi hayo yananikuna kichwa sana kiasi cha hata kujiuliza 

ikiwa hiyo ndiyo njia mpya na iliyo bora kwa viongozi kukosoana hadharani? Mwalimu ana 

mengi mazuri lakini hilo ameniudhi sana na kunivunja moyo kabisa kabisa. Hadi hivi leo 
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naamini mwenzie anadhalilika sana kutokana na kauli hizo. Lakini hatushangai; kwa sababu 

mbali na kung'atuka kwake ni kana kwamba wakati wote wa uhai wake - ndiye aliyekuwa 

akiliongoza taifa la Tanzania na pengine hadi hivi leo ingawa hatunaye tena duniani. Sera 

zake hadi hivi leo zingali zinazingatiwa katika maongozi ya nchi. Lakini utamwambiaje Rais 

mwenzako hivyo? Wananchi - wapendwa wake watamchukuliaje Rais wao, familia na 

marafiki zake? Hakika ninapenda kusikiliza hotuba hizi ila nikifika hapo huwa inaniuma 

sana. 

Maoni haya yanadhihirisha kwamba katika maeneo aliyoyataja maovu yaliyotendwa na 

akawaweka bayana watendaji wa maovu hayo ni kwamba ingawa watu huzisoma au 

kuzisikiliza hotuba zake lakini huvunjika moyo kwa matamshi yaliyogusa moja kwa moja. 

Penginepo mneni angetumia lugha ya mafumbo, ujumbe wake ungepokelewa na wengi zaidi; 

na kwa furaha - hasa inapokuwa ameyagusia mambo ambayo yana halisika katika jamii yao. 

MW 4:  Hotuba hizi ni kioo cha jamii piga ua, wachukie ama wasichukie - wale walioguswa; 

lakini Nyerere alikuwa ni mkweli na mzalendo. Alikuwa anaongea kwa mashiko hata 

anayemchukia au kuzichukia hotuba zake anafanya hivyo tu lakini nafsi yake lazima 

inamsuta. Nina hakika hotuba zake ni marejeleo mazuri kwa kila Mtanzania wa leo na wa 

baadaye.  

Maoni haya yalitokana na matamshi ya Mwalimu katika hotuba yake ya "N" pale aliposema: 

"… Watu wazima wameuzungumza Muungano, kwamba tuuvunje au uendelee. Ilikuwa ipo 

hatari ya kuvunjika na wala haijaisha…; mtu mwenye akili hawezi kufikiri Uzanzibari ni 

ufahari: hana akili. Hawezi akautukuza Uzanzibari kwa kujiita 'sisi Wazanzibari' na 'wao 

Watanganyika…; Zanzibar wanaweza wakajitenga hivi kwa ujinga, kwa ulevi, lakini kwa 

ujinga, hasa kwa viongozi wao…". Mpwito wa matamshi ya namna hiyo ndiyo yaliyonekana 

kuwaudhi watu hasa alivyo wataja kieneo jambo ambalo linawapelekea walengwa kujulikana 

kwa majina. Ingawa hivyo, inathibitika kwamba Mwalimu alikuwa ni mkweli na asiyependa 

kuchelea jambo ambalo linahatari kwa jamii. Ukweli huu unapata mashiko zaidi kwa 

kuirejelea historia ya tangu alipolizungumzia swala hilo (la Muungano); ambapo leo yake 

mjadala ungali unafukuta katika vinywa vya watu wengi; ikiwemo mijadala ya bunge kuhusu 

katiba mpya ya Tanzania; lakini pia ubainifu wa Watanzania waliojitokeza wazi wazi 

kuupinga Muungano huo na kwa hivyo kuendelea kuthibitisha makemeo ya Mwalimu 

Nyerere kupitia hotuba yake ya 'N'. Ingawa kauli hizo zinaonekana kuwagusa baadhi ya 

Watanzania moja kwa moja lakini ni ukweli unaohalisika katika jamii ya Watanzania. Ndiyo  
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maana zina rejelewa na kujadiliwa na wengi kila uchao. Hii ndiyo kusema hotuba zake zina 

ufaafu mkubwa kwa Watanzania wa leo na pengine wa badaye. 

MW 5: Hotuba ilikuwa nzuri sana. Hii ni kutokana na kwamba hakuwa akizungumza 

kibubusa; alikuwa ni mfasaha wa lugha na huku akitumia ushahidi kwa anayoyaeleza.  

Maoni haya yalibainisha kwamba mneni akitumia ushahidi anaaminiwa zaidi na wasikilizaji 

au wasomaji wake. Kwa hivyo, hupelekea kupendwa na kusikilizwa zaidi kwa kila 

atakalokuwa akiwaeleza. Kwa mnasaba huo, Ethosi kama mhimili wa Nadharia ya Balagha 

iliyotumiwa katika utafiti huu imesawiri ufaafu wake katika taaluma ya Uchanganuzi Usemi. 

Hivyo, wito kwa mneni yeyote ikiwa angependa ujumbe wake upokelewe na hadhira yake 

kwa mahaba, ajifunze na kuielewa barabara mihimili ya Nadharia hii ya Balagha.  

MW 6: Hotuba ilinitia mshawasha wa kuyatathmini matendo yangu ya kila siku. Hakika 

kuna umuhimu wa kumweka Mwenyezi Mungu mbele kwa kila jambo.   

Maoni haya yalitolewa kutokana na matamshi ya Mwalimu Nyerere pale alipokemea suala la 

ubaguzi, ambapo ilibainika kwamba kuwatenga wengine kieneo au kwa rangi zao au 

vinginevyo - ni katika madhambi makubwa. Madhara yake huanzia hapa hapa duniani 

kutokana na chuki na hata kupelekea vita. Maonyo hayo, huthibitisha kwamba hotuba za 

Mwalimu zenye makemevu zinauzingatifu mkubwa kwa Watanzania. Pengine ni kutokana na 

ufasaha wa lugha na mbinu anuai alizokuwa akizitumia ama mazoea yake ya kuongea 

mambo kwa ushahidi ambayo yanawapelekea wengi kumpenda na kumzingatia kwa kila 

alilolionya au kuwaelekeza Watanzania ama jamii ya dunia kwa ujumla. Kwa hivyo, ingawa 

wengine wanaudhika kwa baadhi ya matamshi yaliyomo katika hotuba zake, lakini nafsi zao 

huwarudi na ikawa ni wajirekebishe kwa ajili ya kuleta utangamano mzuri kijamii. 

MW 7 “Ubaba” sio msahafu, ndiyo iwe kila uchao kurejelewa kama mwongozo wa maisha! 

Na ikiwa hivyo basi ni Baba wa CCM.  

Baadhi ya wasailiwa waliojidhihirisha kama wapinzani dhidi ya chama alichokiongoza 

Mwalimu hadi mauko yake C C M walidai kwamba ingawa hupenda kusikiliza au kuzisoma 

hotuba lakini hukereka sana pale Mwalimu aliposema: "Kiongozi safi hawezi kutoka nje ya C 

C M ambapo ufahima wake si tu kwamba ni kuwadhalilisha wanachama wa vyama vya 

upinzani lakini pia ni njama za kuzififisha nguvu za wapinzani kisiasa. Ingawa hivyo, 

wasailiwa hawa pia walidai kwamba huyaona matamshi ya Mwalimu kana kwamba yanakosa 

mizania kwa watu wenye tafakuri ya kina. Kwamba, mbali na kuwakweza wafuasi wake 
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(wana C C M) kama malaika, Mwalimu anajiweka kizimbani pale anaposikika akiwaonya 

wafuasi wake kwa kusema: "Hiki siyo kipindi tena cha mizengwe" jambo ambalo 

linamaanisha kwamba katika maongozi yake walikuwa wakifanya mizengwe (udanganyifu) 

katika maswala ya uchaguzi ili kupata ushindi dhidi ya wengine. Ndiposa kwa tathmini ikawa 

ni watanabahi kwamba, kutokana na mvuvumko wa vyama vya upinzani wasingeweza 

kuiendeleza mizengwe yao (kujipatia ushindi kwa njia isiyokuwa ya halali). Na kwa hivyo, 

ukinzani wa matamshi haya unatoa mashiko ya kumvua Mwalimu joho la uadilifu katika 

mambo ya kisiasa kwa raia aliokuwa anawaongoza. Na pengine sifa ya kuitwa Baba wa 

Taifa; inaonekana kana kwamba ni kiini macho cha kuvikwa kilemba cha ukoka katika 

mazingira yasiyoadilifu. 

MW 8 "Hotuba za Mwalimu ni dira ya maongozi mema kwa Watanzania wa leo na wa 

baadaye. Shime kwa taasisi zenye kushika hatamu ya kuzihifadhi na kuzitangaza ili 

Watanzania wote wapate kujua wasifu wa Baba wa Taifa." 

Haya ni maoni yaliyotolewa na wasailiwa hasa baada ya kuzisikiliza hotuba za 'TTT' na 'N'; 

ambapo Mwalimu alizungumzia Muungano, umuhimu wa Sheria, Rushwa, Uongozi bora, 

ufaafu wa Azimio la Arusha na kadhalika. Maudhui ambayo yangali yana mashiko hadi hivi 

leo katika mazingira ya Watanzania. 

MW 9 "Ingawa watu wanaliona Azimio la Arusha kwamba limepitwa na wakati lakini kuna 

mambo ambayo hadi hivi leo yana mashiko. Mwalimu alikuwa ni mtetezi wa wanyonge. Kwa 

hakika tutamkumbuka daima milele." 

Kauli hizi fahiwa yake ni kwamba, wasailiwa walizibaini baada ya tafakuri ya jinsi ambavyo 

baadhi ya Watanzania walivyokuwa wakiwalaghai Watanzania wenzao ya kwamba Azimio la 

Arusha limepitwa na wakati ilhali misingi yake ingali ni faafu katika uhalisia wa maisha ya 

Mtanzania. Mintaarafu yake ni pale Watanzania walipokuwa wakihimizwa wajitambue 

kwamba taifa lao ni la mbeya mbili: Wakulima na Wafanyakazi. Ndiposa chini ya misingi ya 

Azimio la Arusha wengine kwa matakwa yao binafsi wakiwashawishi wengine wasiliridhie 

ili wapate kupenyeza matakwa yao kwa urahisi. Bila kuwachelea, ndiposa Mwalimu 

akiwauliza Watanzania ikiwa taifa lao sio la Wakulima ama la Wafanyakazi tena ?  

Maoni hayo ni uamsho kwa Watanzania kumaanisha kwamba mawazo ya wale wanaopinga 

Azimio la Arusha yanahitaji kufanyiwa tafakuri kabla ya maamuzi; na kwamba kila mmoja 
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anahitajiwa awe tayari kupambana na maovu kadiri ya uwezo wake ili kuyahami maisha yake 

na jamii kwa ujumla.  

MW 10 "Mwalimu angerudi duniani pangechimbika" 

Haya ni maoni yaliyotolewa na wasailiwa baada ya kuzirejelea kauli za Mwalimu Nyerere 

pale aliposema: " Sasa, sera hii itazaa mamilionea Tanzania sasa hivi na sio baadaye, lakini 

watakuwa mamilionea watano. Hata hivyo, wakati huo huo, pia itazaa masikini na Tanzania 

itakuwa na masikini wengi sana ". (UK 22:1, TTT); wakimaanisha kwamba enzi za uongozi 

wa Mwalimu; (Mwalimu) - walipambana vikali na wahujumu uchumi kwa namna nyingi 

(Hasa wale waliokuwa wakiwaghilibu Watanzania ili wapate kuuhodhi uchumi wa Tanzania 

kwa faida yao wenyewe.) wakati ambapo leo yake ni kana kwamba jitihada zake zimeruka 

patupu. Kwa hivyo mpwito wa maoni haya ni kudhihirisha kwamba hadi hivi leo wamo 

Watanzania wanaozingatia maudhui yaliyomo katika hotuba za Mwalimu Nyerere kiasi cha 

kuyahawilisha maudhui hayo na maisha yao ya kila siku. Ingawa pia kuna mtawalio wa 

taswira ya madhaifu katika asasi mbalimbali za kijamii Ndiposa Watanzania wakihisi 

kwamba, kama Mwalimu Nyerere angelikuwepo duniani, yanayotendeka yasingetendeka 

kamwe. Kumaanisha kwamba, viongozi waliomo madarakani hivi leo wana jukumu la 

kuyasimamia mawazo ya Mwalimu Nyerere kwa vizazi vilivyopo na vijavyo.  

MW 11 "Tumeingia katika mfumo wa vyama vingi kwa bahati nasibu".  

Hayo yalikuwa ni maoni ya wasailiwa waliyoyafafanua kwa kusema kwamba; "kufikia miaka 

ya tisini wananchi wengi wa Tanzania walikuwa wameukinai mfumo wa chama kimoja. 

Hamkani hii ilitokana na kile kilichoaminiwa na baadhi ya Watanzania kwamba maongozi ya 

muda mrefu ni ishara ya uongozi wa kiimla. Kwa madai kwamba wananchi wengi 

hawakupata fursa ya kutosha kutoa ushauri wao kwa chama ama kwa serikali yao. 

Kilichosemwa na Baba wa Taifa hakuna aliyethubutu kukipinga. Mwalimu alirejelewa kama 

kiongozi mwenye fikra sahihi kuliko wengine hata alifikia kunukuliwa kwa maneno: 

“Zidumu fikra sahihi za Mwalimu J.K. Nyerere”, "Nyerere juu juu juu kabisa jeuri ya 

Chama" na kadhalika. Jambo ambalo lilileta tafrani kwa wengine; ambapo mbali na 

kuzinyanyua sauti zao. Mataifa fadhili nayo yalishajiisha nchi za ulimwengu wa tatu 

zihakikishe kwamba zinaingia katika mfumo wa vyama vingi.  

Mhemko wa maoni hayo (ya wasailiwa) ulitokana na wasailiwa baada ya kurejelea hotuba ya 

Mwalimu katika kauli:  “Naitwa Mkumbwa Ali kutoka Daily News. Mwalimu pamoja na 
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kwamba umesema hutaki kuongelea watu lakini huko nyuma katika mkutano wako na sisi 

umewahi kusema kwamba mpinzani imara wa kisiasa hapa nchini lazima atoke ndani ya 

CCM kwa sababu vyama vya upinzani ni vibovu kama ulivyozungumzia leo. Nafikiri 

kujiengua kwa mrema kunajibu swali lako hili la muda mrefu.”  Kwa uoni wa wasailiwa - 

walichukulia kauli hiyo kama uthibitisho wa kwamba Mwalimu alikuwa akikifagilia chama 

CCM na kusahau kwamba yeye ni Baba wa Watanzania wote. Na ni ubainifu wa  kwamba 

Mwanadamu siyo kamili (ana madhaifu) si rahisi kwa mwanadamu kutenda kila jambo 

likawa ni sahihi kwa wakati wote na ama akamfurahisha kila mtu kwa matakwa yake. 

MW 12 "Kamwe hatutapata maendeleo yenye ushindani katika midani za kimataifa ikiwa 

CCM itaendeleza ukinzani dhidi ya vyama vya upinzani". 

Hayo yalikuwa ni maoni waliyoyatoa wasailiwa baada ya kuirejelea kauli ya Mwalimu:  

“Nimeshauri tuache mizengwe ... huyu mtu mzima aliyeniambia hivyo, mkubwa kabisa, 

anamsema “sera yetu ni siri bwana maana tukieleza watatupiku”. Hii sera ya siri imekuwa 

jando? Sasa viongozi wa CCM wananiambia wanataka wagombea wao wawe siri Ah! Wawe 

siri mpaka lini? ” Ingawa hivyo, kauli hii ni funzo kwa waneni kuchukuwa tahadhari kwa 

kila wanalolizungumza mbele ya hadhira zao ambapo ufafanuzi wa wasailiwa ulitia hofu 

kwamba, ikiwa Watanzania hawatamakinika katika kuzichuja kauli mithili ya hizi zilizomo 

katika hotuba za Mwalimu Nyerere, itakuwa ni muhali kwa chama pinzani kushika hatamu za 

kuiongoza serikali ya Tanzania hasa ikisadifiwa kwamba wengi wa Watanzania huzichukulia 

hotuba za Mwalimu kama dira ya maongozi ya nchi yao.   

MW 13 "Hotuba ya Mwalimu kuhusu Ikulu ni mfano wa ukinaifu wa wananchi dhidi ya 

chama kimoja. Kauli: “Wananchi, mimi nimekaa Ikulu pale muda mrefu kuliko mtu mwingine 

yeyote ... mimi naijua Ikulu, kwa mtu mwaninifu kabisa kabisa Ikulu ni mzigo hupakimbilii, si 

mahali pakukimbilia hata kidogo, huwezi kupakimbilia Ikulu.  Unakimbilia kwenda kutafuta 

nini? .. Ni mzigo, ni mgogoro ni mzigo mkubwa kabisa ... watu safi hawapakimbilii.  Ukiona 

mtu anapakimbilia na hasa anapokimbilia na vipesa anatumia tumia kwenda Ikulu, huyo ni 

mtu wa kuogopwa kama ukoma, hafai.... kwanza hizo fedha kazipata wapi?  Mtanzania wa 

leo, hawezi kununua watu bila yeye kwanza kununuliwa, kama hajanunuliwa, kazipata wapi?  

Na kama kanunuliwa, anataka kuzilipaje” Kama kakopa atarudishaje? Ikulu pana biashara 

gani mtu akope mamilioni halafu aende alipe!  

Hapa Mwalimu anawachota wananchi fikra kiasi cha kuaamini kwamba mwerevu au mjinga 

anatokana na uanachama wa mtu kwa chama chake ambapo anayefuata fikra za Mwalim - 
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kupitia chama CCM anaonekana ni mwerevu. Hivyo, Mwalimu anaonyesha kujivua gamba 

kwa kuzikonga nyoyo za raia kuhusu fikira za mabadiliko ya chama na maongozi ya nchi.  

MW 14 "Kwa nini Mwalimu Nyerere anafanywa Mungu mtu kwa aliyoyazungumza enzi za 

uhai wake? Kuna haja ya Watanzania kuzisoma alama za nyakati vinginevyo hatma yake 

itakuwa ni mgalagazo usiokuwa na tiba mbadala" 

Maoni haya yanatokana na kauli: “Tanzania imetikiswa. ... tumetikiswa na nyufa tumeziona. 

Nyingine katika paa, nyingine katika dari, nyingine kutani na nyingine katika msingi. ... 

Nyufa tano ninazo ziona: ufa wa kwanza ni Muungano, wa pili ni wa kutojali Katiba, wa tatu 

wa kuendesha mambo bila kujali Sheria, wanne ni Rushwa, wa tano ni wa Ukabila na Udini. 

... “Nataka mjue hivyo, nje ya Muungano, hakuna sisi Wazanzibar wao watangayika, hakuna 

wao Wapemba sisi Waunguja ... Dhambi ya ubaguzi haifi, inaendelea, dhambi ya ubaguzi 

ukishakuitenda ni sawasawa na kula nyama ya mtu, ukila nyama ya mtu utaendelea kuila”. 

Chagizo za wasailiwa ni kwamba, kauli hizo zilijiri kipindi kilichoingiwa na mgalagazo wa 

fikra kuhusu Muungano wa Tanzania Bara na Visiwani. Miongoni mwa wataka mabadiliko 

ni pamoja na wale waliofukuzwa katika chama C C M baada ya kuonekana kwamba 

hawaungi mkono fikra za Mwalimu kuhusu Muungano. Kwa hivyo, hawakupata fursa ya 

kuzisemea kero zao zaidi ya kujitweza katika vyama vingine kama njia badali ya kuzitolea 

dukuduku zao - kwa kile walichokiita haki sawa kwa wote katika maendeleo ya nchi.   

Wakadhalka fahiwa za wasailiwa kuhusu kauli hizi za Mwalimu Nyerere walidai kwamba, 

zinakonga nyoyo za watu kiasi cha kuwatonesha madonda waliyonayo kuhusu sera za chama 

tawala C C M.  Semi hizi zinabainisha ukweli kwamba wengi hawakuridhika na itikadi ya 

chama kimoja. Wananchi hawakupata fursa ya kuikosoa serikali yao. Uongozi ulionekana ni 

wa kibabe ume. Wananchi hawakuwa na chombo badalia ambacho kingeweza kupokea kero 

zao za kuishauri serikali. Hivyo, uwepo wa vyama vingi kwa wananchi ni kama ukombozi 

kwa mtu binafisi na kwa taifa zima kwa ujumla. 

MW 15 "Mbali na kwamba Mwalimu alikuwa ni mzoefu na mweledi katika ulingo wa siasa 

lakini matamshi yake pia yanadhihirisha kwamba alikuwa ni muumini kindakindaki - na hapo 

ndipo anapotukoga; unamkubali bila kupinga; ushawishi wake unakonga kotekote: kisiasa na 

kiimani. Hata kama mtu ni jeuri vipi utapitia wapi? Itabidi ujirudi; ima kisiasa au kwa Mola 

wako. Na hapa kusema la kweli Mwalimu alifaulu. Ndio maana hadi hivi leo angali katika 
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vinywa vya Watanzania; anazingatiwa kwa maongozi yake. hata kwa wale ambao mara 

nyingi aliwakemea  wanamkubali. Mungu akulipe kwa  uliyoyafanya, ulale mahala pema! " 

Hizi ni hisia za wasailiwa waliporejelea matamshi ya Mwalimu pale aliposema: "… 

Linalotupasa kufanya ni kuamka. Tumelala muda mrefu mno na kusingizia kwa muda mrefu 

kwamba shida zetu ni amri ya Mungu. Mungu hakutupa ubongo wa kutumia? Mungu 

hakutupa mikono na viganja? Mungu hakutupa ardhi? Tukitumia vitu hivyo tumaweza 

kubadili umasikini wetu, tunaweza kuleta maji mahala tunapopenda. Tunaweza kuifanya 

ardhi ikatoa mahindi zaidi, mpunga zaidi, pamba, karanga, maharage zaidi kwa kila eka. 

Jambo hili ni juu yetu sisi wenyewe" (UK 3:3, SU) ambapo imebainika kwamba mbali na 

umaarufu wake kisiasa. Lakini alikuwa akiwahofisha Watanzania wasiyatende mabaya kwa 

minajili ya kuifanya jamii iwe kitu kimoja; ishirikiane katika kuinua uchumi na siasa ya nchi.   

MW 16 “ Kwa nini yakitajwa madhaifu ya Mwalimu Nyerere wengine hususan wafuasi wa 

chama chake CCM – huhisi ya kana kwamba amedhalilishwa na ama kavunjiwa heshima ? 

Vyombo vya habari navyo hususan TBC hudakia kwa kuzirusha hewani hotuba zake zenye 

mwegemo wa maudhui ya Amani, upendo ubaguzi umoja; yote hayo kwa mwenye kufatilia ni 

kuonyesha kwamba Mwalimu anaonewa, hatendewi haki kwa wema wake alioufanya enzi za 

maongozi yake ! Aka! Kwa ni yeye alikuwa Mungu? Hakuna mwanadamu kamili; ni vyea 

watu wakaelewa na ndivyo hivyo kwamba kama mwanadamu kuna mazuri na mabaya 

aliyoyatenda katika mpwito wa maisha yake; ama kwa kuwakosea wanadamu wenzake na 

ama akatubia au la; ambapo hilo ni suala lingine lenye misingi yake kiimani. Na kwa hivyo 

chembelecho ukwezwaji wa Mwalimu kufanywa Mungu mtu ni kumkufuru Mwenyezi Mungu 

lakini pia ni kujiogesha kifikra”.  

Hizi ni kauli za wasailwa kwa kumbukizi ya kauli ya Mwalimu kwamba; wamekaa huko 

Zanzibar na kulikataa Azimio la Arusha’ ambapo ufahima wa wasailiwa ilikuwa ni 

Watanzania watambue kwamba kulikuwa kuna mambo ambayo Mwalimu alikuwa 

akiyakosea na ndipo mara alipokuwa ameachia ngazi; wale waliokuwa wakikereka kwa 

maongozi yake – ikawa ni wamfunze kwamba walikuwa hawapendezwi kwa alivyokuwa 

akiyasisisitiza hususani kuhusu mfamo wa Azimio la Arusha. Lakini pia kumdhihrishia ya 

kwamba alikuwa hatoi fursa kwa wengine kutoa mawazo yao katika maongozi ya nchi jambo 

ambalo pia lilikuwa ni kosa kwa mtu mmoja kuonekana mawazo yake ndiyo mwafaka kwa 

kila jambo la kijami. Hivyo, udhihirishwaji wa matendo hayo mara tu baada ya kung’atuka 

kwake; ilikuwa ni kauli neni ya moja kwa moja kwamba kuna mengi aliyokuwa akiendesha 
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kombo lakini wananchi na ama viongozi wengine walikuwa hawapati fursa ya kujieleza au 

kutoa dukuduku zao.  

MW 17 “Mwalimu Nyerere angerudi hivi leo duniani; kwa wanaomfagilia ya kwamba sera 

zake zingali ni maongozi ya nchi hadi hivi leo - angewaona wamepitwa na wakati na 

wameshindwa kuzisoma alama za nyakati katika ulimwengu wa leo” 

Hizi ni kauli za wasailiwa walipoukumbukia usemi wa Mwalimu aliposema: “Nashangaa 

wananiambia eti rais wetu ni siri” kumaanisha kwamba Mwalimu alikwisha washangaa 

Watanzania ambao hawapendi mabadiliko. Huu ulikuwa ni uoni wa Mwalimu kuhusu watu 

wasiojifunza kutokana na makosa wanayoyetenda - na ikawa madhara yake ni kwajamii 

nzima. Mtagusano wa kauli ya wasailiwa na unukuzi wa usemi wa Mwalimu ni msisitizo wa 

Watanzania kutokubali kuongozwa kibubusa. Kila mtu anahaki ya kutoa mawazo yake na 

wengine pia wanayo haki ya kuyakubali au kuya kataa kwa kuangalia manufaa yake kwa 

jamii na kwa taifa zima kwa ujumla. Na hii ndiyo kusema kwamba yapo mambo 

aliyoyahimiza yatendwe au kuyakataza yasitendwe enzi za maongozi yake lakini kadiri siku 

zinavyosonga mbele na ikawa kuna mema yakuigwa kutokana na mabadiliko yaliyomo 

duniani hususan katika uwanja wa teknomaarifa; ipo haja ya watu kuyakubali mabadiliko 

kwa ajili ya kufanikisha maendeleo na sio kwa kuendekeza ukale.   

MW 18 “Hakika hotuba zake zina mafunzo mengi. Kama siyo vigumu kwa wasiomwamini 

Mungu kukubali kosa, Nyufa anazozitaja Mwalimu chanzo chake ni maongozi yake; na 

yakumbuke maasi ya Mutinyi, changamoto alizokumbana nazo kuhusu muungano tangu 

kuuanzisha kwake na mfungamano wa sera za nchi ndani ya mfumo wa ujamaa na 

kujitegemea. Kwa tabia za viongozi walio wengi ya kupenda madaraka, si dhana kana 

kwamba aliacha eti kwa kupenda kwake! Bilashaka alikuwa mjanja lakini mwepesi wa 

kuzisoma alama za nyakati mapema”. 

Haya ni maoni ya wasailiwa baada ya kuikumbukia kauli ya Mwalimu pale alipokuwa 

akiwaasa Watanzania kwa kusema kwamba “hakuwa mkorofi ingawa wengine walifurahia 

kung’atuka”. Kumaanisha kwamba kulikuwa na mengi yaliyokuwa yamewakifu Watanzania 

kutokana na maongozi yake kiasi cha hata kutamani lini angeachia ngazi. Huu ulikuwa ni 

mtagusano wa fikra. Ilitegemewa na wengi kwamba Mwalimu angeachia ngazi pasi na 

lawama kutoka kwa mtu yeyote hasa kwa jitihada zake za kupigania uhuru, Muungano na 

maongozi ya zaidi ya miongo miwili; lakini ikawa ni Watanzania wagawanyike makundi 

mawili: wanaotamani aendelee kuliongoza Taifa hadi mauko yake na waliofurahia 
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kung’atuka kwake. Ingawa hivyo, ubainifu wake ni kwamba, kiongozi akiwa muadilifu 

wasiopenda haki huwa hawapendi maongozi yake. Hivyo, faukaya kwamba Mwalimu 

alikuwa akiwahimiza watu kuhusu amani na umoja; wenye matakwa binafsi daima wangeona 

kero hasa inaposadifu kwamba moja ya mbinu mwafaka kwao ni watu watengani ili wapate 

mwanya wa kuyafanikisha madhila yao. na kwa hivyo, ingawa mkamilifu ni Mwenyezi 

Mungu. Watanzania watamkumbuka Mwalimu kwa jitihada zake kuhusu amani na umoja.  

4.7 Mpangilio wa Hotuba za Mwalimu Nyerere 

Aristotle anahimiza mpangilio wa hotuba uzingatiwe: Utangulizi wake (jinsi ambavyo 

mzungumzaji alivyoanza hotuba au usemi wake kwa hadhira); Mwili wa usemi huo (jinsi 

mzungumzaji alivyojenga na kuendeleza hoja zake) na jinsi alivyohitimisha usemi wake. 

4.7.1 Utangulizi wa Hotuba za Mwalimu Nyerere 

Kwa kurejelea hotuba za Mwalimu Nyerere, Mintaarafu Nyufa na Tunatoka wapi, Tuko wapi 

na Tunakwenda wapi; vyanzo vya hotuba zake ni vya kiudondoshi kutoka katika anuani 

jumuishi. Mwalimu alikuwa ni mweledi wa kuipa hadhira  yake mwangwi wa kifani wenye 

kuhitaji ufafanuzi wa kitakachojitokeza katika hotuba zake hatua kwa hatua. Utumizi wa 

mbinu hii daima huifanya hadhira iwe makinifu kwa kinachozungumzwa. Kwa mfano, 

hotuba yake ya "Nyufa" na "Tumetoka wapi" ni miongoni mwa hotuba zinazotoa mshawasha 

wakutaka kujua hatma ya hoja zilizoibuliwa. Mwalimu anaposema "Nyufa", "Tanzania 

imetikiswa" au "Tumetoka wapi, Tuko wapi na Tunakwenda wapi" haya ni matumizi ya 

maneno machache, mafupi na yaliyosheheni mbinu za kifani zenye kuzikonga nyoyo za 

hadhira kiasi cha kuwatumbukiza katika lindi la kibalagha. Katika hotuba ya "Nyufa” mazazi 

yake yanatoka katika maneno "Tanzania imetikiswa" dhana ambayo inachimuza nyufa, na 

ndiyo akazibaini nyufa hizo moja baada ya nyingine kama zifuatazo: 

Ufa wa muungano uk. 9  

Ufa wa kutojali Katiba uk. 12  

Ufa wa kuendesha mambo bila kujali sheria uk. 14  

Ufa wa rushwa uk. 15 na kisha  

Ufa wa ukabila na udini uk. 22  

Vivyo hivyo katika hotuba ya "Tumetoka wapi, Tuko wapi na Tunakwenda wapi", Mwalimu 

amedondoa hoja mahsusi kuu tatu kutoka katika anuani hiyo ya kijumla, ambazo ni:  

Tumetoka wapi,  

Tuko wapi na   

Tunakwenda wapi.   
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4.7.2 Uendelezaji wa Hotuba za Mwalimu Nyerere 

Daima Mwalimu huonekana ni mwenye kujiamini. Hili hudhihirika pale anapozifafanua hoja 

zake kwa mifano na kwa mbinu za kifani hususani balagha, tashhisi, takiriri, na tafsida 

kengeushi. Hali hii huijengea hadhira yake imani kwa anachokizungumzia. Kwa mfano, 

katika hotuba ya Nyufa uk 17 ameonyesha msimamo aliokuwa nao enzi za uongozi wake 

katika kukemea maovu. Alimrejelea Mgiriki (Mdiplomsia) mmoja aliyeidharau Tanzania 

alisema:  Mgiriki mmoja alipitapita akijitapa humu …eti serikali yote ya Tanzania iko 

mfukoni mwake?  … ana mfuko mpana kiasi gani? (Maneno yenye alama ya '?' 

yanadhihirisha mbinu ya balagha) Lakini pia kwa kuushajihisha ushupavu wake alitumia 

tafsida kengeushi kwa kusema: "…. huyu mtu ni mshenzi …. sasa Tanzania inanuka". 

Ufahima wa mtafiti ni kwamba, muamala wa matumizi haya ya balagha na  tafsida kengeushi 

aliyotumia Mwalimu ni kuoyesha uzalendo wa hali na mali kwa jamii yake.    

Fauka ya hayo, katika kila nyufa aliyoitaja Mwalimu ameisheheni mbinu ya balagha na 

tashhisi kumaanisha kwamba kila analolieleza ni kero na kwamba watu wanapaswa 

wawashangae wale wote wanaoendeleza kero hizo. Mwalimu anautanabaisha umma kwamba 

hadi hivi leo kuna watu wasiojua thamani ya kuwa na umoja: Kwa mfano: Katika ufa wa 

kwanza - Muungano, ametumia maneno: Lo! … Wazanzibari hawa wamefanyaje?... 

Wanakwenda zao wenzetu! … Na kadhalika. Katika ufa wa pili – kutojali katiba, ametumia 

maneno: ataapa! … Tutakuapisha... Katika ufa wa tatu – kuendesha mambo bila kujali 

sheria, ametumia maneno… atamwambia nini! Katika  ufa wa nne – Rushwa, ametumia 

maneno: … Siyo! Katika ufa wa tano – ukabila na udini, ametumia maneno: Ah! Jamaa ni 

mkara! … Mnabagua watu kwa rangi kiasi hiki! Lo! Tunakwenda wapi! Ukabila na 

ukaburu... nchi yetu haina dini … astakafulahi!  Katika hotuba ya "Tumetoka wapi, Tuko 

wapi na Tunakwenda wapi" katika Uk. 13-15 ametoa mfano kwa kuitaja Uingereza na India 

kwa nia ya kuonyesha kuwa tuna hitaji mwendo kasi katika maendeleo ya viwanda. 

Ametumia balagha kwa kusema … tumejitawala sasa - tuendelee kuuza pamba ghafi nje? 

Hivi Viingereza tunaviachia?    

4.7.3 Hitimisho la Hotuba za Mwalimu Nyerere   

Mara nyingi Mwalimu ameonekana kutakriri anuani ya hoja aliyoibua na kuiendeleza. Hii ni 

mbinu ya balagha na takriri kwa maana ya kujenga kumbukumbu. Mwalimu katika 

uwasilishaji wa hotuba zake alikuwa akiichukuwa taswira ya Mwalimu na Mwanafunzi kwa 

somo linaloendelea darasani.  Kwa mfano anasema: Katika ufa wa kwanza - Muungano, uk. 

12 …nimesema tuna ufa wa Muungano. Ufa wa kwanza kabisa. Katika ufa wa pili wa 
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kutojali Katiba Uk. 14 anasema: "Tumeona ufa huo wa kutojali Katiba ya nchi" Katika ufa 

wa tatu wa kuendesha mambo bila kujali sheria uk. 15 anasema: "…hatuwezi kuendesha 

mambo bila kujali Sheria" Katika ufa wa nne wa Rushwa uk. 22 anasema: "Sasa tunamtaka 

Rais anayekerwa na hilo…(rushwa)." Katika ufa wa tano wa Ukabila na Udini uk. 30 

anasema: "… sasa yapo hayo … mambo ni mengi lakini kwa sasa ni hayo!" Wakati ambapo 

Katika hotuba ya "Tunatoka wapi, …" amemalizia kwa taswira ya kuwakumbusha 

aliyoyazungumza na kwa mifano kama ishara ya ukolezo wa hotuba yake. Anasema: “Sasa 

mfano mmoja nautumia mwisho kabisa...” 

4.8 Matokeo ya Utafiti 

Utafiti huu ulibaini kwamba hotuba za Mwalimu Nyerere zilikuwa na maudhui mahsusi 

ambayo hadi hivi leo yangali ni muhimu kuzingatiwa na Watanzania wapenda amani na 

umoja. Hii ni kwa ugunduzi kwamba maudhui aliyokuwa ameyaendeleza yanaisawiri jamii 

ya Watanzania takriban katika kila nyanja ya maisha yao. Kwa mfano maswala ya 

Muungano, Rushwa, Ukabaila na Udini yangali yanavikuna vichwa vya wengi na jamii isijue 

nini hatima yake. Kwa hivyo, matokeo haya yanakidhi matakwa ya nadharia tete ya kwanza 

katika utafiti huu. Wakadhalika ilibainika kwamba Mwalimu alitumia mitindo (mbinu) ya 

kibalagha yenye ushawishi mkubwa kwa hadhira na hivyo kubaini kwamba matumizi mazuri 

ya lugha yaliyomo katika hotuba zake (Mwalimu Nyerere) ni natija toshelezi katika kukidhi 

hitajio la nadharia tete ya pili na ya tatu. Fauka ya hayo, ubainifu wa matokeo haya 

umedhihirisha ufaafu wa mihimili ya nadharia ya Balagha iliyoongoza utafiti huu; ambapo 

kwa kuzingatia:  

(a)  Ethosi: ambayo Aristotle anatoa ufahima kwamba wapo wazungumzaji wenye sifa 

na tabia zinazowapelekea kuheshimiwa na kuenziwa kabla na baada ya usemi wao 

kwa hadhira. Na kwa hivyo kuhimiza wachanganuzi usemi kubaini: Uwezo wa jambo 

analolizungumzia mneni, namna anavyolichukulia suala analolizungumzia na 

ubinadamu alionao mneni kwa hadhira yake. Hivyo, Ethosi ilimwezesha mtafiti 

kubaini hulka (tabia) aliyokuwa nayo Mwalimu Nyerere, ambapo Watanzania wa leo 

wangali wanashawishika naye kupitia katika hotuba zake. Mshawishiko ambao 

unadhihirisha mwangwi wa maongozi mema aliyokuwa nayo Mwalimu Nyerere enzi 

za uhai wake. Kwa hivyo, mwangwi huo unakuwa ni dira njema kwa Watanzania wa 

leo na wa vizazi vijavyo. [Takriban hotuba zake zinasawiri kwamba daima alikuwa ni 

mwenye kudumisha umoja, amani, upendo na mshikamano] 
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(b) Logosi: ambayo Aristotle anahimiza mchunguzi azingatie vile ambavyo mzungumzi 

alivyoibua hoja au maswali yenye kumpa msikilizaji kutafakari badala ya kujibu 

(mbinu ya kuuliza maswali isiyohitaji majibu); Kupitia mhimili huu, mtafiti aliweza 

kubaini kwamba, Mwalimu Nyerere alikuwa akitumia lugha kistadi; ambapo kwa 

zaidi mtindo wa balagha ulitia fora katika kuwashawishi Watanzania watafakari na 

wakubaliane naye (Mwalimu) katika maudhui aliyokuwa akiyaendeleza. [Mwalimu 

alikuwa na kipaji cha hali ya juu katika ulingo wa uneni – kisiasa; alikuwa mfasaha na 

mmakinifu katika kujenga hoja; lakini mwenye hoja zenye kuleta tafakuri kwa jamii] 

(c) Pathosi: ambayo Arisitotle anahimiza mchunguzi atathmini hisia za wapokeaji usemi 

kulingana na uzito wa hoja zilizomo katika usemi huo. Mhimili huu ulimsaidia mtafiti 

kubaini hisia na maoni ya wasailiwa kuhusu hotuba za Mwalimu Nyerere na  

kubainika kwamba hadi hivi leo Watanzania wangali wakizitafakari na kuzifurahia 

hotuba za Mwalimu kiasi cha kuzichukulia kama dira ya maongozi yao na kwa hivyo 

mhimili huu unasadifu natija ya nadharia tete ya tatu. 

          Wakadhalka ilibainika kwamba:  

(i)      Hotuba nyingi za Mwalimu alizitoa katika miaka ya 60 na 70; na sio 80 na 90. 

[Rejelea kiambatisho “C”]. Pengine hii ni kutokana na kwamba ndicho kipindi 

ambacho alitoa maamuzi ya kung’atuka; na kwa hivyo, ikawa hapati fursa za 

kuzizungumzia sera zake kama alivyokuwa madarakani. Ingawa hivyo, kuna 

ufahima kwamba, hotuba za miaka ya 80 na 90 ni muhtasari wa maongozi yake 

kutokana na hotuba zilizohusishwa katika uchanganuzi huu. 

(ii)      Hotuba zaidi ya moja inaweza kuchangia maudhui ya aina fulani na kwa hivyo 

kuleta mashiko zaidi kwa wasomaji au wasikilizaji.  

(iii)     Miongoni mwa wasailiwa waliweza kutoa mawazo tofauti tofauti, wengine walidai 

kwamba hotuba fulani ni nzuri sana na wengine wakionesha kutokufurahishwa 

kwazo. Hii ni kwa sababu hotuba moja iliweza kuzua mitazamo tofautu tofauti; na 

maana ya maudhui na mbinu zilizotumika kuweza kutambulika na wasikilizaji au 

wasomaji kwa namna tofauti tofauti. Kwa hivyo, kuleta mvuto kwa watu 

kuendelea kuzipenda kuzisikiliza au kuzisoma hotuba hizo kwa kina. 

(iv)      Hotuba alizozitoa mara baada ya kung'atuka kwake ziliwashawishi wasailiwa 

wengi kiasi cha kutamani kuzirudia tena na tena hali hii ilithibitisha bunio 

lililopelekea kuchanganuliwa kwa hotuba hizi ya kwamba ilikuwa ni kutaka 
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kubaini ikiwa kuna ushawishi wowote uliopo katika hotuba hizi hata kufikia 

kupewa ukipaumbele wa kurushwa hewani kupitia redio ya Taifa  (T B C) 

(v)      Ilibainika kwamba mbali na redio ya taifa kuwa na utaratibu maalumu lakini 

vyombo vingine mbalimbali vinatumika pia kusifu na kuzirusha hotuba zake hasa 

katika kipindi cha maadhimisho ya kuzaliwa kwake na mauko yake. Lakini pia 

katika siku za sikukuu au ikiwa kuna matukio maalum kama ilivyokuwa katika 

kujadili mswada wa katiba mpya nchini Tanzania au maswala ya uchaguzi 

ambapo hotuba zake zilihusishwa pakubwa kama dira ya uchambuzi wa yaliyomo. 

(vi)       Ilibainika pia kwamba ikiwa Mwalimu atatajwa vibaya na mmojawapo wa 

Watanzania, vyombo vya habari pia hushika hatamu ya kuzirusha hotuba zake 

kutegemeana na tukio hilo. Kwa maana kwamba ikiwa ni maswala ya Muungano 

basi hotuba zitakazorushwa hewani zitahusu Muungano. 

(vii) Ulalami wake kwa hadhira wa sauti na utumizi wa lugha wakati wakufikisha 

maudhui yake kwa hadhira umeonekana kuwavutia watu wengi. Watu wengi 

wakimsifia kwamba alikuwa ni hodari wa kuongea lakini pia kuwashawishi watu 

kumsikiliza na hata kuvutika na kukubali swala alilotaka wananchi walifuate au 

wakatazike kwalo. 

(viii) Ilibainika pia kwamba si tu kwamba hotuba za Mwalimu zimeundiwa taasisi 

maalum kama njia pekee ya kumwenzi baba wa taifa, lakini pia mashirika 

mengine nchini Tanzania yana gharamiwa na taifa la Tanzania kwa minajili ya 

kuhifadhi na kuhakikisha kwamba wananchi wanajuzwa kuhusu hotuba zake ima 

kwa kusikilizwa au kwa kusomwa; miongoni mwayo yakiwa ni T B C na 

TANAPA. Hata hivyo, yapo pia mashirika yanayojitolea yenyewe kuchapisha 

hotuba za Mwalimu Nyerere ambao nao pia ni uthibitisho tosha kwamba hotuba 

zake zinapendwa na wengi. Miongoni mwa hayo ni “Haki Elimu”.  

(ix)      Ilibainika pia kwamba wananchi wengi hawazipati hotuba hizo mitaani na kwa 

hivyo kutolewa wito kwa serikali kuhakikisha kwamba kunakuwa na maktaba 

mbalimbali sehemu za mitaani na vjijijini ili wananchi waweze kuzisoma au 

kuzisikiliza kwa wakati na kwa muda waupendao.  

Na hii ndiyo kusema: “Mwalimu aliita lugha na lugha ikamwitika katika ulingo wa uneni 

kisiasa. Daima atakumbukwa milele. Mwenyezi Mungu amlipe kwa matendo yake” 
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SURA YA TANO 

 

MUHTASARI, HITIMISHO NA MAPENDEKEZO 

 

5.1 Utangulizi  

Sura hii imeshughulikia muhtasari wa matokeo ya utafiti, hitimisho lake na mapendekezo 

kuhusu hotuba za Mwalimu Nyerere. 

5.2 Muhtasari wa Utafiti huu 

Kuna ufahima kwamba Watanzania wamekuwa wakishawishika kuzisoma na kuzisikiliza 

hotuba za Mwalimu Nyerere kila uchao. Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imezipa dhima 

TANAPA na TBC - ya kuzihifadhi na kuzirusha hewani hotuba hizo kila siku. Hata hivyo, 

sababu za mshawishiko uliomo katika hotuba hizo zilikuwa hazijulikani. Mtafiti alihitari 

kuchunguza suala hilo kwa mkabala wa Nadharia ya Balanga ili kuziba pengo hilo. 

Madhumuni ya utafiti yalikuwa kudhihirisha maudhui mahsusi, mbinu za kiisimu zinazozua 

ushawishi katika hotuba za Mwalimu J. K Nyerere na athari zake kwa Watanzania.  

Maswali ya utafiti yalikuwa matatu ambapo la kwanza lilikuwa: Hotuba za Mwalimu Nyerere 

zina maudhui gani mahsusi yanayoweza kutambulishwa? Swali la pili lilikuwa: Mwalimu 

Nyerere alitumia mitindo gani katika hotuba zake kushawishi hadhira? Na la tatu likawa: 

Hotuba za Mwalimu Nyerere zina athari gani mahsusi kwa hadhira? Kulingana na maswali 

hayo, deta za utafiti huu zilikuwa ni za aina tatu:  Aina ya kwanza ilikuwa ni maudhui, ya pili 

ilikuwa ni mitindo na ya tatu ilikuwa ni maoni ya hadhira kuhusu hotuba za Mwalimu 

Nyerere. Utafiti huu ulibaini kwamba hotuba za Mwalimu Nyerere zilikuwa na maudhui 

mahsusi ambayo hadi hivi leo yangali ni muhimu kuzingatiwa na Watanzania. Hii ni 

kutokana na sababu kwamba maudhui aliyokuwa akiyayaendeleza yanaisawiri jamii ya 

Watanzania takribani katika kila nyanja ya maisha yao. Kwa mfano, maswala ya muungano, 

rushwa, ukabaila na udini yangali yanavikuna vichwa vya wengi na jamii isijue nini hatima 

yake.  Kwa hivyo, matokeo haya yanakidhi matakwa ya nadharia tete ya kwanza katika utafiti 

huu. Wakadhalika ilibainika kwamba Mwalimu alitumia mitindo ya kibalagha yenye 

ushawishi mkubwa kwa hadhira. Kwa hivyo, ilibainika kwamba matumizi mazuri ya lugha 

yaliyomo katika hotuba zake (Mwalimu Nyerere) ni natija toshelezi katika kukidhi hitajio la 

nadharia tete ya pili na ya tatu. Ni imani ya mtafiti kwamba, utafiti huu utachangia katika 

taaluma ya uchanganuzi usemi na usomi wa Balagha katika hotuba 
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5.3 Hitimisho 

Utafiti huu ulichunguza hotuba teule za Mwalimu Nyerere. Ulitumia Nadharia ya Balagha 

iliyoasisiwa na Aristotle. Madhumuni ya utafiti yalikuwa kutambulisha  maudhui mahsusi, 

mbinu za kiisimu zinazozua ushawishi katika hotuba za Mwalimu Nyerere na athari zake kwa 

Watanzania. Utafiti huu pia ulikuwa na maswali ya utafiti ya aina tatu: la kwanza lilikuwa: 

Hotuba za Mwalimu Nyerere zina maudhui gani mahsusi yanayoweza kutambulishwa? Swali 

la pili lilikuwa: Mwalimu Nyerere alitumia mitindo gani katika hotuba zake kushawishi 

hadhira? Na la tatu likawa: Hotuba za Mwalimu Nyerere zina athari gani mahsusi kwa 

hadhira? 

5.3.1 Maudhui Mahsusi Yaliyomo katika Hotuba za Mwalimu Nyerere 

Katika kukidhi matakwa ya nadharia tete ya kwanza na ya pili mtafiti alisoma matini ishirini 

na sita za hotuba teule za Mwalimu Nyerere. Alidondoa maudhui mahsusi na mbinu za lugha 

zilizomo katika hotuba teule za Mwalimu Nyerere. Wakadhalika, alianisha maudhui mahsusi 

na mbinu za lugha za hotuba hizo na kuzichanganua hotuba ili kubaini jinsi mbinu za lugha 

zilivyotumika kuelezea maudhui katika kuishawishi hadhira. kutokana na uchanganuzi huo, 

maudhui mahsusi yaliyobainika ni: Umoja wa kitaifa; na wa Wafanyakazi;   Azimio la 

Arusha: Ufaafu wake; kupaa na kutunguliwa kwake; Uongozi bora: Uwajibikaji; Makemevu 

kuhusu Rushwa; Ukabila na Udini; Umuhimu wa Sheria; Demokrasia; Ubaguzi; Onyo kwa 

Idd Amin; Kilimo kwanza; na Elimu kwa wote.  

5.3.2 Mitindo Mahsusi Yaliyomo katika Hotuba za Mwalimu Nyerere 

Mbinu za kiisimu zifuatazo zilibainika:  matumizi ya maswali ya balagha, tashbiha, tashhisi 

tashtiti; takriri neno, tafsida, afsida kengeushi, istiara, mafumbo, kinaya, kejeli, uchanganyaji 

ndimi, usimulizi misemo, methali na uchimuzi. 

5.3.3 Athari Mahsusi Zilizomo katika Hotuba za Mwalimu Nyerere  

Maoni ya wasailiwa kuhusu hotuba za Mwalimu Nyerere ilibainika kwamba hadi hivi leo, 

Watanzania wangali wakizitafakari na kuzifurahia hotuba za Mwalimu Nyerere kiasi cha 

kuzichukulia kama dira ya maongozi yao. Kwa mujibu wa maoni ya wasailiwa ilibainika 

kwamba, matumizi ya lugha aliyoyatumia Mwalimu katika hotuba zake si tu kwamba 

yanaonya, yanaelimisha, yanaadalisha na kuleta wepesi wa kueleweka kwa maudhui 

aliyoyaendeleza; lakini pia Mwalimu ameuenzi utamaduni wa Watanzania hasa ikisadifika 

kwamba lugha ya Kiswahili ndiyo lugha ya taifa la Tanzania. Fauka ya kwamba kuna 

maneno machache ya lugha ya kienyeji na ya Kingereza aliyoyatumia katika ufikishaji wa 
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ujumbe wake; imebainika kwamba ni katika madhumuni mahsusi ambapo ufafanuzi 

ulihitajika zaidi ili kuirahisishia hadhira ipate wepesi wa kuelewa. Na hii ndiyo kusema 

kwamba, Hotuba za Mwalimu Nyerere zimesheheni matumizi ya lugha yenye ushajiisho 

katika kuelezea maudhui yaliyoendelezwa; na kwa hivyo, kuwashawishi Watanzania 

waendelee kuzisikiliza na ama kuzisoma hotuba hizo kila uchao.  

5.4 Mapendekezo 

Mapendekezo yaliyotolewa katika sehemu hii ni ya aina mbili. Kwanza ni yale 

yanayohusiana moja kwa moja na utafiti huu na pili ni mapendekezo ya maeneo ya tafiti  

zinazoweza kushughulikiwa na watafiti wa wengine wa baadaye. 

5.4.1 Mapendekezo Kuhusu Waneni Wengine 

Mtafiti anawashauri waneni wengine wazingatie mbinu ya balagha katika uwasilishaji wa 

maudhui yao kwa hadhira. Hii ni kutokana na ubainifu uliojitokeza kupitia hotuba za 

Mwalimu Nyerere; ambapo balagha imeonekana kushika hatamu zaidi katika ushawishi wa 

maudhui yake kwa Watanzania.  

Mtafiti anawashauri waneni wengine wawe na desturi ya kutumia mbinu za kiisimu hata 

kama hotuba itaonekana ndefu katika uwasilishaji wake. Hii ni kutokana na ugunduzi 

kwamba ingawa baadhi ya hotuba za Mwalimu Nyerere zilikuwa ndefu, lakini kutokana na 

uweledi wake wa kutumia mbinu za kiisimu, daima alikuwa ni mwenye kuishawishi hadhira 

yake kwa kila aliloliendeleza katika maudhui yake. Mfano mzuri ni hotuba za Mwalimu 

Nyerere za ‘TTT’ na ‘N’ ambapo kupitia kwa wasailiwa ilibainika kwamba hadi hivi leo hizo 

ndizo hotuba zinazowashawishi Watanzania kwa kiasi kikubwa kila wanapozisikiliza au 

kuzisoma ingawa ni ndefu zaidi ya hotuba zingine alizowahi kuzitoa Mwalimu Nyerere. 

Lakini kutokana na ufasaha wake na mbinu za Kiisimu alizozisheheni kwa kila hoja 

aliyoindeleza, daima hotuba hizo huwavutia watu wengi. Fauka ya hiyo, mtafiti anawashauri 

wahutubu wengine wamwiige Mwalimu Nyerere hususani katika utumizi wa viziada lugha 

kama vile: kusikika kwa sauti vizuri, kuchekesha, mikunjo ya uso na kadhalika. Hii ni kwa 

sababu, wasailiwa wengi walionyesha kushawishika kwa utumizi huo wa lugha kiasi cha 

kupenda kuendelea kuzisikiliza hotuba za Mwalimu Nyerere tena na tena. 

Wakadhalika ni wito wa mtafiti kwa viongozi wengine wa kitaifa wazingatie suala la ufahima 

(usomi) kwa maudhui wanayoyawasilisha kwa hadhira zao. Kwa matumaini kwamba, kwa 

kufanya hivyo watafanikiwa pakubwa katika kuzishawishi hadhira zao; kama inavyobainika 

kwa kila alilolizungumzia Mwalimu Nyerere kupitia hotuba zake. Imebainika kuwa si tu 
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kwamba ameonekana ni mwenye ujuzi wa utumizi bora wa lugha, lakini mweledi na mwenye 

ukina wa kulielewa jambo analolizungumzia.  Hivyo, kuwashawishi Watanzania wengi 

waendelea kuzisoma au kuzisikiliza hotuba zake kila uchao.  

5.4.2 Mapendekezo kuhusu Tafiti nyingine 

Mtafiti alichunguza hotuba za Mwalimu Nyerere kwa kutumia nadharia ya Balagha. Hata 

hivyo, kuna haja ya watafiti wengine kuzichunguza hotuba hizo kwa mkabala mwingine 

mintaarafu ya nadharia ya Kitendo Neni. 

Mtafiti alichunguza hotuba ishirini na sita za Mwalimu Nyerere na kubaini kwamba 

zinaushawishi mkubwa kwa Watanzania. Ingawa hivyo, kuna haja ya watafiti wengine 

kuchunguza hotuba za Mwalimu Nyerere tofauti na zilizochunguzwa ili kubaini ikiwa pia 

zinachangia ushawishi sawa kwa Watanzania - kuendelea kuzizingatia katika maisha yao ya 

kila siku. 

Mtafiti alichunguza hotuba za Mwalimu Nyerere kwa kuzingatia vipengele vya maudhui, 

mitindo na athari zake kwa Watanzania. Hata hivyo, kuna haja ya watafiti wengine 

kuzichunguza hotuba hizo kwa kuzingatia vipengele vingine kama vile muundo na msamiati 

ili kubaini ikiwa vina ushawishi sawa au tofauti na vipengele vilivyokwisha kuchunguzwa.    

Mtafiti alichunguza hotuba za Mwalimu Nyerere, Rais wa kwanza wa Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania. Hata hivyo, ipo haja ya kuwatafiti viongozi wengine wa kitaifa katika Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania na pengine nje ya Taifa hilo, ili kubaini ikiwa wanazo tofauti 

zozote za uwasilishaji wa hotuba tofauti na ilivyobainika katika hotuba za Mwalimu Nyerere.  
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VIAMBATISHO 

 

KIAMBATISHO ‘A’:   MWONGOZO WA MASWALI KWA WASAILIWA. 

 

Lengo kuu la hojaji husika ni kufahamu jinsi wasikilizaji wanavyoshawishika kwa kusoma au 

kusikiliza hotuba za Mwalimu. Lakini pia kupata maoni kuhusu yaliyomo katika hotuba hizo 

teule zilizochanganuliwa katika utafiti huu.   

Maelekezo kwa Wasailiwa:  

(a) Jibu "Ndio" au "Hapana" kwa swali la (i) hadi (x)  

(b) Kwa (xi) Toa Maoni yako Kuhusiana na Maudhui Yaliyobainika.   

Maswali:  

(i) Je, kuna hotuba zozote za Mwalimu Nyerere unazozisikiliza?  

(ii) Je, hotuba za Mwalimu Nyerere zinakukonga moyoni kiasi cha kukupelekea kupenda 

kuzisikiliza kila uchao? 

(iii) Kuna ujumbe wowote wa manufaa ambao unaupata unaposikiliza hotuba za Mwalimu 

Nyerere?   

(iv) Je, Manufaa uyapatayo kwa kusikiliza au kuzisoma hotuba za Mwalimu Nyerere 

yanazikonga nyanja zote za maisha ya Watanzania? 

(v) Je, Umahiri wa lugha ya Kiswahili aliokuwa nao Mwalimu Nyerere ndio 

unaokupelekea kupata mshawasha wa kuzisoma au kuzisikiliza hotuba zake kila 

uchao?  

(vi) Je, Unatamani kusoma au kusikiliza hotuba za Mwalimu Nyerere kutokana na 

uweledi wake wa kuwa Rais wa tangu kipindi cha TAA, TANU na hatimaye wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania?  

(vii) Je, Unamapenzi ya kuzisoma au kuzisikiliza hotuba za Mwalimu Nyerere kutokana na 

kwamba daima alikuwa akihimiza Haki, Umoja, Amani, Upendo na Ushirikiano kwa 

watu wote kwa kipindi chote cha uhai wake; ambapo ndio kusema matunda yake hadi 

hivi leo yangali yanavikuna vichwa vya wengi? 
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(viii) Je, Kuna watu wowote ambao hukujia au kuwaendea kwa ajili ya kujadili yaliyomo 

katika hotuba za Mwalimu Nyerere?  

(ix) Je, Hotuba za Mwalimu Nyerere waweza kuzipa daraja la kwanza? sanjari na za 

viongozi wengine waliomfuatia nchini Tanzania.?  

(x) Je, Unafikiri hotuba za Mwalimu Nyerere ni muhimu kuendelea kusikilizwa au 

kusomwa hivi leo?   

(xi)     Je, Ni yepi maoni yako kuhusu maudhui mahsusi yaliyobainika katika utafiti huu?   

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



  
 
 

 
 

190 

KIAMBATISHO 'B': HOTUBA ZILIZOCHANGANULIWA 

 

MTU  : Muungano wa Tanganyika na Unguja (Aprili 25, 1964) 

SS        : Sisa ya Serikali (Juni 8, 1965)  

MUSW      : Maendeleo ya Uchumi na Siasa za Watanzania (Juni 1966) 

EK  : Elimu ya Kujitegemea (Mei 4, 1967)  

UV  : Ujamaa Vijijini (Septemba 1967) 

SU  : Sikukuu ya Uhuru (Desemba 9, 1967) 

MJW  : Maana ya Jeshi la Wananchi (Julai 27, 1968)  

KK  : Kupanga ni Kuchagua (Mei 28, 1969) 

JU  : Juu ya Uchaguzi (Oktoba 24, 1970)  

EHM  : Elimu Haina Mwisho (Mkesha wa Mwaka 1970 na 1971) 

MM  : Madaraka Mikoani (Mei 1972) 

MMT  : Mkutano Mkuu wa TANU (1973) 

ME  : Maana ya Elimu (1975)  

AMWW : Azimio la Musoma na Wajibu wa Walimu (Februari 8, 1975)  

AAMK : Azimio la Arusha baada ya Miaka Kumi (Januari 1977) 

MAV  : Mwalimu Atangaza Vita (Novemba 2, 1978) 

OIA  : Onyo kwa Idd Amin (Desemba 9, 1978)  

NSM  : Njaa si Jambo la Mzaha (Machi 5, 1981) 

SE  : Semina ya Elimu (Oktoba 22, 1984) 

AW  : Awaaga Wanajeshi (Agosti 2-3, 1985)  

KW  : Kuwaaga Wananchi (Novemba 1985) 
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KK2  : Kujitawala ni Kujitegemea (Februari 5, 1987) 

CCM  : Chama Cha Mapinduzi (Oktoba 22, 1987) 

TM  : Tuwashe Mwenge (Februari 18, 1992) 

N  : Nufa (Machi 13, 1995) 

TTT  : Tumetoka wapi, Tuko wapi na Tunakwenda wapi (Mei 1, 1995)  
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KIAMBATISHO 'C' AINA YA HOTUBA, MAHALA PA HUTUBIO NA MWAKA HUSIKA 

 

Aina ya Hotuba Mahala pa Hutubio Mwaka  

MTU Dar es Salaam  Aprili 25, 1964  

SS  Dar es Salaam Juni 8, 1965  

MUSW  Dar es Salaam  Juni 1966  

EK  Tabora Mei 4, 1967  

UV  - Septemba 1967  

SU  Dar es Salaam  Desemba 9, 1967  

MJW  Zanzibar  Julai 27, 1968  

KK Dar es Salaam  Mei 28, 1969  

JU  Redioni Oktoba 24, 1970  

EHM  Redioni  Mkesha wa Mwaka 

1970 na 1971  

MM  Dar es Salaam  Mei 1972  

MMT Dodoma 1973 

ME Dar es Salaam  1975 

AMWW Dar es Salaam Februari 8, 1975  

AAMK  Dar es Salaam   Januari 1977  

MAV Dar es Salaam Novemba 2, 1978  

OIA Dar es Salaam  Desemba 9, 1978  

NSM  Mwanza    Machi 5, 1981  

SE Arusha   Oktoba 22, 1984  

AW Dar es Salaam Agosti 2-3, 1985  

KW Dar es Salaam  Novemba 1985 

KK2 Dodoma  Februari 5, 1987  

CCM Dodoma Oktoba 22, 1987  

TM Dar es Salaam Februari 18, 1992 

N Dar es Salaam  Machi 13, 1995 

TTT Mjini Mbeya Mei 1, 1995 
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KIAMBATISHO 'E' BARUA YA MAOMBI KUHUSU KUFANYA UTAFITI 
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KIAMBATISHO 'F' BARUA YA RUHUSA YA KUFANYA UTAFITI 
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KIAMBATISHO “G” : RAMANI KUONYESHA ENEO LA UTAFITI HUU 

 

Idadi ya Watu katika Jiji la Dar es Salaam. Kwa Sensa ya Mwaka 2012 

Mkoa wa Dar es Salaam na Wilaya zake 

Ramani  Wilaya  
Idadi ya 

Watu (2012) 

Kilomita za 

Kieneo 

 

Ilala  1,220,611 210 

Kinondoni 1,775,049 527 

Temeke  1,368,881 656 

Total 4,364,541 1,393 

 

Hiyo ni ramani ya mkoa wa Dar es Salaam inayoonyesha idadi ya watu katika wilaya zake 

tatu: Ilala, Kinondoni na Temeke. Kwa sense ya mwaka 2012.   

Wilaya ya Kinondoni ndiyo inayoongoza kwa idadi kubwa ya watu wapatao 1, 775, 049 

Inafuatiwa na wilaya ya Temeke kwa idadi ya watu 1, 368, 88 Kisha wilaya ya Ilala inashika 

nafasi ya tatu kwa kuwa na idadi ya watu wapatao 1, 220, 611  

Jumla ya watu kwa mkoa mzima wa Dar es Salaam ni 4, 364, 541 

Nb: Utafiti huu ulifanyika wilaya ya Kinondoni jijini Dar es Salaam  

 

https://en.wikipedia.org/wiki/File:Dar_es_Salaam_temeke.png
https://en.wikipedia.org/wiki/Ilala_District
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